FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cảnh sát G.T

Xe điện
Ối giời ơi, em tưởng em chạy 10 vạn/5 năm đã là khủng rồi, giờ thấy mấy bác chạy được thế này em nể quá.
Các bác chú ý là ta lông còn nhưng phải xem sườn lốp ấy có vết rạn không nhé, nếu có vết rạn thì nên thay vì đi mùa hè và đường là dễ bùm lắm đấy. Xe em trước chạy đến 10 vạn là phải thay vì sườn lốp bắt đầu bị rạn rồi, chứ ta lông thì còn dày chán
hôm qua 6.7.2013 cung đường của em:
bac giang - bắc ninh - hà nội - hưng yên - thái bình - hai phòng - hải dương - bắc ninh - bắc giang.
10h sáng đi - 10 giờ tối về.... cứ thế thì mấy hả cụ...
đúng là lốp xe em em cũng thấy có những vết nứt nhỏ rồi ợ...nhưng thay thấy tiêng tiếc... hic
có cụ nào chạy 13 vạn rồi mà chưa thay lốp không??? em 13 vạn roài mà mấy chú bán lốp xem bảo chưa cần thay... nhìn ta lông vẫn còn khoảng 3-4 li nữa ợ.
trước Em bơm khí thường thì đúng 2.2 giờ bơm li tơ em bơm 2.5 không biết có căng quá không nhỉ???
Xe em 12 vạn rồi mà thợ bảo vài vạn nữa mới cần thay, bơm lốp thì cứ theo cánh cửa lái thôi.
Các cụ chạy ác nhể! Xe em chắc phải chạy 10 năm nữa mới bằng số km của các cụ bây giờ. Không biết đến bao giờ mới được thay lốp! :D

hanoingocthu

Xe tải
Các cụ chạy ác nhể! Xe em chắc phải chạy 10 năm nữa mới bằng số km của các cụ bây giờ. Không biết đến bao giờ mới được thay lốp! :D
Bác cứ giữ xe làm gì cho mệt?lốp 5 năm không chạy thì cũng tèo mà,hết niên hạn dù còn mới vẫn phải thây thôi bac ạ,hay là bác đổi xe cho em đi ???!!! em chay khoảng 5 vạn một năm b-)

Cảnh sát G.T

Xe điện
Bác cứ giữ xe làm gì cho mệt?lốp 5 năm không chạy thì cũng tèo mà,hết niên hạn dù còn mới vẫn phải thây thôi bac ạ,hay là bác đổi xe cho em đi ???!!! em chay khoảng 5 vạn một năm b-)
Bao nhiêu mệt nhọc em dồn hết cho thằng anh Ranger nó gánh cho rồi còn đâu! Con đấy 3 năm chạy được 25 vạn!
Bác có đổi con Ranger của em không? :D

Maybach Tàu

Xe container
Tùy Cụ ợ. Nhà Em chạy hì hục cả năm mớI hơn 1 vạn. Mặc dù ngày nào cũng đi nhưng tại vì cơ quan em nó gần chả lẽ đi vòng:))

FE09

Xe buýt
Dùng dầu Rimula chạy đến 7.500 km, ko cần rửa cảm biến, ga thoải mái vẫn ko có tí khói đen nào, mới thay thử Helix, thì ga hơi sâu một tí là có phơn phớt khói đen rồi. Có bác nào chạy thử Kendall rồi cho tí cảm nhận về vụ khói đê

kimithanh

Xe tăng
có cụ nào chạy 13 vạn rồi mà chưa thay lốp không??? em 13 vạn roài mà mấy chú bán lốp xem bảo chưa cần thay... nhìn ta lông vẫn còn khoảng 3-4 li nữa ợ.
trước Em bơm khí thường thì đúng 2.2 giờ bơm li tơ em bơm 2.5 không biết có căng quá không nhỉ???
nhà em 11 vạn là thay đi cứ hễ có đinh ở đường là ngày mai đi vá lốp mà đinh toàn găm vào cái lốp chưa thay, em quyết định thay quả lốp mới thì khỏi hẳn đinh
em ngĩ chuyện lốp mòn nhiều hay ít ko ở cái KM nó sinh ra nhiềuhay ít mà là do cung đường cụ đi ntn thui. ngoại thành các bác ko phải phanh nhiều, đường mặt mịn nên chắc chắn mòn lốp ít hơn đó ạ. xe cq em hay đi ngoại thành nhiều nên hơn 13van mới phải thay, xe nhà nôi thành 10vanj là lôp nát rùi.
thằng FE này em bơm toàn hơn số trên cửa xe thui bơm bằng thì toàn thấy non thui a. em bơm trước 2,8kg sau 3kg mới thấy ổn ổn

VinhCivic

Xe tăng
nhà em 11 vạn là thay đi cứ hễ có đinh ở đường là ngày mai đi vá lốp mà đinh toàn găm vào cái lốp chưa thay, em quyết định thay quả lốp mới thì khỏi hẳn đinh
em ngĩ chuyện lốp mòn nhiều hay ít ko ở cái KM nó sinh ra nhiềuhay ít mà là do cung đường cụ đi ntn thui. ngoại thành các bác ko phải phanh nhiều, đường mặt mịn nên chắc chắn mòn lốp ít hơn đó ạ. xe cq em hay đi ngoại thành nhiều nên hơn 13van mới phải thay, xe nhà nôi thành 10vanj là lôp nát rùi.
thằng FE này em bơm toàn hơn số trên cửa xe thui bơm bằng thì toàn thấy non thui a. em bơm trước 2,8kg sau 3kg mới thấy ổn ổn
Công nhận bơm 2.2 thấy non quá... đỗ 1 chỗ nhìn cái bánh cứ như hết hơi...em hay đi đường dài nên bơm nito 2.5 cho nó căng và quan trọng là tâm lý thấy yên tâm hơn không no kk giãn nở nhiều...

kimithanh

Xe tăng
Công nhận bơm 2.2 thấy non quá... đỗ 1 chỗ nhìn cái bánh cứ như hết hơi...em hay đi đường dài nên bơm nito 2.5 cho nó căng và quan trọng là tâm lý thấy yên tâm hơn không no kk giãn nở nhiều...
vì xe nhà em lốp cao bánh hơi béo nên em chơi 3.0 cho lốp sau ạ cứ nghe nhà sản xuất chắc 1 năm thay 2 bộ lốp quá mà hỏng phanh, hongar vành, máy, tốn dầu nữa cơ ạ

VinhCivic

Xe tăng
hôm nay rửa xe xong em thử ga phát xem thế nào:
Ga vòng tua lên 3.500 thấy khói đen xì mịt mù luôn... kinh quá, các cụ cho nguyên nhân và cách khắc phục ợ.
các bác thử ga phát 3.500 xem có bị khô nhé để em còn biết đường mà lường ợ.

Chỉnh sửa cuối:

kimithanh

Xe tăng
Ga vòng tua lên 3.500 thấy khói đen xì mịt mù luôn... kinh quá, các cụ cho nguyên nhân và cách khắc phục ợ.
riêng ford xe nào ga lên 3500 cũng đen, cụ xem đạp thốc hay đạp từ từ, xe đời nào có TCDi chưa. nếu chưa thì là phải chỉnh vít tăng giảm dầu của bơm cao áp còn mà đã có TCDi thì vệ sinh cảm biến khí thải là OK . riêng mer và nissan đạp thốc ga khói hơi đen thui còn Ford thì hơn cả khói đen của xe buyt, kinh khủng

kimithanh

Xe tăng
cụ nên đạp từ từ đã xem 3000 có khói đen chưa, nhiều hay ít, còn dòng 2007 thì cụ đạp từ từ thì chỉ 2500 là đen roài ko cần thêm đâu.còn 2009 thìphari 3000 mới bắt đầu đen

VinhCivic

Xe tăng
riêng ford xe nào ga lên 3500 cũng đen, cụ xem đạp thốc hay đạp từ từ, xe đời nào có TCDi chưa. nếu chưa thì là phải chỉnh vít tăng giảm dầu của bơm cao áp còn mà đã có TCDi thì vệ sinh cảm biến khí thải là OK . riêng mer và nissan đạp thốc ga khói hơi đen thui còn Ford thì hơn cả khói đen của xe buyt, kinh khủng
cụ nên đạp từ từ đã xem 3000 có khói đen chưa, nhiều hay ít, còn dòng 2007 thì cụ đạp từ từ thì chỉ 2500 là đen roài ko cần thêm đâu.còn 2009 thìphari 3000 mới bắt đầu đen
xe em đời 2010, sx 12/2009 đã có TDCi em thử cả 2 cách từ từ cùng như ga thốc thì 3000 khói cùng nhiều nhiều, 3.500 thì mù mịt luôn... đen xì khiếp quá đêck giám đạp nữa.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Bệnh hắt hơi sổ mũi của Everest thôi ợ! :D
Các cụ đừng chữa làm gì kẻo lợn lành thành lợn què! Gặp trường hợp này em thốc ga tiếp vài phát nữa cho hết hẳn.

VinhCivic

Xe tăng
Các cụ đừng chữa làm gì kẻo lợn lành thành lợn què! Gặp trường hợp này em thốc ga tiếp vài phát nữa cho hết hẳn.
cụ thật hay đùa đấy... em là em thần tượng cụ lắm đấy, cụ bảo thế là mai em đạp cho nó mấy phát nữa xem sao...

Cảnh sát G.T

Xe điện
cụ thật hay đùa đấy... em là em thần tượng cụ lắm đấy, cụ bảo thế là mai em đạp cho nó mấy phát nữa xem sao...
Em nói thiệt đó! Giờ cụ mang ra luôn thử luôn đi, đêm tối không ai nhìn thấy khói cho nó đỡ ngại! :">

kimithanh

Xe tăng
đúng là hắt hơi nhưng vệ sinh cảm biến em ngĩ là nên làm ạ

VinhCivic

Xe tăng
Em nói thiệt đó! Giờ cụ mang ra luôn thử luôn đi, đêm tối không ai nhìn thấy khói cho nó đỡ ngại! :">
đúng là người trong nhà hiểu nhau kinh :)) lúc em thử ga có mấy bác sedan cũng ở đấy không ai nói gì mà thấy xấu hổ kinh... đánh xe về chỗ kín thử lại khiếp quá mới về nhờ các cụ chỉ bảo.... bình thường chạy 100km/h vòng tua máy mới có trên dưới 2000... giờ đạp 3.500 thấy ghê quá.

Chỉnh sửa cuối:

VinhCivic

Xe tăng
nếu ko quan trong thì thôi để khi nào vào hãng nó kiểm tra thể các cụ nhỉ chứ sửa lung tung thì như bác cảnh nói... lợn lành thành lợn què bỏ mợ.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cách đây khoảng 2 năm hội Everest có rủ nhau đi vệ sinh cảm biến gió ở Ford LB! Kết quả em chưa nói đến, tuy nhiên 1 chú thợ xịn của Ford VN khuyên em: cái đó nó nhậy cảm như điểm G của chị em, sờ vào đó nhiều quá không tốt! :D

Em được cái hay để ý thợ làm mỗi khi cho xe vào xưởng, thấy thợ ở đó vừa vệ sinh cái cảm biến, vừa nhét vào ống xả của xe 1 cái ống hút (như kiểu máy hút bụi) rồi leo lên ga thốc tháo vài lần. Bao nhiêu khói đen phọt ra, cái ống kia hút hết.
Sau vụ đó, bênh khói đen đỡ (đỡ thôi cụ nhé) 1 thời gian. Lần sau thấy hiện tượng em dí mít vào bụi cây, thốc ga liên lục mấy phát nữa, khi nào ra khói màu xám thì mới thôi.
Xe lâu lâu không đi bệnh khói đen càng nặng.

Trạng thái
Thớt đang đóng