[Thảo luận] Gặp phải xe đi làn ngoài, chậm rề rề lại không cho vượt thì làm thế nào ạ?

anhtho

Xe ngựa
Nhân có cái bài " Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?" và hơi bị bức xúc vì hôm nay trên đường PVĐ, có 1 cụ Cam (biển 31H 2xxx) cứ tèn tèn 30-35 km/h, xin kiểu gì cũng ko cho vượt, làm tắc bao nhiêu xe đằng sau, mà phía trước cụ ấy có ai đâu cơ chứ... , em muốn hỏi ý các cụ nhà OF một câu ạ:

-Nếu trên đường có 1 kụ đi làn ngoài cùng (ko phải tải, công, khách) mà lại chậm hơn tốc độ cho phép (thậm chí rất chậm), xin vượt lại không cho (giả sử các điều kiện cho vượt đều đã OK), thì các cụ xử lý thế nào ạ?

Các cụ có cao kiến gì thì giúp với, nhiều khi nhà em cứ liều ...vượt phải vì cực chẳng đã.

EyeStorm

Xe điện
Nếu là đường chia nhiều làn thì nhà cháu hay xi-nhan phải, chuyển sang làn trong, bò với tốc độc 50 cây chổi 1 giờ, đến khi gặp xe cùng làn trong, thì nhà cháu chuyển sang làn trái như trước.
Nếu là đường 1 làn, nhà cháu xin vượt ko được, nếu là xe biển dân sự, cháu hay tấp vào quán nước làm cốc nước rồi đi tiếp, còn nếu là "chim mồi" thì cứ đèn pha nhà cháu bắn thẳng sau *** nó.

trungnh

Xe tăng
Nếu không phải vạch liền để có thể vượt phải, em sẽ xi nhan mà vượt phải. Đi song song với cái xe ề ề kia, hạ kính - chỉ tay để bên kia hạ kính rồi... chửi (tùy độ nóng, hình dáng của đối phương mà chọn khẩu khí cho phù hợp) :))

totruongto3

Xe buýt
xe to hơn thì nhường, bé hơn thì vượt phải rồi tạt đầu, ép sang làn bên kia luôn cho chừa. Mình chịu hy sinh cho a e khác không bị ức chế. Hình như luật không cấm tạt đầu đâu ạ .

Foxy

Xe hơi
Trong Luật của mình có quy định rõ là "phải nhường đường cho xe xin vượt nếu có điều kiện an toàn"

Nhưng vấn đề là "phải" ở đây là như thế nào? Nói mồm là phải à? Nếu nó ko nhường thì làm thế nào, vượt phải lên thì mình có sai ko? Có cãi được với xxx là thằng kia sai khi nó ko cho tôi vượt ko?

Đấy đấy, luật lá nhà mình nó hở thế thì mới có cơ hội cho xxx giăng bẫy chứ.

thanhkhong

Xe hơi
nó không cho vượt thì các cụ chịu khó đi sau vậy, phải tuân thủ luật giao thông đường bộ:)

trieuth

Xe điện
Gặp cháu, cháu vượt phải rồi lên mách các chú xxx

T90i

Xe buýt
31H 2xyz xe chắc mới đăng ký được vài ngày + lái mới còn run tay, cụ thông cảm cho người ta tí, cứ vào làn trong mà vượt thôi

Wakeup

Xe điện
31H 2xyz xe chắc mới đăng ký được vài ngày + lái mới còn run tay, cụ thông cảm cho người ta tí, cứ vào làn trong mà vượt thôi
Em cũng nghĩ như thế.
Nhưng mà lái mới thì vang phải chú ý, để ý quan sát chứ ngơ ngơ nth dễ bị dính lắm

xà ích

Xe hơi
Tương tự như trường hợp của cụ, cách đây vài tháng, nhà cháu đi từ HP lên HN lúc sẩm tối, đường rất vắng. Có một chú suzuki 7 chỗ biển 12 cứ chạy tà tà trên đoạn cho phép 80km/h. Rất nhiều bác phía trước nhà cháu xin vượt nhưng xe này đều xinhan trái không cho vượt. Mọi người đều phải vượt phải. Đến lượt nhà cháu, vì bản tính hơi cố chấp nên cũng xinhan xin vượt trái nhưng bám theo đến cả cây số mà xe kia vẫn xinhan trái không cho vượt. Trong khi đường thì rộng thênh thang và thoáng.. Bó tay. Nhà cháu đành phạm luật để vượt phải. Khi vượt ngang xe nó, nhà cháu không quên lườm yêu nó một cái, trong lòng vẫn thắc mắc "không biết tài của xe đó là cái giống gì, lý do vì sao nó lại hành xử như vậy?":-?
Cụ nào biết chỉ cho em với

haivanphe

Xe container
Vẫn cứ phải bám theo thôi kụ, đến khi vượt lên được thì nếu là phụ nữ lái thì kéo kính xuống cười yêu 1 cái còn nếu là đàn ông thì tại đầu, ép dừng lại rồi rút đồ ra nói chuyện.

Linh_Linh

Xe máy
Hum nọ em đi trên đường 5 cũng gặp 1 trường hợp đi như thế. Tuy nhiên khi bám sát *ít thì nhìn thấy cái biển "mới lấy bằng" dán ở kính sau! hehe, thía là các xe tự động vượt phải.

hungbm

Xe điện
Có thể là tập lái. Giờ ra đường đầy ông có bằng nhưng không hiểu luật vì đi thi thì phần lý thuyết được bánh bao bằng phong bì hết cả roài, bó tay kiểu học và thi lấy bằng của vn.

xanh

Xe điện
Nhân có cái bài " Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?" và hơi bị bức xúc vì hôm nay trên đường PVĐ, có 1 cụ Cam (biển 31H 2xxx) cứ tèn tèn 30-35 km/h, xin kiểu gì cũng ko cho vượt, làm tắc bao nhiêu xe đằng sau, mà phía trước cụ ấy có ai đâu cơ chứ... , em muốn hỏi ý các cụ nhà OF một câu ạ:

-Nếu trên đường có 1 kụ đi làn ngoài cùng (ko phải tải, công, khách) mà lại chậm hơn tốc độ cho phép (thậm chí rất chậm), xin vượt lại không cho (giả sử các điều kiện cho vượt đều đã OK), thì các cụ xử lý thế nào ạ?

Các cụ có cao kiến gì thì giúp với, nhiều khi nhà em cứ liều ...vượt phải vì cực chẳng đã.
Cụ cứ đi sát sau ( nhớ giữ khoảng cách an toàn đề phòng nó stop) nháy pha liên tục, đồng thời còi 10s , nghỉ rồi lại còi tiếp 10s, cứ thế ... Em dự kiểu gì nó cũng nhường bác kể kả chim mồi.Cứ đi, đỗ và vượt theo đúng tinh thần OF là được cụ nhể?

QuangThanh208

Xe tải
Vụ này thì em cứ lựa đủ điều kiện an toàn là em quất....rồi bấm còi lườm cho một phát !

OmegaO9

Xe container
Người OF
xe to hơn thì nhường, bé hơn thì vượt phải rồi tạt đầu, ép sang làn bên kia luôn cho chừa. Mình chịu hy sinh cho a e khác không bị ức chế. Hình như luật không cấm tạt đầu đâu ạ .
Cụ xử lý giống ý em, đôi khi điên mắt những trường hợp đó không chịu được <):) Trừ khi trên xe em chở gia đình hoặc baby nhà em thôi,chứ chạy một mình là em táng đầu ngay.Bởi rõ ràng biết gây tắc phía sau rồi mà còn cố tình.

NewPeace

Xe điện
chứ chạy một mình là em táng đầu ngay.Bởi rõ ràng biết gây tắc phía sau rồi mà còn cố tình.
Ối, cụ bạo lực quá :ar!, em đầu 5 rồi, hay đi theo làn ngoài bên trái và thường cố bám đuôi bác đằng trước, nhiều khi có bác đằng sau cứ nháy đèn và còi đòi vượt bằng được, em nhường ngay. Em thật, chả hiểu các bác ấy đòi chen vào đâu vì trước mặt mình là ông khác to đùng.

New_Carens

Xe điện

Theo như đa phần ý kiến các bài về chủ đề này thì bác cứ vượt phải lên rồi tạt đầu bỏ xxx nó đi! (nhưng tôi thì cực lực phản đối)

Chỉnh sửa cuối: