Đánh giá Ertiga & XL7- động cơ còn trục trặc gì ko?

thiemnc

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ. Nói tóm lại em chỉ đang lăn tăn vụ trượt cá kia. Chứ con cách âm quan trọng gì tầm giá tiền này nữa cụ ạ
Chuẩn đấy cụ, trượt cá thì cũng ít xảy ra sau một thời gian, và nếu bị thì cảm giác hơi khó chịu một chút (thậm chí nhiều cụ còn không phát hiện ra ấy), nhưng cái chắc chắn là trượt cá như thế không gây ra hỏng hóc gì cả (Vì nó là 1 trường hợp trượt để bảo vệ hệ truyền động), nên cụ có thể vẫn yên tâm xài.

trinhtrungthanh

Xe tải
Chuẩn đấy cụ, trượt cá thì cũng ít xảy ra sau một thời gian, và nếu bị thì cảm giác hơi khó chịu một chút (thậm chí nhiều cụ còn không phát hiện ra ấy), nhưng cái chắc chắn là trượt cá như thế không gây ra hỏng hóc gì cả (Vì nó là 1 trường hợp trượt để bảo vệ hệ truyền động), nên cụ có thể vẫn yên tâm xài.
Trượt cá đó có ảnh hưởng đến an toàn khi lưu thông trên đường không cụ?

thiemnc

Xe tải
Trượt cá đó có ảnh hưởng đến an toàn khi lưu thông trên đường không cụ?
Thực ra thời kỳ đầu của hộp số AT, thì chưa có khóa biến mô, do đó việc không khóa được biến mô (mà em gọi hài hước là trượt cá) vẫn được coi là hoạt động bình thường nên yếu tố an toàn vẫn được đảm bảo cụ nhé.

trinhtrungthanh

Xe tải
Thực ra thời kỳ đầu của hộp số AT, thì chưa có khóa biến mô, do đó việc không khóa được biến mô (mà em gọi hài hước là trượt cá) vẫn được coi là hoạt động bình thường nên yếu tố an toàn vẫn được đảm bảo cụ nhé.
Dạ vâng. Cảm ơn cụ nhiều ạ b

Vannie

Xe tải
Có cụ nào đag chạy ertiga MT ko cho e xin ít ý kiến đánh giá với. E tính lấy MT chạy cho khỏe, tiết kiệm và đỡ lo cụ hộp số.

minh431

Xe tăng
Đọc báo em thấy XL7 bị lỗi thấm dầu T10-2020 và Ertiga bị hụt hơi; vậy từ đó đến giờ T6-2021 còn xe nào bị không các Cụ đang sử dụng ơi?
Em đổi xe, lấy Er.sp 31/7/2020 đến giờ hơn 5k km (covid chẳng đi đâu được) chả thấy lỗi lầm gì.
Chạy phố, quốc lộ, cao tốc và đường đèo núi đều ngon.
Tự Lắp thêm Cam 70mai A500, Auto lock, gập gương lên kính, 4 loa treble hết ~ 2tr.
Cài vào smartphone Autolink, Androiauto, Carstream, Fermata là có dẫn đường, youtube, TV.
Cắm 2 cái thẻ 32gb nghe nhạc , xem video nhòe.
Ưu điểm lớn nhất là cả lò cả họ đi không ai bị say xe.
Tiết kiệm và vừa túi lại vừa mắt..
Nói chung rất hài lòng. Em chả cần gì hơn!

Vannie

Xe tải
Em đổi xe, lấy Er.sp 31/7/2020 đến giờ hơn 5k km (covid chẳng đi đâu được) chả thấy lỗi lầm gì.
Tự Lắp thêm Cam 70mai A500, Auto lock, gập gương lên kính, 4 loa treble hết ~ 2tr.
Cài vào smartphone Autolink, Androiauto, Carstream, Fermata là có dẫn đường, youtube, TV.
Cụ đi ít vậy thì chưa đánh giá đc nhiều. Phải chạy dc tầm ngoài 20k và sử dụng trong các đkien khác nhau thì mới có thể đánh giá dc ưu nhược điểm của xe.

minh431

Xe tăng
Cụ đi ít vậy thì chưa đánh giá đc nhiều. Phải chạy dc tầm ngoài 20k và sử dụng trong các đkien khác nhau thì mới có thể đánh giá dc ưu nhược điểm của xe.
Em còn thiếu off road nữa thôi! Nhưng xe này không dành cho điều kiện ấy cụ ạ!
Còn tính năng xe này em theo dõi từ 2014 khi mới ra đời bên Ấn độ , cuối 2014 về VN đã định đổi, nhưng tiếc xe cũ còn mới quá, với lại ...chờ phiên bản sau cải tiến thêm sẽ ổn định và ngon hơn.
Nên khi quyết định đổi xe, sáng em bán xe cũ, chiều đi cọc, ký hợp đồng, tối về ngủ, sáng hôm sau thanh toán giao cho saler đi làm thủ tục lăn bánh và 16h rước xe mới về, tối xuống bóc nilong. Mất có chưa đầy 36h đồng hồ!

Chỉnh sửa cuối:

trinhtrungthanh

Xe tải
Em còn thiếu off road nữa thôi! Nhưng xe này không dành cho điều kiện ấy cụ ạ!
Còn tính năng xe này em theo dõi từ 2014 khi mới ra đời bên Ấn độ , cuối 2014 về VN đã định đổi, nhưng tiếc xe cũ còn mới quá, với lại ...chờ phiên bản sau cải tiến thêm sẽ ổn định và ngon hơn.
Nên khi quyết định đổi xe, sáng em bán xe cũ, chiều đi cọc, ký hợp đồng, tối về ngủ, sáng hôm sau thanh toán giao cho saler đi làm thủ tục lăn bánh và 16h rước xe mới về, tối xuống bóc nilong. Mất có chưa đầy 36h đồng hồ!
Em thấy bên nhóm hội Face cứ bảo đời 19,20 AT bản thường chạy ngon hơn bản Sport. Sao lại có cái tư duy cổ hủ thế cụ nhỉ:
Sport hơn đống công nghệ: chống trơn trượt, cân bằng điện tử, điều hòa auto, màn hình to chà bá.

minh431

Xe tăng
Em thấy bên nhóm hội Face cứ bảo đời 19,20 AT bản thường chạy ngon hơn bản Sport. Sao lại có cái tư duy cổ hủ thế cụ nhỉ:
Sport hơn đống công nghệ: chống trơn trượt, cân bằng điện tử, điều hòa auto, màn hình to chà bá.
Chạy thì như nhau vì chẳng khác gì nhau về thông số kỹ thuật :động cơ, hộp số, kích thước, cân năng...
Bản sport hơn mỗi cân bằng điện tử và khởi hành ngang dốc thôi cụ! Giá 2 thứ có 4 triệu! . Nếu cụ đi từ tốn, không "đua xe" thì CBĐT (ESP) chẳng bao giờ cần hoạt động. Hỗ trợ khởi hành ngang dốc (HHC) thì nếu lái cứng tí, nhất là xe số tự động, chả cần.
Đời 20,21 hơn 19 trở về trước cái màn hinh to hơn 10,2 inch và điều hòa tự động nữa. Nhưng điều hòa tự động với điều kiện nắng nóng ở Việt nam em toàn phải chỉnh tay mới đủ mát ạ!

Vannie

Xe tải
Xe này thì chắc chắn ko dành cho offroad rồi, e thì khoái MT đi cho lành và chi phí cũng rẻ. So với xpander MT thì ertiga cũng rẻ hơn dc mấy chục tr rồi nhưng ko biết có thua kém j ko.

SanHoBien

Xe container
E chạy XL7 đến giờ vẫn bình thường :P
Chỉ là gần 3 tháng nay e nó nằm ở nhà thôi vì dịch bệnh Covid :(

DanhNguyen2020

Xe máy
Xe XL7 của em bị lỗi thấm dầu. Đem lên Suzuki để lại 1 đêm để bảo dưỡng rồi lấy xe về. Từ đó tới giờ nửa năm rồi vẫn ổn, chưa thấy bị lại. Hãng nói là lau chùi lại theo hướng dẫn của nhà máy bên Indo.
Xe Ertiga và XL7 có cửa sổ lớn nên ít say xe.

Xebon78

Xe hơi
Em cũng chạy Er sp đúng là kinh tế thật, cao tốc vẫn vượt nhẹ nhành mấy cụ bán tải. Em mua về để nguyên si mỗi đeo biển cho tiết kiệm.?Rộng rãi đã làm chuyến HN - Cửa Lò, đang dự định đi phía Bắc thì dịch.

minh431

Xe tăng
Em cũng chạy Er sp đúng là kinh tế thật, cao tốc vẫn vượt nhẹ nhành mấy cụ bán tải. Em mua về để nguyên si mỗi đeo biển cho tiết kiệm.?Rộng rãi đã làm chuyến HN - Cửa Lò, đang dự định đi phía Bắc thì dịch.
Trước Tết , Em được mấy chuyến về quê Hòa bình, leo dốc Cun, Qui hậu... 8 người vẫn ngon. Bị F0 từ Hải dương đuổi...sát đít, vừa đi khỏi khoảng 2 tiếng thì nó đến. Hú vía!
Sau Tết , đi khoáng nóng Thanh thủy, Flamingo Đại lải...cũng về 25/4 thì 27/4 Vĩnh phúc bùng phát dịch....
Giờ thì nằm im...xe thì...phơi nắng dưới sân.!

Chỉnh sửa cuối:

kt3x

Xe buýt
Xe này so với Ecosport thì thế nào các cụ nhỉ?
Có cụ nào đã đi cả 2 xe này chưa?

Tuanlq

Xe buýt
Xe này so với Ecosport thì thế nào các cụ nhỉ?
Có cụ nào đã đi cả 2 xe này chưa?
Đi ecosport đầm hơn chắc lái, độ ồn ít hơn nhiều. Còn so về công nghệ, xăng và rộng rãi thì eco thua.

kt3x

Xe buýt
Đi ecosport đầm hơn chắc lái, độ ồn ít hơn nhiều. Còn so về công nghệ, xăng và rộng rãi thì eco thua.
Xăng và rộng rãi thì chắc không phải bàn thật nhưng về công nghệ thì em nghĩ chưa chắc đã Eco thua, ngoài ra về an toàn thì khả năng Eco hơn hẳn.