Ford Focus 1.8AT, máy báo lỗi engine malfuntion và đề không nổ

pham ngoc chau

Xe buýt
Nhà bác ở Liễu Giai, nhà em ở đầu Đội Cấn vậy là anh ị đầu sông em đứng trông đấy nhỉ =)) thấy sang bắt quàng làm họ. Em gửi xe ở bên hông vườn Bách Thảo, không có mái che. Sáng nay cũng đề đi đề lại mãi không nổ, định gọi hãng vì hôm trước đọc bài của bác rồi, xong rồi kiểm tra lại hóa ra tắt máy, kéo phanh tay, tắt điều hòa nhưng quên không về parking mà vẫn D nên không thể đề được...thực sự em mới cưới vợ 2 mà sinh lí thì kém lắm nên hay mắc lỗi (có bằng lái 3 năm nhưng lái liên tục thì chỉ được khoảng 6 tháng :-ss
Em làm ở Vietronic Nguyễn Chí Thanh, bác có rảnh qua đó hay qua Bách Thảo thì a lô 0904 142 871, em mời cafe
Hàng xóm rồi còn gì nữa. Thì em vẫn rất yêu FF đấy chứ, chính những cái bác vừa nêu ra đấy. Nếu khi đỗ, bác tắt máy mà để số N thì đã không rút được chìa khóa ra đâu. Tính an toàn là rất trội của FF cụ ạ, nên chỉ cần thay đổi nhỏ là PC của xe nó xử lý và đôi khi treo. em được cái nhà có chỗ để xe nên cũng tiện

zoro1970

Xe điện
Có lẽ bác mới đi xa về , bụi bẩn + trời nồm .... ảnh hưởng đến cảm biến điện tử của xe FFC . Bác mang đến TT bảo dưỡng chắc họ chỉnh lại bướm ga?

halie

Xe hơi
Không phải do ac quy rồi. Acquy yếu thì khi đề thì không được, đồng thời cái gạt mưa nó lại quay lên gạt một phát, chẳng hiểu sao. Em bị một lận rồi, mặc dù đã tắt hết các thiết bị điện (đèn, điều hòa, gạt mưa). Hài mỗi cái gạt mưa, chắc là để báo hiệu tèo acquy

pham ngoc chau

Xe buýt
xin báo cáo các cụ of và đặc biệt hội FF, em chưa có thời gian lên Ford Thang Long de check, xong tới ngày hôm qua (7/4) thì khi nổ máy khởi động xe (để đi làm) thì cái hình động cơ màu hổ phách trên màn hình không còn nữa, tính trạng động cơ xe chạy ổn định, tăng tốc, độ nhạy của chân ga ... Vấn đề em muốn trao đổi cung ae là phải mổ xẻ nguyên nhân là tại sao có lỗi này? làm thế nào để phòng lỗi này (vì xe chết giữa lộ trình thì sao), cách xử lý như thế nào. FVN nên có tham gia vào việc này. Như em đã nói, anh Hưng chuyên gia tư vấn kỹ thuật của FVN đã giải thích là có lỗi, và cái hình động cơ còn tồn tại khi đã khởi động máy và trong suốt quá trình đi là do PC mặc định lưu cái lỗi đấy vào rồi, nên muốn biến mất cái cảnh báo đó phải vào hãng reset lại. Nếu như thế trường hợp xe em giải thích như thế nào? em chưa vào hãng, chưa reset lại mà sau vài ngày thì nó biến mất. Cơ chế này như thế nào, có thể lỗi chỉ lưu trong bao nhiêu ngày? hay FF là smart đến vậy, tự quét tự reset. Có cụ nhắc đến chuyện đi xa về + giời ẩm nên bướm gas bị kẹt ... chính em cũng đang có suy nghĩ như vậy, vì FF là thiết kế cho Châu Âu, phiên bản sang VN chỉ cắt giảm các otion cho hạ giá, chứ về cơ bản là như cũ vì vậy chắc gì đã được nhiệt đới hóa nhất là mạch điện tử. Và nếu thế ae FF càng nên rút kinh nghiệm để chăm sóc em nó, giữ tình yêu với FF. Vẫn mong các cao thủ trao đổi thêm nhé

NewPeace

Xe điện
Có lẽ bác Chau phải mô tả lại bằng văn bản và gửi cho FVN vậy, may mà bác bị ở sân nhà mình bố, con còn chổng mông đủn được chứ đi xa thì sao. Tôi cũng hay xem bên otosaigon thì không thấy ai kêu hiện tượng này. Phải chăng khí hậu ẩm ướt của miền Bắc cũng là 1 nguyên nhân ?

Có lẽ bác Chau phải mô tả lại bằng văn bản và gửi cho FVN vậy, may mà bác bị ở sân nhà mình bố, con còn chổng mông đủn được chứ đi xa thì sao. Tôi cũng hay xem bên otosaigon thì không thấy ai kêu hiện tượng này. Phải chăng khí hậu ẩm ướt của miền Bắc cũng là 1 nguyên nhân ?
Miềm trung mùa hè nắng gắt, mùa đông mưa dầm cả tháng, lụt lội liên miêm nhưng ..... cũng không bị cụ ợ.

Dưng mà cái độ ẩm của miền Bắc mới là cái khó chịu ạ.
Em mời cụ về Huệ vào mùa đông để biết độ ẩm của miền trung thế nào.
Chỉ biết, người lúc nào cũng âm ẩm, quần áo giặt phơi cả tuần nó vẫn kg chịu khô. Ngoài bắc có mùa nào thế kg cụ?

namgianghp86

Xe tải
lần trước cũng cái vụ này lùm xùm lên, các bác đi ọp ẹp về xong lịm luôn, ko thấy ai nhắc đến nữa...giờ lại đến bác này..em nghĩ cần phải có 1 câu trả lời của hãng để anh em biết đường. em có 1 gợi ý là sao các cụ ko mang lên báo ấy...báo chí vào cuộc thì chắc hãng không thể im lặng được...còn vấn đề sợ mang tiếng xe trục trặc sau này mất giá thì các cụ nên gạt qua một bên, mua xe để đi chứ có phải để bnans đâu?

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Dạ nhưng nếu bình ắc quy yếu là nó hiện lên đấy cụ
Cái hay của em Focus đấy cụ ạ, yếu ac-quy nhưng nó không bao giờ báo yếu ac-quy, mà nó báo cái khác. hì hì. Em nó đỏng đảnh ấy mà.

tuanbeoDC

Xe buýt
còn nếu accu yếu thì nó sẽ hiện lên dòng " Power steering failure "
Trước đây xe em cũng báo lỗi này, vào háng test thấy báo lỗi sensor, mấy chú thợ kiểm tra lại các đầu zắc và reset lại và hết báo lỗi. Nhưng chạy được thời gian thì lại xuất hiện, và em đo dòng accu thì yếu thật (vì nhiều lần đề mấy lần mới nổ máy). Và em đã thay eccu, từ bấy đến nay không thấy báo lỗi này nữa (hơn năm rồi). Nhưng cách đây khoang 02 tháng lại thấy báo lỗi này

==>

Bây giờ không thấy báo nữa, bác nào gặp hiện tượng này tư vấn giúp em cái.

chunghnvn

Xe máy
Em bi 1 lần như cụ rồi, đi công tác 3 ngày nên xe kg sử dụng, lúc về có việc chạy suốt gần 100km, đến tối đi ăn ở ngoài, lúc ra thì bị Engine Malfuntion và không thể khởi động.
Em gọi đến tư vấn của Ford thì họ nói kéo điện từ xe khác vào để khởi động tạm thời. Sau đó nổ dc máy, cụ cho xe tới Đại Lý Ford để họ setup lại phầm mềm nhé

Hepac

Xe tải
có nhiều khả năng phần mềm của con FF có vấn đề thật và cũng phần nhiều là do lỗi accu ko đủ dòng nên thường báo lỗi ở một hoặc nhiều sensor

KienNT71

Xe tải
Chết, quả này toi rồi cụ ơi. Giải pháp là mua một cái động cơ Focus đời mới, về mua thêm dàn khung gầm nội thất của Focus đời mới luôn để gắn động cơ, thế là ngon...

f22vn

Xe máy
Bác chủ thớt ơi. Tình hình sao rồi bác. Đợt off ở Hanoi lần rồi em không tham gia được. Thấy các cụ cũng bàn về vấn đề này và đưa thư kiến nghị. Nhưng không biết sao rồi. Xe em (trộm vía) không bị như bác, nhưng cũng phải biết nguyên nhân rồi ta cùng tránh chứ. Bác PhamTT đâu rồi? Update cho anh em biết tý.

tuýt tuýt

Xe hơi
Chủ đề này đang trao đổi mà sao ko thấy các cụ cho ý kiến nữa thế, cuối cùng là lỗi như bác chủ thớt bị thì nguyên nhân và cách xử lý thế nào ạ???

Sonbh

Xe tăng
Có sao đâu mà trao đổi, chuyện Engine Malfuntion hết từ lâu rồi. Chả hiểu các cụ sao chứ xe tôi từ hồi mua chưa bao giờ bị cả, nên kiểm tra lại bướm ga điện tử và đổ xăng 95 chuẩn đi rồi hãy kêu các cụ nhé.

BELFOTO

Xe tải
Chắc cụ rửa nhiều quá dây dợ có vấn đè rồi.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Báo cáo câc cụ xe em 1.8MT đi từ lúc mua (11/2009) đến giờ không bị sao. Em chủ yếu chạy A95 nhưng cũng có lúc bí quá phải đổ A92 xong cũng chả làm sao cả. Hãng cũng chả biết cái lỗi ma làm này là lỗi gì để khắc phục cho các bác đâu.

Em theo dõi thì khi nào trời ẩm và lạnh xe AT hay bị. Bây giờ đang là mùa hè nên có vẻ như không bác nào bị, nhưng sang mùa đông, những ngày có mưa hoặc mưa phùn e rằng sẽ có bác kêu ca khóc lóc về vấn đề này.