[Gấp] Về các dòng xe thương mại, du lịch và đa dụng MPV

Sry

Đi bộ
Các bác trong này chắc rành, giúp em một chút nhé T.T Em biết lạc đề box nhưng chẳng biết hỏi ở đâu == Mod thấy thì đừng del, cho em xin vài tiếng được không?

Cho em mỗi loại xe vài ví dụ của các hãng xe lớn như Toyota, Ford, Honda, GM, Nissan, Mercedes benz để dễ hình dung. Nếu chỉ ra sự khác biệt của từng loại thì càng tốt. Em google tìm mà cái dòng Innova của Toyota, có bài thì nói là xe du lịch, có bài thì kêu là xe đa dụng, em loạn óc quá == Vô trang chủ các hãng cũng hơi rối, vì nó không phân ra hoặc phân tùm lum T.T Chủ yếu thấy xe con, xe thương mại với du lịch.

Cảm ơn trước ạ.

anhtho

Xe ngựa
Em chỉ biết thế này:
Xe SUV là các xe thường khỏe hơn, gầm cao hơn (so với sedan), có thể có khả năng ọp rốt và hay có dạng 4wD. Còn MUV là các xe dạng minivan, thiết kế không gian bên trong rộng để có thể chở được nhiều người nhất. MUV thường có công suất thấp hơn SUV và không có khả năng leo đèo dốc khỏe như SUV. MUV cũng thường có gầm thấp hơn.
Ví dụ, Toy thì có Land, Fortune là SUV, Jace, Innova là MUV ; Missui thì có Pajero là SUV, Jinger hay Jollie là MUV.

inno

Xe tải
úi zời, bay zờ nhiều thuật ngữ lắm, biết hết chỉ tổ đau đầu
nhưng Innova được gọi là xe du lịch, MPV đều đúng, cứ hiểu là "du lịch" là được rồi

Cửu Long

Xe buýt
Em không biết có phải cụ cần cái này không nhưng em vừ cop từ http://www.otofun.net/threads/97-thuạt-ngũ-oto
Pick-up ========> Kiểu xe gầm cao 2 hoặc 4 chỗ có thùng chở hàng rời phía sau ca-bin (xe bán tải)
Roadster ========> Kiểu xe hai cửa, mui trần và chỉ có 2 chỗ ngồi.
Sedan ========> Xe hơi 4 cửa, 4 chỗ ngồi, ca-pô và khoang hành lý thấp hơn ca-bin.
SOHC (Single Overhead Camshafts) ========> Trục cam đơn trên đầu xi-lanh.
SUV (Sport Utility Vehicle) ========> Kiểu xe thể thao việt dã, được thiết kế dẫn động cả 4 bánh để có thể vượt qua những địa hình xấu.