Ford Focus 1.8AT, máy báo lỗi engine malfuntion và đề không nổ

pham ngoc chau

Xe buýt
Kính các bác, tôi ở Hà Nội. Trước đây đã có 1 trường hợp FF của bác nào ở Hà Giang hay tỉnh phía bắc bị hiện tượng đang đi trên đường, dừng xe nghỉ rồi khi bật công tắc lại máy báo engine malfuntion và đề không được sau đó đã xử lý đươc, sau đợt đấy rất nhiều ý kiến tháo gỡ, tôi tìm lại không thấy thớt đấy nên viết mới cho tiện.
Hôm nay xe tôi cũng bị như vậy, Ford Focus 1.8AT, đã đi được 3800 km (4 tháng). Nói chung xe chạy ngon, hài lòng ở nhiều khía cạnh. Tuy nhiên hôm nay tôi đi chơi từ sáng tới 3 giờ chiều (120 km), xe chạy ổn định, như mọi ngày. Khi về tới nhà, tôi lấy vòi máy nước rửa qua thân xe cho đỡ bẩn vì đằng nào ngày mai cũng dùng xe đi làm, và đi làm hàng ngày, trong khi tuần này HN mưa phùn nên ngại ra phố rửa xe. Khi rửa xong, đề máy để đưa xe vào trong nhà, khi bật máy lên thấy báo engine malfuntion. Mọi khi tôi có gặp như vậy, xử lý bằng cách tắt máy, chờ ít phút bật lại thì hết và đương nhiên đề nổ máy được. Tuy nhiên lần này tắt máy, bật lại, chờ hết chuông kính coong + thêm 10 giây nữa, nhưng bảng máy vẫn hiện engine malfuntion. Làm lại 2 lần nữa cũng thế. Cuối cùng tôi vẫn đề, máy nổ tí xíu và lịm ngay. Bây giờ phải làm thế nào các bác. Gọi Ford họ nói kéo vào hãng, nhưng còn làm sao ra khỏi nhà được khi mà xe không nổ. Trộm nghĩ tình huống náy mà sảy ra khi đang đi xa thì thật là phiền các cụ nhỉ. Các cụ tư vấn giúp ngay, chả nhẽ mai đi làm bằng 2b, mà có đưa FF tới gara thì cũng phải đưa được xe ra đường mới nhờ kéo được. Tôi ở ngõ 19 Liễu Giai Ba Đình Hà Nội. 0913067275. Cũng xin báo cáo các cụ, vì dùng 4b đã lâu, nên chuyện xăng, dầu, lọc xăng, lọc dẫu, đổ xăng bao giờ tôi cũng thận trọng và làm đúng quy trình. Lỗi này trên of đã sảy ra, nay lại tiếp tục, đề nghị các cụ tư vấn, phân tích và nên có chung ý kiến để Ford VN biết và xử lý. Rất gấp, rất gấp. Trông chờ tinh thần of

Optia

Xe tải
Bác thử thế này xem sao: bác pha ấm trà đặc, làm hết ấm trà rồi ra đề lại. Đây là kinh nghiệm của bác Cương và em đã áp dụng 1 lần thành công. Một lần khác bị Engine Malfunction, không thể nào đề được, em đoán do cậu em tắt máy nghe nhạc nên ắc qui yếu (bác Vietwagen có đề cập), em cũng khóa cửa xe bỏ đi uống trà đá, 15 ph sau quay lại đề lại nổ.
Cái vụ đỏng đảnh này các bác Focus Hanoi đã bàn trong vụ Off lần 2 nhưng chưa công bố nghị quyết. Em cũng đang hóng đây ạ.
Xin chia sẻ với bác, em thấy đúng là 4`, khó chiều vãi lái.b-)

Mazspeed

Xe container
Focus lại còn đề được bằng nước chè, tiện nhỉ!=))=))=))

pham ngoc chau

Xe buýt
Cám ơn cụ. Vâng cụ nhắc lại nên nhớ trường hợp của bác Cương. Em cũng thử cách của bác xem sao, để cho em nó nghỉ đến tối, và đề lại xem có được không. Tuy nhiên đã là 4b phải đi xa, đường dài và nếu cứ tình trạng này xảy ra cung thấy khó yên tâm. May mà hôm nay em đã về và đỗ xe 1/2 ở trong nhà và 1/2 ngoài, nên 2 bố con phải chổng mông đẩy xe vào. off lần 2 em không đi vì bận, nhưng có lẽ hội FF (cả HN và HCM) nên làm rõ vấn đề này. Thực tình thì FF đi khá hay và đáng yêu lắm, nhưng cái căn bệnh này thì cũng nên comment với FVN. Khi em lấy FF1.8AT và bị muộn 1 tháng trong đó vì khách đông, nhưng có 1 lý do rò rỉ ra từ hãng (không phải đại lý) là lỗi cái gì đấy như là phần mềm mà nhà máy ở HD chưa xử lý được, nên chưa có xe để giao đúng hạn. Sau vụ xử lý (ngầm) thì em nhận được xe. Ý kiến của em là, Nếu sự cố này là có thật (tin rò rỉ), chúng ta nên sát cánh ae off để cùng FVN giải quyết.
Khi nãy em đã gọi cho a Hưng là tư vấn kỹ thuật của Ford và được biết là, kể cả khi đồng hồ báo engine malfunction thì vẫn có quyền khởi động máy. và tư vấn nếu nổ được máy thì đưa đến hãng kiểm tra còn không thì kéo đến. Nhưng như đã nói, làm thế nào để ra khỏi nhà được một khí xe không nổ được máy. Xin tiếp tục chờ thông tin của ae FF

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cụ chủ để cho ác-quy nó nghỉ lâu lâu tí. Em cho rằng ác-quy thôi. Pinaco ấy mà, không chuối mới lạ.

pham ngoc chau

Xe buýt
cho đến bây giờ đề lại, xe vẫn chưa nổ được máy và khi bật khóa vẫn báo engine malfunction ạ.

ht900

Xe buýt
Khả năng xe cụ ắc quy yếu rồi, cụ nhờ xe khác câu điện xem có được không. Em thấy Mondeo và Focus rất hay chết ắc quy, xe em chạy được hơn 1 vạn thấy cũng bị ắc quy yếu sau thay cái ắc quy khô vào giờ ngon choét.

Sonbh

Xe tăng
Hi cụ !
Cái ắc quy Pinaco cực chuối, thứ đến là cụ chú ý đến cái cổ hút gió nữa. Đường Hà nội bụi bẩn nhiều nên nó cũng hay giở chứng, ,còn vấn đề nữa là cụ chú ý phần xăng nếu là xăng ko chuẩn nó cũng ko nổ được đâu.

Mazspeed

Xe container
Em xài Pinaco mãi có sao đâu! Nếu là tại accu thì trên bảng táp lô ngoài đèn báo check engine phải có thêm đèn hình cái accu nữa. Đằng này không có đèn accu thì phải... đưa xe vào xưởng mà kiểm tra. Gọi bác LXC bác chủ thớt ạ.

Em xài Pinaco mãi có sao đâu! Nếu là tại accu thì trên bảng táp lô ngoài đèn báo check engine phải có thêm đèn hình cái accu nữa. Đằng này không có đèn accu thì phải... đưa xe vào xưởng mà kiểm tra. Gọi bác LXC bác chủ thớt ạ.
Nhầm nhọt rồi cụ ơi.

Đèn có hình cái accu sáng khi máy phát hoặc bộ nạp nguồn cho accu không hoạt động. Vì thế khi xe chưa nổ máy, motor máy phát chưa quay thì đèn này sáng. Còn khi máy đã nổ thì nó sẽ... TẮT.
Biểu hiện Accu yếu thường nhận biết khi thấy hệ thống đèn trên trên bảng taplo mờ đi. Yếu quá thì chỉ cần bật công tắc đề là toàn bộ đèn đang sáng sẽ dụi xuống và ....tịt luôn.

NewPeace

Xe điện
Chán quá, gõ xong rồi bấm trả lời lại mất tiêu.
Vụ này em thấy đã có 1 thread dài, các bác đã bàn luận nhiều, đã ọp ẹp và có nghị quyết gửi Ford VN nhưng chả biết đến nơi chưa, anh Ford VN trả lời chưa. Em nghĩ phải làm đến cùng chứ thế này lo lắm, ối bác sáng ra cắm chìa vào lại nghĩ ko biết nó có báo lỗi như vậy không?

xegicunglai

Xe buýt
Cái lỗi engine malfunction này nó là lỗi chung khi xác định động cơ, các cảm biến động cơ báo lỗi như dầu, nhớt, xăng...pítong, xilanh... còn nếu accu yếu thì nó sẽ hiện lên dòng " Power steering failure "

pham ngoc chau

Xe buýt
Kính các cụ. Em xin phản ánh tiếp. Chờ qua hết 1 đêm, em bật khóa và chờ kính cong, sau đó không thấy còn báo engine malfunction. Em đề máy, kết quả nổ, nhưng trên màn tablo còn lại hình báo động cơ màu vàng hổ phách, chờ cho vòng tua ổn định, đi vài km, nhưng cái hình động cơ trên tablo không mất. Tắt máy nghỉ vài giờ, khởi động đi lại vài km, máy nổ, đi bt nhưng vẫn còn cái hình động cơ trên tablo. Gọi điện cho Ford, được giải thích là lỗi sự cố đã được mặc định và lưu trong bộ nhớ nên khi bật máy nó hiện lên và được tư vấn Muốn mất cái cảnh báo ấy phải vào hãng reset lại thì sẽ hết. Vấn đề đã rõ, nhưng còn chi tiết là lỗi gì??? cần phải biết đúng không ạ. Nếu cứ lặp lại với ae khác thì rất phiền.
Quay lại ý kiến do accu, mặc dầu pinaco hàng nội, nhưng sau khi đề nhiều lần không nổ được máy, để sáng hôm sau đề vẫn nổ thì không phải accu các cụ ạ. Vấn đề ở đây là động cơ và phần mềm kiểm soát nó làm việc như thế nào. Vấn đề xăng được loại trừ vì em đã sử dụng xe nhiều năm và online trên off nhiều nên cũng đã biết phải đổ xăng gì và đổ xăng như thế nào. Vấn đề dầu máy, sau 1000 km đầu vào hãng thay dầu, bây giờ mới 4000 km (3000 nghĩa là sau thay dàu ) xe mới lài sao mà dầu bẩn được. Vậy báo cáo để ae FF quan tâm và tiếp tục cho ý kiến trao đổi. Cám ơn các ý kiến tư vấn và trao đổi

thanha1802

Xe tải
theo bác mô tả, bác rửa xe xong thì bị. vậy chẳng phai do acqui gì cả mà do cái VÒI của bác :)) bác xịt thế nào nước vào đâu đó trong hầm máy! may cho bác chứ mà nếu bác cố đề chắc giờ xe nằm hãng thay nhiều đồ đấy! cái này ko cần có xe hơi chỉ cần có một ít "nơ-ron" thần kinh là suy luận đc ngay, cũng chẳng cần đi xe đã lâu nữa.
các bác giống thầy bói xem voi quá hehe (nếu sai, em cũng là thấy bói)

thanha1802

Xe tải
Vấn đề ở đây là động cơ và phần mềm kiểm soát nó làm việc như thế nào. Vấn đề xăng được loại trừ vì em đã sử dụng xe nhiều năm và online trên off nhiều nên cũng đã biết phải đổ xăng gì và đổ xăng như thế nào.
chẳng phải động cơ, chẳng phải phần mềm, có chăng là lỗi THIẾT KẾ, cấu tạo vì Ford thiết kế thế d*o nào mà cái vòi bác xịt vẫn văng nước vô máy (nói chung) nên mới vậy haha

pham ngoc chau

Xe buýt
theo bác mô tả, bác rửa xe xong thì bị. vậy chẳng phai do acqui gì cả mà do cái VÒI của bác :)) bác xịt thế nào nước vào đâu đó trong hầm máy! may cho bác chứ mà nếu bác cố đề chắc giờ xe nằm hãng thay nhiều đồ đấy! cái này ko cần có xe hơi chỉ cần có một ít "nơ-ron" thần kinh là suy luận đc ngay, cũng chẳng cần đi xe đã lâu nữa.
các bác giống thầy bói xem voi quá hehe (nếu sai, em cũng là thấy bói)
.
Có thể liên quan tới rửa xe, nhưng cũng cần làm rõ. Thứ nhât trường hợp của bác Cương trước đây, chỉ nghỉ giải lao uống nước và hiện tượng sảy ra. Trường hợp của em, xin làm rõ là vỏ xe bẩn do bùn bắn. Nhà có sân, sẵn có vòi nước máy, chảy trung bình, chỉ sử dụng vòi cọ rửa trên nắp capo và kính, không đủ áp lực mạnh nên chả PHỤT vào đâu. Nếu vấn đề liên quan tới rửa xe do phụt nước thì cũng không ổn đối với ae of, vì chả nhẽ khi ae FF đi rửa xe, leo lên bệ, thợ rửa xe phụt nước, xong máy chết ??? Cũng xin lưu ý, nhiều gara dùng vòi xịt vào máy để rửa có sao đâu. Vấn đề ở đây là cần làm rõ: đấy là lỗi gì? nguyên nhân mắc phải? và làm thế nào để tránh nó. Kinh nghiệm sẽ chung cho ae of nhất là FF. Vậy vẫn cần có ý kiến của các cụ

Sonbh

Xe tăng
Cụ cứ đem vào hãng check xem nó bao lỗi gì, chứ ngồi đoán cũng khó cụ ah. Trước đây lỗi này đa số là do xăng và cổ hút gió bị bẩn thôi, xe của cụ nếu xăng ko vấn đề thì cụ cứ đem vào hãng xem sao. Xe của em trộm vía từ hồi mua về chạy phà phà chả sao, ông bạn mua cùng đợt hai lần đổ xăng ko đúng chỗ dính cả hai :).

Nhà bác ở Liễu Giai, nhà em ở đầu Đội Cấn vậy là anh ị đầu sông em đứng trông đấy nhỉ =)) thấy sang bắt quàng làm họ. Em gửi xe ở bên hông vườn Bách Thảo, không có mái che. Sáng nay cũng đề đi đề lại mãi không nổ, định gọi hãng vì hôm trước đọc bài của bác rồi, xong rồi kiểm tra lại hóa ra tắt máy, kéo phanh tay, tắt điều hòa nhưng quên không về parking mà vẫn D nên không thể đề được...thực sự em mới cưới vợ 2 mà sinh lí thì kém lắm nên hay mắc lỗi (có bằng lái 3 năm nhưng lái liên tục thì chỉ được khoảng 6 tháng :-ss
Em làm ở Vietronic Nguyễn Chí Thanh, bác có rảnh qua đó hay qua Bách Thảo thì a lô 0904 142 871, em mời cafe