[Thảo luận] Gấp Gấp Bác nào biết luật xử lý TNGT vào giúp em vơi ạ

Li fleeting

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng là hôm nay em cùng mấy đứa bạn đi Lựng Xanh bên Thủy Nguyên Chơi. Khi về đến đường 359c gần đèn xanh đèn đỏ ngã tư Bác mật. E điều khiển xe máy SH mode đi bên làn ngoài ( đường có 2 làn rộng 3m em đi ở giữa làn cho xe máy cách mép đường 1m8-2m) có 1 bà cụ đi đạp điện chở 1 cháu nhỏ đi làn trong cách mép đường 1m-1,2m em đang đi lên đến lúc 2 xem song song nhau, thì bà ấy đánh tay lái vào phía em( em đang đi thẳng vận tốc 35km/h) cọ vào tay lái em rồi mắc tay lái xe đạp điện vào cuối yên xe em làm rách yên xe (C.a có chụp để làm hiện trường) rồi ngã xuống đường( không bị kéo lê).

Lúc đấy phía trước không có ô tô - xe contener nào đỗ ven đường cả. E tay lái cứng may không sao, khi thấy bà ấy bị ngã em phanh lại lúc đó xe em cách xe bà ấy chừng 2m, em quay lại đỡ bà ấy dậy thì bà ấy lại ăn vạ bảo đau vai k dậy đc. Em với mấy đứa bạn mãi mới đưa bà ấy được vào quán nước bên cạnh ngồi. Lúc đầu bảo gọi điện cho người thân thì bảo không có ai.

E và bạn lấy đt của bà ấy gọi cho 1 cô bảo là con gái, tí sau thì có 1 ông con đến trc đưa bà ấy đi viện chiếu chụp, e có đi cùng mà lúc vào đi gửi xe lên không vào cùng, vào chụp chẳng biết thế nào chưa có phim ra đã ra bảo em đưa 2triệu tiền chiếu chụp. Em bảo em không sai, em thấy bà ấy ngã đỡ dậy và đưa đến viện thế thôi, sau đó 2 bà con gái đến và gọi C.an giải quyết ( nhà họ có quen C.a). Còn bà cụ kia thì bác sĩ chuẩn đoán qua loa( chưa đến 30s) bảo vỡ xương bả vai phải đưa vào viện Tiệp. Lúc đưa đi em không đi cùng vì C.A GT đến em phải cùng họ ra hiện trường. Ở hiện trường thì họ làm biên bản chụp vài cái ảnh rồi hỏi người làm chứng thì lúc đấy bạn e đi sau nó bảo làm chứng thì C.A lại bảo không khách quan. Hỏi người khác thì bảo không nhìn thấy tận mắt lên họ không làm chứng, không ký vào biên bản, có 1 người nhìn thấy tận mắt thì bảo là bị nghiện ( các anh C.A bảo không tin được).

Thế là tạm giữ xe em với đạp điện để điều tra, lúc giữ em hỏi giữ bao lâu không nói, bao giời tiến hành giải quyết thì bảo phải đợi bên bị hại ( bà cụ kia xem như thế nào, tâm thần ổn định lên giải quyết thì mới làm>>> mình phải nói chuyện giải quyết tìn cảm ( đền cho người ta), nếu nói chuyện tình cảm xog thì mai giải quyết ngay cũng được. Tối e có bảo mẹ em gọi cho con của bà kia thì đang bảo nằm viện để chuẩn đoán xem có phải mổ không ( em nghĩ là kế vòi tiền) và em hẹn mai qua nói chuyện.
Các cụ biết luật thì cho em hỏi em đúng hai sai, nếu lên C.A giải quyết thì như thế nào, người ta được quyền giữ xe em để điều tra bao lâu, nếu nhà bên kia không lên gặp để giải quyết thì sẽ thế nào ạ. Hay họ không lên giải quyết thì xe mình vẫn cứ bị nhốt... các bác giúp em với

Chỉnh sửa cuối:

Li fleeting

[Tịch thu bằng lái]
cụ nào giúp em với ạ:(

pttoan265

Xe tăng
Theo em cụ viết liền tù tì như thế đọc nhức mắt lắm. Cụ nên chia thành từng giai đoạn thì mọi người đọc sẽ dễ nắm bắt hơn.

Với trường hợp xảy ra tai nạn ngoài ý muốn như thế này thì em nghĩ ngay lúc đầu tự cụ cũng phải biết bảo vệ hiện trường, nhờ bạn bè hay một ai đó chụp ảnh, quay phim để sau này còn có bằng chứng đối chiếu. Việc cụ nhờ bạn bè làm người làm chứng là hoàn toàn đúng pháp luật, nếu công an không đồng ý thì cụ cứ yêu cầu họ dẫn chứng xem có điều khoản nào trong luật pháp quy định về người làm chứng hay không. Và lúc này em nghĩ ngoài việc hỏi thăm gia đình bị hại, cụ cũng không nên có những bước đi gì cả, nghe ngóng vẫn tốt hơn.

Li fleeting

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cụ viết liền tù tì như thế đọc nhức mắt lắm. Cụ nên chia thành từng giai đoạn thì mọi người đọc sẽ dễ nắm bắt hơn.

Với trường hợp xảy ra tai nạn ngoài ý muốn như thế này thì em nghĩ ngay lúc đầu tự cụ cũng phải biết bảo vệ hiện trường, nhờ bạn bè hay một ai đó chụp ảnh, quay phim để sau này còn có bằng chứng đối chiếu. Việc cụ nhờ bạn bè làm người làm chứng là hoàn toàn đúng pháp luật, nếu công an không đồng ý thì cụ cứ yêu cầu họ dẫn chứng xem có điều khoản nào trong luật pháp quy định về người làm chứng hay không. Và lúc này em nghĩ ngoài việc hỏi thăm gia đình bị hại, cụ cũng không nên có những bước đi gì cả, nghe ngóng vẫn tốt hơn.
vâng cụ nào biết luật cho em hỏi. C.a đc quyền giữ xe em để điều tra trong bao lâu, nếu người nhà bên kia không lên làm việc thì sẽ như nào...

a350

Xe hơi
vâng cụ nào biết luật cho em hỏi. C.a đc quyền giữ xe em để điều tra trong bao lâu, nếu người nhà bên kia không lên làm việc thì sẽ như nào...
Ở VN giải quyết bằng lệ, không phải bằng luật cụ ạ.

Trung BQ

Xe tải
Đen cho cụ quá +_+. Ở vn thì dù người già, trẻ em, phụ nữ mà có ngã vào mình thì dù mình có đúng cũng thành sai. Ko biết là chúng nó vòi cụ bao nhiêu nhỉ

AnhTiếnMobile

Xe điện
Chia sẻ với cụ giờ thì mình phụ thuộc người ta rồi khi nào sức khỏe bà cụ ổn thì bên Ca cho 2 bên tự thỏa thuận mà cụ chắc va quệt lần đầu chưa có kinh nghiệm lần sau thì phải quay phim chụp ảnh thu thập nhân chứng để chứng minh sau này còn có cái để tự bảo vệ mình

Li fleeting

[Tịch thu bằng lái]
Đen cho cụ quá +_+. Ở vn thì dù người già, trẻ em, phụ nữ mà có ngã vào mình thì dù mình có đúng cũng thành sai. Ko biết là chúng nó vòi cụ bao nhiêu nhỉ
nó đang vòi em 7 triệu cụ ạ...

Li fleeting

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ với cụ giờ thì mình phụ thuộc người ta rồi khi nào sức khỏe bà cụ ổn thì bên Ca cho 2 bên tự thỏa thuận mà cụ chắc va quệt lần đầu chưa có kinh nghiệm lần sau thì phải quay phim chụp ảnh thu thập nhân chứng để chứng minh sau này còn có cái để tự bảo vệ mình
vầng thế mới khổ em cụ ạ

hoacenic04

Xe tải
Cụ xác định thua vụ này thôi, trừ khi cụ to hơn :D

ubisapro

Xe trâu
Khó nhỉ. Thường thì giải quyết tình cảm. Mình đưa họ ít tiền thuốc thang ... Gặp Chí Phèo thì mệt@@

ngungo thien ly

Xe container
Thì đúng là chí phèo rồi chứ còn gì nữa cụ, chụp cả cắt lớp não xem có u không đã 2 củ rồi, chưa kể các thứ khác nữa để khám tổng thể sk, 7 củ là vậy đấy. Nhà em dự là còn tiền sữa nữa

akinh

Xe buýt
Thì đúng là chí phèo rồi chứ còn gì nữa cụ, chụp cả cắt lớp não xem có u không đã 2 củ rồi, chưa kể các thứ khác nữa để khám tổng thể sk, 7 củ là vậy đấy. Nhà em dự là còn tiền sữa nữa
Chắc cụ bà tranh thủ khám sức khoẻ tổng hợp luôn rồi. Chia buồn cùng cụ coi như dell đủi miss Kon lô cho xong đi cụ.

dhcuong84

Xe buýt
Theo em thì cụ cứ rắn, với cả công an và nhà kia. Công an cũng là để quay tiền thôi, nhà kia cũng vậy. Trường hợp cụ không sai, cụ cứ mặc kệ cho họ điều tra.

Còn về xe cụ, cụ đề nghị công an lập biên bản tình trạng xe lúc bị tạm giữ, yêu cầu công an đảm bảo chất lượng của xe (thường là công an thoái thác trách nhiệm này). Việc này có thông tư quy định về tạm giữ tài sản, phương tiện riêng. Thỉnh thoảng cụ cứ làm cái văn bản gửi công an huyện đó, và công an cấp trên đề nghị nhanh chóng điều tra giải quyết (gọi là điều tra cho oai thôi, chứ cái này chỉ là xác minh thông thường) để gây áp lực.

Nói bạn cụ làm chứng không khách quan là không đúng. Người làm chứng không khách quan khi là người thân - gần (bố mẹ, anh chị em ruột, ông bà ruột thịt... đến anh em họ cũng là người làm chứng bình thường). Ở đây là bạn bè hoàn toàn làm chứng được. Em đoán chắc công an nói miệng với cụ thôi. Cụ bảo bạn bè cụ làm văn bản tường thuật lại sự việc tận mắt chứng kiến lúc đó, gửi đến công an huyện đó, xem họ có dám ra văn bản trả lời là không khách quan hay không.

Thời hạn xác minh thường rất ngắn. Đến trường hợp khởi tố điều tra mà thời hạn còn không quá 4 tháng (việc nghiêm trọng thì gia hạn...). Cái việc hành chính con con này thì chưa có quy định cứng (chỉ là quy định nội bộ trong công an), nhưng không thể nào lâu được. Quan trọng là áp lực đến đâu.

Cụ càng tạo được áp lực nhiều thì thời gian càng nhanh.

Về bà cụ kia, khi cụ xác định được là cụ không sai (theo pháp luật nhé) thì cụ không việc gì phải bồi thường, hòa giải hay..."giải quyết tình cảm" cả. Cứ để kệ công an họ kết luận. Cụ không nói bà cụ bao nhiêu tuổi, nhưng việc để một người quá già tham gia giao thông bằng xe đạp điện cũng không phải là hợp lệ (luật thì không nói). Còn nói đúng - sai, cụ cứ đề nghị bà cụ ấy khám sức khỏe xem đủ sức khỏe tham gia giao thông bằng xe đạp điện không? (luật đeck có quy định cứng cho xe đạp mới ức).

meoden83

Xe đạp
Cụ cũng nên mua chút quà vào thăm hỏi bà cụ, vừa là để xem tình hình vừa là thể hiện cái "tình người "là mình có vào thăm hỏi. Nhưng nhất quyết nếu cụ ko sai thì ko dc nhường nhịn họ,cụ hoặc người thân của cụ ra hỏi trực tiếp Bác sỹ điều trị xem tình hình bà cụ ra sao,và tốt nhất là cái gì có thể ghi lại bằng hình ảnh hay ghi âm được thì cứ làm(bệnh án hay phim chiếu chụp chẳng hạn ).Còn mọi việc cứ để công an giải quyết, chú ý khi làm việc với công an thì cụ nên lưu lại chút gì gọi là phòng thân cho mình,họ hẹn hay giải quyết thế nào cụ nên ghi âm hay bảo họ trả lời bằng văn bản là hay nhất(CA nhiều người cũng cò quay lắm :D). Chúc cụ bình an tai qua nạn khỏi :-bd^_^
P/s cụ cũng nên xem lại hiện trường là bà cụ có đủ điều kiện tham gia giao thông ko,như có đội mũ bào hiểm ko?tuổi và sức khỏe thế nào....:D.Có gì cứ viết hết vào tường trình và nhờ bạn của cụ ký vào nữa .