FC 1.8AT: hộp số bán tự động đi như nào cho đúng.

bong_focus

Xe máy
Tình hình là chán đi số D rồi, e đang định thử chuyển sang số bán tự động. Nhưng vẫn còn lơ mơ quá, mong các bác chỉ giúp. Chứ mấy bác gần nhà dọa đi không cẩn thận hỏng hộp số như chơi.
E hiểu khi chọn số 3, xe sẽ lên cao nhất là số 3. Giảm tốc, xe tự động về số 2 hoặc 1. Và khi lên thì thao tác lên thứ tự 1,2,3,4 như thế có đúng k hả các bác.

Chỉnh sửa cuối:

ncch

Xe hơi
Đúng cụ ạ =D>

pokekie

Xe tải
e chưa hiểu ý 2 cụ lắm

davidjames11197

Xe đạp
Đúng rồi bác. Lưu ý là phải vù ga cho phù hợp mỗi lần bác sang số.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Đúng rồi bác. Lưu ý là phải vù ga cho phù hợp mỗi lần bác sang số.
Cụ đùa thế nào ấy chứ, em có thấy ông nào đi số sport kiểu vù ga như cụ nói đâu, trừ khi cụ muốn ép cho nó lên số cao hơn trong lúc tốc độ chưa cho phép.
Số FC AT thì đơn giản thôi: Cụ để ở số mấy thì nó hiện lên mặt taplo, và cụ không thể chạy được ở số cao hơn. Nhưng nếu cụ đang chạy số cao mà giảm ga và phanh, nó sẽ tự về số hộ cụ.
Nếu đang chạy ở đều đều ở 1 tốc độ nào đó, cụ cũng không thể tăng số nếu vòng tua máy không cho phép. Lúc này mà muốn tăng thì phải "đánh lừa" bằng cách vù ga như cụ David nói ở trên. Dù vậy nếu cụ không duy trì được tốc độ, nó lại tự động về số.
Túm lại em toàn đi D cho lành, trừ lúc leo lên leo xuống cái dốc nào cao cao tí.

xegicunglai

Xe buýt
Em thấy các cụ tư vấn nên cũng bon chen chút :
Bình thường ( đường phố, bằng phẳng ) cụ cứ D mà chạy
Đường xuống dốc nhiều, xuống dốc cầu : Cụ chuyển sang số bán tự động
- Khi này nếu vòng tua giảm, tốc độ giảm thì nó tự động giảm số phù hợp cho cụ, cụ chả phải làm gì
- Nhưng thường khi đổ dốc như thế này bao giờ tốc độ cũng tăng lên, nếu khi chuyển sang bán tự động là số "3" thì nó sẽ chỉ ở số 3, cụ sẽ phải chủ động giảm số để hãm thay cho phanh ( thường em hay về số "2" , nếu đường vắng thì lại chuyển sang "3" )
- Khi đi đường trường mà cần hãm gấp, thì em cũng gạt sang bán tự động, sau đó đẩy cần số liên tục về số "1" để hãm, kết hợp với phanh.
- Khi đi đường trường để vượt xe khác cho chủ động, em cũng gạt về số "3" để vượt, theo em đi đường trường thì nên chuyển sang chế độ bán tự động chạy là thích nhất ( dễ dàng khi vượt, khi cần hãm gấp... )

Các số khi sử dụng chế độ bán tự động sẽ hiện trên màn hình hiển thị số đang chạy ( dĩ nhiên cụ không thể tăng số lên khi tốc độ xe chưa đạt, ví dụ cụ đang chạy 20km/h thì không thể nào tăng lên được số "3" ). Ở tốc độ phù hợp thì cụ chẳng cần phải vù ga làm gì cả vẫn tăng số bình thường ( ví dụ, cụ đang đổ dốc ở số 2, nều thấy tốc độ phù hợp-khoảng 30km/h thì cụ cứ vô tư mà gạt cần số về "+" nó sẽ lên số "3" xe sẽ không bị ghìm máy nữa.

Chỉnh sửa cuối:

HangB2

Xe điện
Chạy bán tự động mà cụ không trực tiếp điều khiển côn xe thì nó không có cái cảm giác như cụ mong muốn đâu

Em cũng giống cụ, đôi khi nhơ nhớ cái cảm giác đó nhưng thử chạy +/- trên AT vài lần chán lại về D

Ngoài ra, sử dụng +/- như cụ nói là chuẩn đới

bobom

Xe tải
Chạy bán tự động mà cụ không trực tiếp điều khiển côn xe thì nó không có cái cảm giác như cụ mong muốn đâu

Em cũng giống cụ, đôi khi nhơ nhớ cái cảm giác đó nhưng thử chạy +/- trên AT vài lần chán lại về D

Ngoài ra, sử dụng +/- như cụ nói là chuẩn đới
Em không hiểu, em cũng vừa mới lấy FF1.8AT đc mấy hôm nên chỉ mới biết đi số D thôi, còn +,- thì iem chưa bít, cụ nào bít giải thích rõ hộ em cái để em đc mở mang " ở chế độ D và chế độ -, số lên cao nhất là bao nhiêu? em cảm ơn"

HangB2

Xe điện
Em không hiểu, em cũng vừa mới lấy FF1.8AT đc mấy hôm nên chỉ mới biết đi số D thôi, còn +,- thì iem chưa bít, cụ nào bít giải thích rõ hộ em cái để em đc mở mang " ở chế độ D và chế độ -, số lên cao nhất là bao nhiêu? em cảm ơn"
Em chưa chạy FC bao giờ nên không biết là trên FC là +/- hay là D1, D2 và L
Chế độ +/- thì cụ cứ để cần số ở D rồi gạt nhẹ sang trái, lập tức trên bảng taplo sẽ hiện lên số 4 (nếu xe cụ 4 số) và tiếp tục sang trái sẽ là 3, 2, 1
Cái cảm giác mà em nói là cảm giác lúc nhả côn (số sàn ấy) rồi nhồi ga để xe nó dướn lên nhưng ở AT thì không có
Thông thường thì +/- hay là D1, D2 và L trên AT chỉ sử dụng khi lên xuống dốc thôi cụ à

bobom

Xe tải
Em chưa chạy FC bao giờ nên không biết là trên FC là +/- hay là D1, D2 và L
Chế độ +/- thì cụ cứ để cần số ở D rồi gạt nhẹ sang trái, lập tức trên bảng taplo sẽ hiện lên số 4 (nếu xe cụ 4 số) và tiếp tục sang trái sẽ là 3, 2, 1
Cái cảm giác mà em nói là cảm giác lúc nhả côn (số sàn ấy) rồi nhồi ga để xe nó dướn lên nhưng ở AT thì không có
Thông thường thì +/- hay là D1, D2 và L trên AT chỉ sử dụng khi lên xuống dốc thôi cụ à
Sáng nay em cũng vừa bốc bển xong. Hôm trc em chạy thử rồi, khoảng 60-70km/h thì gạt sang +/- thì đồng hồ báo có lúc là số 4, có lúc là số 3, nhưng em thấy vòng tua máy cao hơn chế độ số D khi ở cùng tốc độ. Còn cảm giác về máy thì em thấy FF1.8MT êm ơn AT ấy.
Mà vụ xăng cộ em thấy MT em chạy ít hơn AT, AT em báo 12,5l/100km, có đúng ko các cụ?

xeford

Xe tải
Xe em MT mới lấy cuối 2009 mấy êm không nghe thấy lun

bobom

Xe tải
MT êm hôn AT, nhưng xăng thì chênh lệch nhiều quá nếu theo đồng hồ báo.

volga3110

Xe buýt
theo em thì nếu hộp số tự động 5,6,7 cấp thì đi mới thấy nuột, chứ hộp số 4 cấp thì đi D thoải mái và máy đỡ gằn hơn.

meoluoi

Xe điện
theo em thì nếu hộp số tự động 5,6,7 cấp thì đi mới thấy nuột, chứ hộp số 4 cấp thì đi D thoải mái và máy đỡ gằn hơn.
Đúng đấy ạ, hôm qua em đi từ trong đê Hải Bối về Hà Nội khi xuống đê thấy dốc quá em chuyển từ D sang 2 cho an toàn, khi đi hết dốc quên không chuyển D vòng lên cầu Thăng Long thấy sao máy nó gaopf mạnh thế, nhìn đồng hồ vòng tua nó lên 3000, hóa ra là mình vẫn đi số 2, chuyển về D lại êm ru

volga3110

Xe buýt
Cụ Ford hải Phòng cho em hỏi là bg còn bán Focus S 2.0 Diesel không ạ? EM đấy máy dầu AT 6 cấp, chẹp chẹp, chạy êm phải biêt. Nếu còn bán thì giá bg bao nhiêu bác nhé. Thanks

ASUS2009

Xe tải
Với xe Focus nên đi ở D, với +/- thì hãy áp dụng với những đoạn đường đèo núi cao hoặc trơn trượt cho an toàn cả về xe lẫn người. Tây nó đồn thế! :))

khoat_gia

Xe buýt
Cụ làm 1 chuyến Sapa hay lên Mù Căng Chải là biết ngay cách sử dụng số +/- ấy mà.

votinh

Xe đạp
Xe em cũng là FC1.8AT, ký hiệu bên số bán tự động là S +/-. Hình như nếu ký hiệu là S thì chỉ dùng dc số thấp là 1-2 thôi phải ko các bác vì em chẳng thể nào kéo cần số để nó lên số 3 được!!!

Mon 29V

Xe điện
Xe em cũng là FC1.8AT, ký hiệu bên số bán tự động là S +/-. Hình như nếu ký hiệu là S thì chỉ dùng dc số thấp là 1-2 thôi phải ko các bác vì em chẳng thể nào kéo cần số để nó lên số 3 được!!!
Hộp số S của Focus thì đi được lên tận số 4 chứ bác, bác không kéo lên 3 được vì tốc độ chưa đủ nên máy tính nó chưa cho chuyển số thôi. Bao giwof bác chạy lên khoảng 40-45km/g thì lên được số 4 đấy. Cái này Focus còn hơn cả mấy anh Altis, CRV hay Fortunner các bác ạ.