GARA ESCAPE - Sử dụng, Bảo dưỡng, Độ đẽo, Lắp thêm đồ chơi - Twelfth Edition ::::

Trạng thái
Thớt đang đóng

ongdogia

Xe tăng
Em có con ES 3.0 V6-2003, không hiểu dạo này đi cứ chạy đến tầm 60km/h thì xe lại có hiện tượng rung, chạy lên đến 70-80km/h thì nó lại hết.
Các cụ cho em hỏi nó là hiện tượng gì vậy và cách khắc phục thế nào ạ?
Hôm trước em tưởng do lốp đã đi đảo lốp và thay 2 quả lốp lướt ở Đức lốp - TKD rồi ạ.
Cụ kiểm tra láp dọc, bi quang treo xem sao. Em cũng bị như vậy, xử lý xong rồi

hdx1000

Xe hơi
Kính chào các cụ trong Of!
Nhà e mới lấy Escape được tháng nay có một thắc mắc về điều hoà , khi khởi động xe xong mở điều hoà để lấy gió trong thì có mùi ngai ngái rất khó chịu, cứ chạy chừng sau 10p thì lại thấy bình thường . E tìm hiêủ thì thấy Escape không trang bị loc gió trong cho điều hoà và đây cũng có thể là nguyên nhân???
Xin các cụ cho nhà e hướng giải quyết dc vấn đề này với nhé.
Cảm ơn các cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

ToanThangLong

Xe tăng
Cái món đấy xử lý xong hết bao nhiêu xiền hả cụ? Cụ làm trong hãng hay ngoài Gara ạ?

escapes

Xe buýt
Em có con ES 3.0 V6-2003, không hiểu dạo này đi cứ chạy đến tầm 60km/h thì xe lại có hiện tượng rung, chạy lên đến 70-80km/h thì nó lại hết. Các cụ cho em hỏi nó là hiện tượng gì vậy và cách khắc phục thế nào ạ? Hôm trước em tưởng do lốp đã đi đảo lốp và thay 2 quả lốp lướt ở Đức lốp - TKD rồi ạ.
Cái món đấy xử lý xong hết bao nhiêu xiền hả cụ? Cụ làm trong hãng hay ngoài Gara ạ?
Đa phần là do láp, vào hãng thì cái gì cũng đắt, gara ngoài làm được cụ ạ

escapes

Xe buýt
Kính chào các cụ trong Of!
Nhà e mới lấy Escape được tháng nay có một thắc mắc về điều hoà , khi khởi động xe xong mở điều hoà để lấy gió trong thì có mùi ngai ngái rất khó chịu, cứ chạy chừng sau 10p thì lại thấy bình thường . E tìm hiêủ thì thấy Escape không trang bị loc gió trong cho điều hoà và đây cũng có thể là nguyên nhân???
Xin các cụ cho nhà e hướng giải quyết dc vấn đề này với nhé.
Cảm ơn các cụ nhiều.
Khi mới lên xe, Cụ nên mở cửa sổ, rồi bật điều hòa, một lúc sau em mới lên kính.... em toàn làm thế :)

ToanThangLong

Xe tăng
Em vừa đi check thử thì chú thợ ở Gara bảo là Bi Cactang bị dơ.
Có cụ nào biết cho em hỏi Bi Cactang của ES V6 3.0 đời 2002 thì bi giờ giá bao nhiêu không ạ?

ongdogia

Xe tăng
Có phải cụm bi ở giữa lap dọc không?

escapes

Xe buýt
Em vừa đi check thử thì chú thợ ở Gara bảo là Bi Cactang bị dơ.
Có cụ nào biết cho em hỏi Bi Cactang của ES V6 3.0 đời 2002 thì bi giờ giá bao nhiêu không ạ?
Bi các-đăng không đắt đâu, em nhớ không nhầm thì chỉ vài trăm ngàn thôi, cụ yên tâm, vấn đề là cụ phải xác định chính xác nguyên nhân nó nằm ở đấy, hồi trước em vào hãng, họ cũng nói là bi các đăng, thay xong vẫn thế, cuối cùng lại là lap :)

prado1991

Xe tải
Các bác cho em hỏi xe em esc 3.0 đang đi máy lịm dần không đề lại được là do lỗi gì và khắc phục ra sao a? Tks

escapes

Xe buýt
Các bác cho em hỏi xe em esc 3.0 đang đi máy lịm dần không đề lại được là do lỗi gì và khắc phục ra sao a? Tks
cụ phải cho thêm ít thông tin về hiện tượng, đèn báo, điện đóm, ....lịm dần rồi một lát sau lại đề được hay đứng đường luôn.... :) ...vv ....câu hỏi của cụ thật là khó để có thể khám bệnh online :)

prado1991

Xe tải
cụ phải cho thêm ít thông tin về hiện tượng, đèn báo, điện đóm, ....lịm dần rồi một lát sau lại đề được hay đứng đường luôn.... :) ...vv ....câu hỏi của cụ thật là khó để có thể khám bệnh online :)
Xe của em đang đi thì máy tự lịm đi. Đề lúc đó không được, đèn trên taplo sáng hết. Hiện tại xe đang để lại công ty xem sáng mai có khởi động lại được không. Hiện tượng đến giờ là như vậy, em dự kiến sáng mai nhờ thợ kiểm tra nhưng muốn tham khảo qua sự tư vấn của các bác trước. :)

Có gì em sẽ thông báo chi tiết hơn. Tks bác

ToanThangLong

Xe tăng
Xe của em đang đi thì máy tự lịm đi. Đề lúc đó không được, đèn trên taplo sáng hết. Hiện tại xe đang để lại công ty xem sáng mai có khởi động lại được không. Hiện tượng đến giờ là như vậy, em dự kiến sáng mai nhờ thợ kiểm tra nhưng muốn tham khảo qua sự tư vấn của các bác trước. :)

Có gì em sẽ thông báo chi tiết hơn. Tks bác
Xe của em trước cũng bị tình trạng như vậy, kiểm tra lại thì hóa ra gần hết xăng có đèn báo bơm xăng kém không thể hoạt động được.
Vào thay bơm xăng đi là hết.

Hai Nguyen

Xe điện
Hôm tối T7, lão Bongda phi sang nhà em yêu cầu kiểm tra tại sao đèn engine sáng, sau khi cắm máy, check thì phát hiện lỗi 2178-2188 (system to rich at Idle bank 1), lỗi thường thấy ở escape, => mở nắp cap, cầm cái jack con cảm biến gió nạp (MAF), lắc lắc vài cái, ấn chỉnh chân jack đầu tiên từ khoang máy ra. XONG

=> Trường hợp xe bác Prado1991, đối với ếch có 2 vụ có thể tương tự

1. Bơm xăng yếu: trường hợp này, ít khi chết đột ngột, thường có quá trình dài, xe đi thỉnh thoảng chết máy lúc đỗ, đề lại nổ đi được (tuy nhiên cần vào hãng đo áp lực bơm xăng rồi hãy quyết), vì bơm xăng 2.3 hơn 9 củ, bơm xăng 3.0 hơn 5 củ
2. Cảm biến đầu trục cơ Camshaft sensor: cái này bác Ezdong đã bị (ban đầu tưởng bơm xăng), cái cảm biến nay rẻ, khoảng hơn 600k trong hãng. Tuy nhiên nếu có bị lỗi cảm biến này thì đèn check engine sẽ sáng

Do đó, bác nên check xem ECU có báo lỗi gi ko đã nhé

prado1991

Xe tải
Hôm tối T7, lão Bongda phi sang nhà em yêu cầu kiểm tra tại sao đèn engine sáng, sau khi cắm máy, check thì phát hiện lỗi 2178-2188 (system to rich at Idle bank 1), lỗi thường thấy ở escape, => mở nắp cap, cầm cái jack con cảm biến gió nạp (MAF), lắc lắc vài cái, ấn chỉnh chân jack đầu tiên từ khoang máy ra. XONG

=> Trường hợp xe bác Prado1991, đối với ếch có 2 vụ có thể tương tự

1. Bơm xăng yếu: trường hợp này, ít khi chết đột ngột, thường có quá trình dài, xe đi thỉnh thoảng chết máy lúc đỗ, đề lại nổ đi được (tuy nhiên cần vào hãng đo áp lực bơm xăng rồi hãy quyết), vì bơm xăng 2.3 hơn 9 củ, bơm xăng 3.0 hơn 5 củ
2. Cảm biến đầu trục cơ Camshaft sensor: cái này bác Ezdong đã bị (ban đầu tưởng bơm xăng), cái cảm biến nay rẻ, khoảng hơn 600k trong hãng. Tuy nhiên nếu có bị lỗi cảm biến này thì đèn check engine sẽ sáng

Do đó, bác nên check xem ECU có báo lỗi gi ko đã nhé
Tks bác Hai Nguyen đã trợ giúp.

+ Xe em trước lúc đó vẫn đi bình thường không bị chết máy.
+ Các đèn trên taplo đều không sáng. Em giảm ga tránh đường nhường xe khác thì máy bị lịm đi luôn. P/s : Xăng em vẫn còn đầy.
+ Hôm qua em đọc các bài tương tự có bác Nakio bảo do van không tải. Không biết có bác nào do van không tải bị vậy chưa?

Em đang gọi thợ vào sửa nhưng chưa được. Xe ở xa hãng Ford quá.

prado1991

Xe tải
Hôm nay một thợ ở gara vào phán xe em chết ECU?

Có bác nào gặp trường hợp này chưa ạ?

Hai Nguyen

Xe điện
Bác cắm máy check chưa ?

prado1991

Xe tải
Xe ở cách hãng Ford trên Đà Lạt 35km mà em thì đang ra ngoài Hà Nội nên không nắm rõ tình hình. Máy check trong đó chắc chỉ hãng có còn các tiệm sửa xe toàn nhìn hiện tượng phán bệnh. Mai em vào xem thế nào rồi hỏi thêm ý kiến các bác.

nguyenxonline

Xe hơi
Em chẳng biết hỏi cái này ở đâu, xin phép tham khảo các bác vậy:
- Xe em Ếch 2.3, 2009
- Chẳng hiểu sao mất mấy cái chân cao su/chốt nối của các phím bấm trên cái ổ CD... Lạ cái là các mặt phím lại được đậy vào một cách cẩn thận :-L, suốt mấy hôm rồi e cứ đặt câu hỏi sao tự dưng rơi cái chốt ấy ra được... Híc.
- E đi hỏi một vòng, tìm các kiểu dưng ko ra, có bác tư vấn mua nguyên con ổ CD cũ (khoảng 3 đồng gì đó), tháo mấy cái phím ra lắp vào >:D<

http://s144.photobucket.com/user/nguyenxonline/media/CDEscape.png.html

Các bác cho e hỏi liệu có kiếm được mấy cái chân/chốt nối/phím đó ở đâu ko à? Đa tạ các bác...

Chỉnh sửa cuối:

escape1789

Xe hơi
Hôm nay một thợ ở gara vào phán xe em chết ECU?

Có bác nào gặp trường hợp này chưa ạ?
bác kiểm tra ác qui chưa trước xe em cung vậy nhưng mà do chết máy phát nên nó không nạp vào ác qui bác lấy cái ác qui khác nổ lại máy sau đó lấy đồng hồ vạn năng đo thử vào hai cực của ác qui xem nếu máy đang nổ thì phải 13,5v là máy phát còn tốt nếu từ 12v trở xuống là tèo máy phát rồi chưa nên thay ác qui vội

Trạng thái
Thớt đang đóng