Ford New focus Trend hay Civic 1.8????

Titholo

Đi bộ
Hiên nay e đang có ý đinh cưới vợ 2 để chở gấu nhà e và F1 và đang phân vân giữa Focus Trend và Civic 1.8 (Altis thì gâu nhà em loại ngay vòng gửi xe rồi). Các cụ nào đã chạy qua 2 loại này tư vấn cho e 1 phát. E mua xe lần đầu nên xoắn nhiều thứ lắm.
Focus: E và gấu thì thik em này, nhưng e ngâm cứu thì thấy cái hộp số Powershift nó có vấn đề khi chạy o tốc độ thấp (<30km/h) và bị trôi ngược khi lên dốc, thêm nữa là trơ lực lái bằng thủy lực và động cơ hơi nhỏ so với trọng lượng xe. Cụ nào cho e biết ý kiến với ah.
Civic: 2nd priority vì cái danh xe Nhật Lùn reliable. Nhưng cái 2012 thì bị chê te tua, mà e cũng không thik nội thất của nó lắm.

dragonfe

Xe buýt
e mà có đủ xèng em mua civic ngay chả phải lăn tăn gì cả

Titholo

Đi bộ
2 em này giá tương đương mà cụ. Không chênh nhau mấy. Cụ cho em biết lí do với ợ? E là em nghe nhiều người nói giống cụ lắm -> rất xoắn.

dungpiagox9

Xe đạp
Mua xe là do mình quyết. Bạn tham khảo những mặt ưa và khuyết trên diễn đàn sau đó có quyết định cho riêng mình (cái này cũng sẽ bổ sung kiến thức về xe cho bạn về sau). Chúc bạn có 1 sự quyết định sáng suốt cho riêng mình
Tôi đang sử dụng Focus 2009 1.8MT nói chung là rất hài lòng (theo cảm nhận hơn cả Altis và civic vì 2 con trên đã chạy thử của người bạn vào Tết 2013)

Chỉnh sửa cuối:

Lamcars

[Tịch thu bằng lái]
Vinhomesmartcity Tây Mỗ, Nam Từ Liêm, Hà Nội
Hiên nay e đang có ý đinh cưới vợ 2 để chở gấu nhà e và F1 và đang phân vân giữa Focus Trend và Civic 1.8 (Altis thì gâu nhà em loại ngay vòng gửi xe rồi). Các cụ nào đã chạy qua 2 loại này tư vấn cho e 1 phát. E mua xe lần đầu nên xoắn nhiều thứ lắm.
Focus: E và gấu thì thik em này, nhưng e ngâm cứu thì thấy cái hộp số Powershift nó có vấn đề khi chạy o tốc độ thấp (<30km/h) và bị trôi ngược khi lên dốc, thêm nữa là trơ lực lái bằng thủy lực và động cơ hơi nhỏ so với trọng lượng xe. Cụ nào cho e biết ý kiến với ah.
Civic: 2nd priority vì cái danh xe Nhật Lùn reliable. Nhưng cái 2012 thì bị chê te tua, mà e cũng không thik nội thất của nó lắm.
cụ à mỗi e có nhưng ưu điểm riêng, mục đích, yêu cầu của cụ thể nào thì lựa chọn thôi.

BMW_TN

Xe buýt
E kết nhất cái hộp số powershift của FC mà cụ lại chê, hộp số này chuyển số rất êm, ko bị giật cục như hộp số khác của FC, e đã chạy 2 đời civic giờ đang chạy FC, e thấy ngồi FC lái sướng hơn !

Titholo

Đi bộ
Thanks, cụ. Em thì cũng prefer e focus, nhưng đọc mấy trang đánh giá của bọn Tây nó nói thế nên lên đây xin ý kiến các cụ. Cụ chạy bản Trend hay Titanium vậy ah? Nếu cụ chạy bản Trend cho e xin thêm ý kiến về độ bốc của máy (E không đủ xèng để cưới Titanium).

haindvn

Xe đạp
Em đang đi Titanium nên chỉ có thể cho một vài nhận xét về em Focus mới này dựa theo thắc mắc của bác thôi:
- Hộp số Powershift sang số cực kỳ êm và khá ổn trên đường cao tốc...nó có vấn đề gì ở tốc độ thấp đâu bác? Đăng ký test drive đi bác, đừng có "ở đó nghe đồn" bác .....
- Cái vụ trôi ngược do hộp số PS em cũng mới nghe => Titanium có chế độ hỗ trợ khởi hành ngang dốc tự động, buông thắng ra vài giây sau nó cũng chẳng tuột, nó đâu có liên quan gì đến hộp số PS đâu bác?
- Em không rõ bản Trend sử dụng trợ lực lái thủy lực khác với điện ra sao nhưng vô lăng FC Titanium của em ôm sướng hơn Civic 2012 nhiều....

Em lúc đầu cũng lăn tăn y như bác khi chọn giữa Civic 2.0 và Focus Titanium, sau khi ngồi lên thử cả 2 thì em quyết định chọn Focus chứ không chọn Civic chứ em là mê Civic cách đây vài năm rồi, để dành đủ lúa chuẩn bị xúc Civic 2.0 luôn rồi mà cuối cùng "quê độ" Civic bởi cái dàn táp lô "dở người" của nó - hơn nữa phiên bản ở VN là phiên bản demode, mới tung ra hồi tháng 8.2012 thì ở Mỹ tháng 11.2012 đã có phiên bản "sửa sai" cho phiên bản này, quá nhiều lý do khiến em chẳng muốn mua luôn - tự nhiên đi mua một phiên bản mới ra vài tháng mà bị demode mất tiêu. Em không rõ bản Trend cách âm có tốt hay không chứ bản FC Titanium cách âm là tuyệt (hy vọng Ford giữ được vụ cách âm tốt này cho toàn bộ product line FC).

Em chỉ có thể cho bác lời khuyên này thôi: tìm cách leo lên lái thử cả 2 chiếc xe rồi quyết định !!! Em chỉ sợ là xe test drive không cho bác đạp gas lên cỡ 70~80km/h để thử cảm giác lái thật sự thôi chứ cam đoan với bác là hộp số Powershift là okie (người ngồi kế bên sẽ không biết xe đang sang số như các hộp số 4 cấp đâu bác).

Mua xe là cho bác chạy nên bác cứ tự trải nghiệm rồi mua, mấy lời tư vấn của em chỉ để "nghe chơi cho vui thôi" :) biết đâu bác leo lên lái thử Civic lại có cảm giác yêu em nó ?

Chỉnh sửa cuối:

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
Đúng rùi đó, bác nên lái thử để được cảm nhận trực tiếp nhé!

dangphuong

Xe buýt
Em đang đi Titanium nên chỉ có thể cho một vài nhận xét về em Focus mới này dựa theo thắc mắc của bác thôi:
- Hộp số Powershift sang số cực kỳ êm và khá ổn trên đường cao tốc...nó có vấn đề gì ở tốc độ thấp đâu bác? Đăng ký test drive đi bác, đừng có "ở đó nghe đồn" bác .....
- Cái vụ trôi ngược do hộp số PS em cũng mới nghe => Titanium có chế độ hỗ trợ khởi hành ngang dốc tự động, buông thắng ra vài giây sau nó cũng chẳng tuột, nó đâu có liên quan gì đến hộp số PS đâu bác?
- Em không rõ bản Trend sử dụng trợ lực lái thủy lực khác với điện ra sao nhưng vô lăng FC Titanium của em ôm sướng hơn Civic 2012 nhiều....

Em lúc đầu cũng lăn tăn y như bác khi chọn giữa Civic 2.0 và Focus Titanium, sau khi ngồi lên thử cả 2 thì em quyết định chọn Focus chứ không chọn Civic chứ em là mê Civic cách đây vài năm rồi, để dành đủ lúa chuẩn bị xúc Civic 2.0 luôn rồi mà cuối cùng "quê độ" Civic bởi cái dàn táp lô "dở người" của nó - hơn nữa phiên bản ở VN là phiên bản demode, mới tung ra hồi tháng 8.2012 thì ở Mỹ tháng 11.2012 đã có phiên bản "sửa sai" cho phiên bản này, quá nhiều lý do khiến em chẳng muốn mua luôn - tự nhiên đi mua một phiên bản mới ra vài tháng mà bị demode mất tiêu. Em không rõ bản Trend cách âm có tốt hay không chứ bản FC Titanium cách âm là tuyệt (hy vọng Ford giữ được vụ cách âm tốt này cho toàn bộ product line FC).

Em chỉ có thể cho bác lời khuyên này thôi: tìm cách leo lên lái thử cả 2 chiếc xe rồi quyết định !!! Em chỉ sợ là xe test drive không cho bác đạp gas lên cỡ 70~80km/h để thử cảm giác lái thật sự thôi chứ cam đoan với bác là hộp số Powershift là okie (người ngồi kế bên sẽ không biết xe đang sang số như các hộp số 4 cấp đâu bác).

Mua xe là cho bác chạy nên bác cứ tự trải nghiệm rồi mua, mấy lời tư vấn của em chỉ để "nghe chơi cho vui thôi" :) biết đâu bác leo lên lái thử Civic lại có cảm giác yêu em nó ?
vok cụ 1 chén nhé :D
cụ giải quyết vđề lăn tăn của cụ chủ thớt hay quá :D

khoaanycar

Xe tải
cụ chưa mua đc xe em mời cụ qua lái thử ạ.xe bên em mới về hầu như đầy đủ hết ạ

truongdam_kt

Xe hơi
Hóng, e cũng thích 1 trong 2 e nè. Còn đang cân đối ngân sách. Tài sản lớn đầu đời, cụ chủ mua xong thì pm oánh giá và cảm nhận nhé

nakata8686

Xe tải
mọi ý kiến đều là đóng góp xe nào cũng có ưu nhược điểm bác ạ . cái quan trọng nhất là bác thích xe nào thôi

K7-auto

Xe tải
Cụ chủ cân đối xe thía nào roài ạ? Cụ cần thông tin xe ford pm nhà cháu cập nhật luôn giúp cụ ạh

hoalanhuong

Xe máy
Mình cũng đang lăn tăn như cụ chủ thớt, có phần kết All New Focus hơn nhưng vẫn lăn tăn cái vụ phải xăng 95 gì đó và đang chờ phí trước bạ về 15%.

Chỉnh sửa cuối:

eragon8687

Xe máy
Mình cũng đang lăn tăn như cụ chủ thớt, có phần kết All New Focus hơn nhưng vẫn lăn tăn cái vụ phải xăng 95 gì đó và đang chờ phí trước bạ về 15%.
Cụ cũng giống em. Tiền chỉ đủ FC Classic nhưng lại thích All New FC :))
Mà đi Ford phải đi xăng A95 hả các cụ

hoalanhuong

Xe máy
Cụ cũng giống em. Tiền chỉ đủ FC Classic nhưng lại thích All New FC :))
Mà đi Ford phải đi xăng A95 hả các cụ
Cụ ơi, nhà cháu đã bóp mồm bóp miệng dành dụm đủ tiền múc "All-New Focus 1.6L Trend 4x2AT 5 cửa" 749M hay cũng có thể rướn lên 780M cho em Civic 2013 1.8AT (theo web cty) nhưng chỉ chờ mấy anh nghị họp hội đồng vào tháng 3 để giảm cái trước bạ xuống 15% thôi (mấy anh ý lề mề quá), 5% cũng đỡ được khá đấy cụ ạ. Còn vụ xăng 95 thì nhà cháu hóng thế thôi chứ đã được lái xe bao giờ đâu mà biết ? Cụ nào đã lái All New rồi khai sáng cho nhà cháu yên tâm cái !

khoaanycar

Xe tải
xăng vẫn thế cụ ạ.nếu cụ chờ thuế trc bạ thi đầu tháng 4 sẽ có quyết định chính thức mức thu thuế em nghĩ sẽ là 15% cụ ạ.lúc đó cụ máu all new focus cụ ới cháu nhé.

Hvnqd

Xe hơi
Bác chủ thớt mới tậu xe lần đầu, chắc còn chưa tự tin lắm về cảm giác lái xe, nên có test driver thì cũng khó cảm nhận hết. EM vote cho Focus - đi đường trường rất sướng, ko mệt