Thảo luận Fortuner 2024 có tiếng kêu " Cụp " khi đạp ga lần đầu.

HoangFortuner

Đi bộ
Em chào cả nhà !
Hôm 21/03 vừa rồi, em có lấy Fortuner 2.7 AT 4x4 máy xăng. Mọi thứ đều ổn, nhưng 2 ngày sau, em để ý khi xe bắt đầu khởi động và di chuyển được vài mét thì có tiếng kêu " Cụp " ở phía bên lái, dưới gầm. Sau tiếng kêu đó, xe hoạt động bình thường, êm ái. Sáng nay, em cho xe vào hãng kiểm tra cùng nhân viên bảo hành thì cụ thể như sau:
- Khi khởi động xe, thả chân phanh, ga, để xe trôi tự do thì không thấy có tiếng kêu gì
- Tiếp tục tắt máy, khởi động lại, thả chân phanh, đạp ga, thì xuất hiện tiếng kêu " Cụp ". Sau đó xe lại vận hành bình thường.
Kết luận: Chỉ khi đạp ga lần đầu tiên lúc mới khởi động xe thì mới xuất hiện tiếng kêu, gầm xe ổn định, không vấn đề gì, theo dõi tiếp đến 1.000km vào kiểm tra lại
Cả nhà cho em hỏi hiện tượng này là gì vậy ạ? Xe vẫn vận hành bình thường, chỉ có mỗi tiếng kêu đó nên em cũng lăn tăn vì là xe mới.
Em cảm ơn !

formen

Xe lăn
Ca này khó đoán, cụ thử chạy ở các chế độ 2h, 4h, 4l xem âm thanh có khác biệt không.
Cụ lấy phò tủn xăng 4x4 thời điểm này độc đắc phết nhỉ, chúc mừng cụ có xe mới

HoangFortuner

Đi bộ
Ca này khó đoán, cụ thử chạy ở các chế độ 2h, 4h, 4l xem âm thanh có khác biệt không.
Cụ lấy phò tủn xăng 4x4 thời điểm này độc đắc phết nhỉ, chúc mừng cụ có xe mới
Em cảm ơn bác. Em thử cả rồi ạ, vẫn là lúc khởi động và đạp ga lần đầu tiên thì có tiếng kêu đó.

tuyen19587

Xe tải
E đoán khả năng do trục các đăng nó xoay tạo tiếng cục, nó chỉ 1 tiếng ở dưới gầm thôi, hay xảy ra ở lúc giảm ga. Xe em có tiếng kêu thế ko biết bác có thế ko. Nó là đặc trưng xe 2 cầu thì phải.

HoangFortuner

Đi bộ
E đoán khả năng do trục các đăng nó xoay tạo tiếng cục, nó chỉ 1 tiếng ở dưới gầm thôi, hay xảy ra ở lúc giảm ga. Xe em có tiếng kêu thế ko biết bác có thế ko. Nó là đặc trưng xe 2 cầu thì phải.
Xe em có tiếng kêu khi tăng/ giảm ga lúc đầu tiên khởi động. Bạn nhân viên bảo hành cũng nói ý là xe này kiểu như vậy, tiếc là lúc sáng không có xe khác để leo lên thử. Ngoài ra, cũng nghi ngờ cái Van đóng/mở chuyển số, van này khi đã mở rồi thì không còn tiếng kêu nữa, cũng vì thế mà chỉ kêu 1 lần duy nhất.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em chào cả nhà !
Hôm 21/03 vừa rồi, em có lấy Fortuner 2.7 AT 4x4 máy xăng. Mọi thứ đều ổn, nhưng 2 ngày sau, em để ý khi xe bắt đầu khởi động và di chuyển được vài mét thì có tiếng kêu " Cụp " ở phía bên lái, dưới gầm. Sau tiếng kêu đó, xe hoạt động bình thường, êm ái. Sáng nay, em cho xe vào hãng kiểm tra cùng nhân viên bảo hành thì cụ thể như sau:
- Khi khởi động xe, thả chân phanh, ga, để xe trôi tự do thì không thấy có tiếng kêu gì
- Tiếp tục tắt máy, khởi động lại, thả chân phanh, đạp ga, thì xuất hiện tiếng kêu " Cụp ". Sau đó xe lại vận hành bình thường.
Kết luận: Chỉ khi đạp ga lần đầu tiên lúc mới khởi động xe thì mới xuất hiện tiếng kêu, gầm xe ổn định, không vấn đề gì, theo dõi tiếp đến 1.000km vào kiểm tra lại
Cả nhà cho em hỏi hiện tượng này là gì vậy ạ? Xe vẫn vận hành bình thường, chỉ có mỗi tiếng kêu đó nên em cũng lăn tăn vì là xe mới.
Em cảm ơn !
khó chuẩn đoán quá, xe mới mà đã bị vậy sao cụ

lexuan87

Xe hơi
cụ kiểm tra bị chữ thập xem sao. e dữ có mầu gỉ ơ 1trong 3v cụ nhé.

HoangFortuner

Đi bộ
cụ kiểm tra bị chữ thập xem sao. e dữ có mầu gỉ ơ 1trong 3v cụ nhé.
Vâng, em cảm ơn. Hiện tại, em mới đi được 480km. Từ giờ đến 1.000km, nghi ngờ nguyên nhân nào là em nhắn luôn cho nhân viên bảo hành của hãng.

vôlangday

Xe tăng
Xe mới nó vậy đấy cụ ơi ! cụ chạy sau 5000 km thì hết ạ !

HoangFortuner

Đi bộ
Chờ đến 5000km thì hơi lâu bác ạ. Với cả lỡ qua 5000km mà vẫn không hết thì càng khó chịu. Nên sắp tới em sẽ làm việc với hãng để giải quyết dứt điểm hiện tượng này.

Nhanthx

Đi bộ
Xe e cũng vậy thím ợ. Chỉ kêu 1 tiếng lúc xe bắt đàu di chuyển, sau đó hoàn toàn bình thường. Nghe tiếng tách nhỏ nhỏ, đặc biệt là chỉ kêu đúng 1 tiếng. E có để ý thì hiện tượng như này : đề nổ, để thẳng vô lăng và để xe trôi lên, hoặc đạp ga thì ko kêu. Nhưng đề nổ xoay vô lăng để tiến lên thì kêu tạch 1 phát. Đặc biệt nếu đề nổ rồi vào số lùi thì ko kêu nha. Chỉ bị duy nhất lúc bắt đàu chuyển động xe.