[Công nghệ] Giải đáp các thắc mắc về vấn đề điều hòa khi hè đã về ,bằng kinh nghiệm e đã biết

lovehd

Xe tải
Điều hòa inveter và điều hòa thường , nó giống xe của cụ chạy trong thành phố và cụ chạy đường trường đó , đứa nào nói tiết kiệm 50% tất vỡ mồm nó ra nhé , nó chỉ khoảng 15% thôi
xác nhận với cụ là chả có cái điều hòa nào tiết kiệm đc 50% điện cả. còn tùy thuộc nhiều yếu tố..thường ở VN xây dựng k chống nóng + nguồn điện cũng k ổn định nên it khi đh chạy đúng đc công suất ghi trên sản phẩm

slaz8

Xe ba gác
nhiệt độ bên ngoài có ảnh hưởng đó cụ nhé , nếu điều hòa bình thường khi nhiệt độ bên ngoài 29 độ thì cử thổi bên trong sẽ thổi ra khoảng 13 đến 14 , nhiệt độ bên ngoài 39 độ thì bên trong chỉ thổi ra được 18 độ ,vì thế cần giải nhiệt cho cục nóng bên ngoài càng tốt thì độ lạnh càng tốt , nhiệt độ và áp suất đi với nhau
Màu xanh liên quan đến hiệu suất. Độ lạnh phụ thuộc vaò nhiêu yếu tố, không chỉ đơn thuần là nhiệt độ ngưng tụ. đối với máy ĐHKK gia đình, phần lớn chế độ set sẵn nên nhiệt độ cảu gió ít thay đổi trong khoảng thiết kế

slaz8

Xe ba gác
Giả sử nhiệt độ môi trường là 39 độ, chỗ đặt cục nóng thông thoáng. Giả sử trong phòng không có thêm vật phát nhiệt.
Nếu cụ cho máy chạy thật lâu thì có đạt được 13 độ không?
"áp suất nào" thế cụ?
Thường thi phong để lắp máy ĐHKK tốn nhất là nhiệt tổn thất ra môi trường xung quanh, còn vật phát nhiệt thì được tính như phụ tải, hay sô người dự kiến ở trong phong. cụ hỏi như vậy chắc là hỏi tổn thất nhiệt xung quanh, cái này phụ thuộc vào độ dày của tường , chất liệu làm tường, và độ chênh nhiệt dộ trong và ngoài tường, và có bị mặt trời chiếu trực tiếp hay không.
Nếu mà coi tổn thất nhiệt ra môi trường xung quanh cực nhỏ như từong cách nhiệt, mà cứ cho ĐHKK dư công suất chạy liên tục không nghỉ trong một khoảng thời gian đủ lâu thì thoải mái xuống dưới 13 độ luôn.
áp suất đây chắc cụ hỏi áp suất đường hồi( áp suất bay hơi )phỏng?

Nếu điều hòa gia đình thì không được bác ,còn điều hòa chuyên dụng thì ok
CỤ ý hỏi không có thêm vật phát nhiệt thì có nghĩa là không có tổn thất nhiệt rồi còn gì. Nêu không có tổn thất nhiệt thì lạnh đến độ rơ le cắt thi mới thôi. nêu không căt lạnh thì có thể chuyển sang chế độ kho lạnh:P

Chỉnh sửa cuối:

nightwish1982

Xe tải
E nhờ các cụ tư vấn về 9000 btu và 12000 btu thì dùng cho phòng bao nhiêu m2 ạ. E đang dùng 9000 btu cho phòng 25m2 e thấy ko đc ok lắm. Và xin các cụ tư vấn nên mua điều hoà gì tầm trung tiền ko cần invester. E thấy có invester và ko có chẳng ảnh hưởng lắm

slaz8

Xe ba gác
E nhờ các cụ tư vấn về 9000 btu và 12000 btu thì dùng cho phòng bao nhiêu m2 ạ. E đang dùng 9000 btu cho phòng 25m2 e thấy ko đc ok lắm. Và xin các cụ tư vấn nên mua điều hoà gì tầm trung tiền ko cần invester. E thấy có invester và ko có chẳng ảnh hưởng lắm
Phòng của cụ tường mỏng cách nhiệt kém hay có nhiều cảu sô hoặc mặt trời chiếu thì cụ lắp thế quá đuối, căn cứ vào diện tích phòng mà không tính đến tổn thất nhiệt mà chọn CS lắp đh thì không ổn. cụ phải xem phọng cụ là phong nhu nào , có nhiều kính hay cửa sổ không, phòng có đủ kín có bị mặt trời chiếu nhiều không( nhất là hướng tây mà trên sân thượng thì cụ phải tính cả thể tích phòng chứ không thể tính diện tích đựoc) bao nhiêu người có lắp thêm quạt thông gió không?
theo quan điểm của em về một phong ngủ cho 4 người có 1 mặt tường tiếp xúc hướng tây có diện tích khoảng 10m2 thì và sàn rộng 25m2 cao 3 m ở tâng giữa ( hoặc giả sử có chống nóng tốt) phòng đảm bảo kín có thông gió thi tối thiểu phải lắp cái 12k BTU ( nếu phòng cụ bật DH 24/24h thì nên mua INVERTER, còn chỉ bật lúc ngủ thì ko cần thiết mà chỉ cần set nhiệt dộ phù hợp). còn nếu bị mặt trời rọi nhiều mà cách nhiệt kém và không phải phong ngủ mà là phòng tiếp khách thi 18K BTU, vì cửa hay mở ra vào liên tục.
Lưu ý không nên vì cảm giác "nóng lạnh" mà set nhiệt độ quá thấp , vừa tốn điện vừa hại sức khỏe.
Nhiệt độ phòng tốt nhất chỉ nên để thấp hơn nhiệt dộ ngờai trời là 5 độ C

Chỉnh sửa cuối:

nightwish1982

Xe tải
Ô tê e hiểu luôn rồi cụ ơi. E vodka cho cụ ngay và luôn ạ. Cảm ơn cụ. Mà cụ có bán điều hoà ko, nếu bán e xin hầu cụ bữa beer để giao dịch

slaz8

Xe ba gác
Ô tê e hiểu luôn rồi cụ ơi. E vodka cho cụ ngay và luôn ạ. Cảm ơn cụ. Mà cụ có bán điều hoà ko, nếu bán e xin hầu cụ bữa beer để giao dịch
Em lại đang bán ai phôn
Chém bừa một tí cho ..điều hòa nhiều nước :))

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Cụ giới thiệu giúp e địa chỉ sửa điều hoà uy tín nhé. Cụ cho em vào danh sách, cuối mùa em có mặt khi đội bia tụ họp. Cảm ơn cụ.

quankyo

Xe hơi
25m2 thì phải dùng 12000 rồi cụ,

sh150i1980

Xe tăng
Cụ ơi cho cháu hỏi. Cái điều hòa nhà cháu gần đây nó bị chảy nước ở chỗ cửa thổi gió, vậy có bị sao ko ạ? Cám ơn cụ nhiều.
cửa thổi thỉnh thoảng nhỏ giọt , nói chung cụ vệ sinh cái lọc gió đi đã

sh150i1980

Xe tăng
Phòng của cụ tường mỏng cách nhiệt kém hay có nhiều cảu sô hoặc mặt trời chiếu thì cụ lắp thế quá đuối, căn cứ vào diện tích phòng mà không tính đến tổn thất nhiệt mà chọn CS lắp đh thì không ổn. cụ phải xem phọng cụ là phong nhu nào , có nhiều kính hay cửa sổ không, phòng có đủ kín có bị mặt trời chiếu nhiều không( nhất là hướng tây mà trên sân thượng thì cụ phải tính cả thể tích phòng chứ không thể tính diện tích đựoc) bao nhiêu người có lắp thêm quạt thông gió không?
theo quan điểm của em về một phong ngủ cho 4 người có 1 mặt tường tiếp xúc hướng tây có diện tích khoảng 10m2 thì và sàn rộng 25m2 cao 3 m ở tâng giữa ( hoặc giả sử có chống nóng tốt) phòng đảm bảo kín có thông gió thi tối thiểu phải lắp cái 12k BTU ( nếu phòng cụ bật DH 24/24h thì nên mua INVERTER, còn chỉ bật lúc ngủ thì ko cần thiết mà chỉ cần set nhiệt dộ phù hợp). còn nếu bị mặt trời rọi nhiều mà cách nhiệt kém và không phải phong ngủ mà là phòng tiếp khách thi 18K BTU, vì cửa hay mở ra vào liên tục.
Lưu ý không nên vì cảm giác "nóng lạnh" mà set nhiệt độ quá thấp , vừa tốn điện vừa hại sức khỏe.
Nhiệt độ phòng tốt nhất chỉ nên để thấp hơn nhiệt dộ ngờai trời là 5 độ C
úi phòng ngủ thì lên dùng inveter cụ ơi

sh150i1980

Xe tăng
Cụ giới thiệu giúp e địa chỉ sửa điều hoà uy tín nhé. Cụ cho em vào danh sách, cuối mùa em có mặt khi đội bia tụ họp. Cảm ơn cụ.
Có số của em , cụ cứ đọc bệnh em phán từ xa giúp , còn thợ thì e nhờ hộ cụ thôi ông ấy là trưởng phòng bảo hành Daewoo ngày xưa

slaz8

Xe ba gác
úi phòng ngủ thì lên dùng inveter cụ ơi
Nên dùng nếu kinh phí cụ chịu được. không cần thiết phải dùng nếu cụ muốn tiết kiệm, mà bất cứ cái nào thì cũng nên học cách sử dụng ĐHKK hiệu quả và khoa học nhất ( các loại DHKK gia dụng thì bất cứ cái nào cũng có chế dộ sleepmode, do đó đối với phòng ngủ thì nên ứng dụng chức năng này nếu không có điều kiện mua đời mới inverter)

sh150i1980

Xe tăng
Em mua các điều hoà cũ, vì ở chỗ dùng cũ mọi người hút thuốc nên bây giờ về phòng giàn lạnh có mùi rất hôi. Có cách nào khử được mùi hôi này.
Cái này chịu khó tháo tung mặt lạnh xuống cho tháo rời giàn đồng ,cánh quạt cục lạnh ra và vệ sinh sạch sẽ ,xong ra xin mấy bác nội thất ion bạc phụt vào là hết mùi bác ah

sh150i1980

Xe tăng

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi là mua điều hòa mới 100%, MADE IN JAPAN thì mua ở đâu? Em đang cần mua 1 cái khoảng 20K

Phần C : Lựa chọn điều hòa mới
Ở việt nam điều hòa chia làm 3 nhóm , cao cấp , trung cấp ,thấp cấp
a. Cao cấp : Daikin , Panasonic ( từ 2010 trở đi Daikin đã chiếm vị trí số 1 của Panasonic đến bây giờ Daikin được đánh giá chất lượng khá tốt toàn diện)
b, Trung cấp : Toshiba , Shap, Fujitsu , LG, Samsung , Sumikura ... phần trung cấp thì em không biết đưa ra lựa chọn vì một là cao cao hẳn hai là thấp thấp hẳn
c, Thấp cấp : Nagakawa , Funiki, Midea, Gree, Skyworth,..... nhóm thấp cấp ổn định thì có Gree là chất lượng có vẻ ổn định vì nó là hàng nhập khẩu .
Top điều hòa cũ thì em chịu ,

sh150i1980

Xe tăng

sela

Xe tải
Em chỉ dùng điều hòa vào mùa đồng.. Mùa hè không dùng vì là bị viêm mũi dị ứng rồi nên cứ bật điều hòa lạnh là sổ mũi..
Điều hòa nhà em nó bị làm sao mà cứ mỗi khi đủ nhiệt nó ngắt thì cái hộp để ngoài trời nó kêu to.. To kinh khủng.

Chỉnh sửa cuối:

sh150i1980

Xe tăng
Em chỉ dùng điều hòa vào mùa đồng.. Mùa hè không dùng vì là bị viêm mũi dị ứng rồi nên cứ bật điều hòa lạnh là sổ mũi..
Điều hòa nhà em nó bị làm sao mà cứ mỗi khi đủ nhiệt nó ngắt thì cái hộp để ngoài trời nó kêu to.. To kinh khủng.
em bị viêm xoang mà vẫn nàm điều hòa bình thường cụ dùng inveter và luôddeeer 29 độ vào mùa hè này , đảm bảo cụ sẽ không bị sổ mũi . Còn khi nghe tiếng kêu bên ngoài , thì là do đóng mở lốc máy kêu to thôi , lốc kém rồi , cứ dùng lúc nào chết hẳn thì thay