[Công nghệ] Giải đáp các thắc mắc về vấn đề điều hòa khi hè đã về ,bằng kinh nghiệm e đã biết

sh150i1980

Xe tăng
Mấy hôm nay thời tiết đang mấy ngày nắng 40 độ , qua một đêm lại xuống 20 độ , người già trẻ em ốm la liệt , biến đổi thời tiết khí hậu ngày càng khắc nghiệt và mùa hè năm nay chắc cũng vậy , việc đầu tiên ai cũng nghĩ đến là điều hòa nhiệt độ .Trải qua cũng một thời gian dài trong nghề em cũng biết ít nhiều , mong muốn chia sẻ cùng các cụ mọi vấn đề về điều hòa . Em sẽ chia làm 3 mục : Sử dụng và lựa chọn điều hòa , Bảo dưỡng và sửa chữa , Lựa chọn mua điều hòa mới .

A. Sử dụng và chọn loại điều hòa cho phù hợp
a. Sử dụng

- Rất nhiều người để nhiệt độ 24 và 25 độ , để tránh nhiệt độ bên ngoài chênh lệch qua lớn thì ban ngày để 28 độ C và ban đêm để 29 độ , và sử dụng thêm quạt cùng .
- Cái này rất nhiều người hỏi? tại sao đặt xuông 16 độ mãi vẫn không lạnh thì kinh thưa là trên cái điều khiển các bác cầm hiển thị nhiệt độ đó chỉ là đặt nhiệt độ cho phòng , còn nguyên tắc của ĐH thì tùy theo môi trường nhiệt độ áp suất bên ngoài
nó chỉ thổi ra một nhiệt độ cố định dao động từ 13 đến 18 độ tại cửa thổi.

b. Chọn loại điều hòa cho hợp lí
- Dành cho người có điều kiện : Dùng hết các loại Inveter
+ Nguyên nhân : Tiết kiệm điện( nhưng ko nhiều đâu nhé )
- Dành cho người điều kiện vừa phải : Phòng ngủ dùng Inveter , phòng khách , phòng ăn dùng điều hòa thường
+ Nguyên nhân : Kinh tế mình không đủ
_ Dành cho người điều kiện bình thường : Loại điều hòa thông thường
+ Nguyên nhân :Em ít tiền chỉ cần mát là ok lắm rồi
* Nguyên nhân của tất cả :
- Tại sao em bảo lựa chọn Inveter cho phòng ngủ , vì giấc ngủ rất quan trọng có sức khỏe là có tất cả và inveter nó làm được điều đó ,em chỉ nói ý chính về hoạt động của nó .
+VD với Inveter : Khi các bác đặt nhiệt độ trên điều khiển là 26 độ thì IN sẽ chạy bao giờ thổi nhiệt độ trong phòng đó đủ 26 độ khi đủ 26 độ thì trên cửa thổi sẽ liên tục thổi ra 26 độ để cho phòng của mình lúc nào cũng 26 độ và lốc máy luôn luôn hoạt động để giữ nhiệt độ 26 độ và nhiệt độ phòng không bao giờ bị thay lên xuống vì thế giấc ngủ chúng ta sẽ không có thay đổi nhiều ,ngủ sẽ ngon hơn ,mai lại có sk tốt đi chiến đấu kiếm tiền .
+VD với điều hòa thường : Nó sẽ khác với Inveter , đặt 26 độ thì cũng chạy cho phòng đủ 26 độ ,khi đủ 26 độ thì lốc mấy sẽ ngừng hoạt động chỉ còn quạt gió chạy . Và khi nhiệt độ phòng tăng lên thì máy lại đóng lốc chạy và lúc này tại cửa thổi lại dao động nhiệt độ thổi ra là 13 đến 18 độ . Như vậy nhiệt độ phòng thay đổi rất thất thường lúc lên lúc xuống , không ổn định như Inveter.

Còn nữa ... phần B

P/S: E cũng chỉ biết ít và chia sẻ , còn bác nào biết nữa thì chia sẻ để mọi người đều biết ( cái nào em nói sai thì cũng thông cảm vì em cũng biết chỉ có thế)

sh150i1980

Xe tăng
B. Bảo dưỡng và Sửa chữa .
a. Bảo dưỡng
- Nếu gia đình sử dụng ít và nhà không phải mặt đường (hay nơi ít bụi) thì vào mùa hè một tháng một lần các cụ tự làm đó là vệ sinh cái lọc ở cục lạnh trong nhà rất đơn giản :
+ Hai tay hai đầu mở cái lắp ra trong đó có hai cái lưới lọc mang ra xịt nước rửa sạch và lắp vào đó là OK
+ Kiểm tra xem có hiện tượng lạnh kém hay không thì rất đơn giản : Nhà nào cũng có cặp nhiệt độ ,ngon hơn mà có cặp nhiệt độ điện tử thì đơn giản hơn nữa , bật điều hòa khoảng 5 p thì chĩa cái nhiệt độ đó vào sát cửa gió thổi ra( trung bình cứ báo nhiệt độ từ 14 đến 19 độ là ok) nếu không có thì dùng nhiệt độ bình thường buộc chun vào cửa gió một lúc rồi kiểm bỏ ra kiểm tra.
+ Còn với cục nóng thì 2 đến 3 năm gọi thợ đến bảo dưỡng một lần
b , Lắp đặt ban đầu và sửa chữa
- Lắp đặt ban đầu rất quan trọng : mà anh em thợ trời nắng họ chay cũng khá vất vả lắp hùng hục khi bật điều hòa mát xong cái là lại phải đi , thợ đến thì pha cho em cốc nước mát ,nếu không đưa cho 1 đến 2 lít bảo hai anh em mua nước uống hộ anh làm cẩn thận cho anh ( đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn , đừng tiếc ạ.) và yêu cầu các em ý làm cẩn thận các bước sau :
+ Phải lấy băng dính bịt hai đầu ống đồng khi luồn vào ống bảo ôn hay đút qua tường (vì nhiều khi trong ống bảo ôn hay có nhiều bột , hay bụi tường , nếu chui vào ống sẽ dẫn đến sau này bị tắc gọi là tắc ẩm )
+ Kiểm tra hở của hai đầu nối ống đồng , đoạn nối cục lạnh và đoạn nối cục nóng ( Theo nhà sản xuất nào cũng vậy bao giờ trong máy cũng thừa mấy gam gas để cho thợ mở ra để đuổi khí ra ngoài đường ống , khi đó dặn các em đuổi kĩ không khí ra ngoài trong đường ống cho mình , và mở từ từ rồi đóng lại để kiểm tra hai đoạn nối trên ,nếu hai đoạn nối ok thì mới mở hết nhé)
- Nếu với nhà nào ở ngay mặt đường hoặc nơi không khí bụi,gần công trường thì công , bụi bặm thì hãy gọi thợ một năm bảo dưỡng một lần vì khi điều hòa càng sạch thì trao đổi nhiệt càng tốt và độ lạnh càng sau và nhanh ,cũng sẽ tiết kiệm điện .
* Những chú ý về sửa chữa và bảo dưỡng
- Bảo dưỡng thường hay có thêm nạp bổ sung Gas :
+ Về nguyên tắc nếu không hở thì các cụ dùng đến 5 năm cũng chả bao giờ phải nạp thêm gas cả , khi đã hở thì chỉ là hết thôi chứ không thiếu
+ Còn các em thợ tiền công bảo dưỡng 1 cái máy có 150k nhà nào hai cái thì được 300k , mà thợ ở tận Vĩnh Tuy chạy đến tận Cầu Diễn không may bảo dưỡng một cái máy thì coi như đói rồi ( Nếu một máy thì đến cái đưa cho các em ý 2,5 lít ,2 cái 4 lít bảo làm cẩn thận cho anh , xem cái quạt cục lạnh nó rất hay bị bẩn bảo các em tháo rời ra mang xuống vệ sinh sạch sẽ )

P/S: Còn khi điều hòa bị hỏng hay bị hết gas các cụ gọi cho em để em tư vấn bắt bệnh từ xa , và cụ tự gọi thợ đến em sẽ bảo thợ cần kiểm tra cái gì , tránh các cụ bị chăn , Vì nó có nhiều vấn đề của anh em đem ra e sẽ không viết tiếp , mọi thông tin cần tư vấn hay hỏi , các bác có thể gọi cho em em tư vấn nhé ( em không có thợ để xử lí cho các cụ đâu nhé , không lại bảo PR) số em 0945.00.44.55 vui lòng nhắn tin cho em trước , e sẽ gọi lại cho , kinh phí thì e sẽ dựa vào các tin nhắn cuối mùa em sẽ gọi cho tất cả các cụ sms cho em ra mời m bữa bia của Campuchia.

Chỉnh sửa cuối:

sh150i1980

Xe tăng
Phần C : Lựa chọn điều hòa mới
Ở việt nam điều hòa chia làm 3 nhóm , cao cấp , trung cấp ,thấp cấp
a. Cao cấp :GENERAL , CARRIER Daikin , Panasonic ( từ 2010 trở đi Daikin đã chiếm vị trí số 1 của Panasonic ( Pana giờ phình phường)đến bây giờ Daikin ( bị dắt hơn về thương hiệu rồi )được đánh giá chất lượng khá tốt toàn diện thì CARRIER , GENERAL bác nào làm nhà nước sẽ biết ngày xửa chỉ Carrier , general)
b, Trung cấp : Toshiba , Shap, Fujitsu , LG, Samsung , Sumikura ... phần trung cấp thì em không biết đưa ra lựa chọn vì một là cao cao hẳn hai là thấp thấp hẳn
c, Thấp cấp : Nagakawa , Funiki, Midea, Gree, Skyworth,..... nhóm thấp cấp ổn định thì có Gree là chất lượng có vẻ ổn định vì nó là hàng nhập khẩu .
Top điều hòa cũ thì em chịu ,
EM XIN LỖI CÁC BÁC <DẠO NÀY EM BẬN QUÁ < LÊN KO CHĂM SÓC CÁC BÁC ĐƯỢC
CÁCH VỆ SINH LỌC BỤI

Chỉnh sửa cuối:

sh150i1980

Xe tăng
Bác nào cần mua điều hòa của Midea thì vào đây mà xem , đọc pass bạn SH thê nào cũng rẻ hơn được tí , thằng này trước nó là nhân viên của em
http://www.spcmidea.vn
Còn mua các loại điều hòa khác thì vào đây http://www.dienlanhthienphu.com.vn

THÔNG BÁO KHẨN ( xin phép Mod để chữ to cho các cụ biết )
Hiện nay do tình hình nắng nóng , thợ khan hiếm và chạy sô quá nhiều dẫn đến quá tải , mệt mỏi , và điều hòa nhiều khi lỗi lắp đặt rất nhiều , mà đã có vấn đề thì các cụ bỏ tiền ra mua sẽ mang bực vào mình ,vì đã bị hở gas , mà nạp lại ko hút chân ko , độ lạnh sẽ kém . hay do thợ làm ẩu ko quấn băng dính bịt các đầu đồng khi luồn bảo ôn ,(trong bảo ôn có rất nhiều bột ) và dẫn đến bột đó chui vào ống đồng dẫn đến tắc ẩm rất nhiều và điều hòa chạy một lúc lại ngắt ,xử lí mệt mỏi lắm ,gọi có khi các chú ý cũng chẳng quay lại .
Những điều lưu ý khi lắp điều hòa vào những ngày này
+ Tiền công bây giwof dao động chắc khoảng 300K , đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn , thợ đến pha cho các chú hai cốc nước mát , xong đưa cho các chú ít tiền 1 đến 2 lít trước bảo lát uống bia , và nhắc nhớ làm cẩn thận cho anh nhé .
+ Thợ đến lắp giám sát thợ
- Ống đồng : Có nhiều thợ sẽ không bắt ốc dàn lạnh (gọi là gác co)nối với ống đồng , mà cắt luôn để hàn cái này nhanh nhưng ko tốt vì bụi hàn chui vào ống sẽ gây tắc , về sau tháo ra tháo vào phức tạp và một số hãng sẽ ko bảo hành , bảo thôi các em cố bắt ốc cho anh
- Nhớ dặn thợ lấy băng dính cuộn các đầu ống đồng họ mang đến để lắp cho nhà mình , tránh bụi bẩn chui vào đó
- Dặn thợ đuổi khí trong dàn cho mình (vì nhiều thợ kém , ẩu hay bỏ qua )
- Trước khi thợ xả gas nhắc thọ đấu điện sẵn vì ko may có hở còn hồi gas lại được
- xong lấy nước xà phòng bảo các bác kiểm tra ốc nối dàn lạnh và ốc nối dàn lạnh có hở ko , ko hở mới cho cuốn băng cuốn vào .
Em phải cảnh báo . Vì các bác thợ tay nghề làm nhiều rồi , họ sẽ biết , nắng nóng này thợ xấy , hay thợ điện nước , bác bốc vác cũng đi lắp điều hòa .

Và đây là thợ làm , các bác cứ thích khuyến mại công lắp đặt hoặc trả tiền công lắp đặt giá rẻ thì các em sẽ làm dư này ... làm như vậy tốn tiền ống đồng , độ lạnh sẽ kém hơn

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Em mua các điều hoà cũ, vì ở chỗ dùng cũ mọi người hút thuốc nên bây giờ về phòng giàn lạnh có mùi rất hôi. Có cách nào khử được mùi hôi này.

adng

Xe điện
nhiệt độ trong phòng ko phụ thuộc môi trường bên ngoài đâu cụ ạ. Môi trường bên ngoài chỉ giúp tiền điện nhiều hay ít mà thôi.
Nhà em lắp 5 bộ sharp inverter cả, công suất chọn theo thể tích phòng xong lúc đầu chạy lâu đạt lạnh lắm. Máy LG chạy mau đạt hơn, hơ tay ở cửa gió mát lẹm. Các cụ chọn máy lưu ý. Độ bền giờ bọn chúng ngang nhau cả thôi

thungxam

Xe tăng
Em thấy nhiều nơi họ quảng cáo về dh inverter một cái hơi quá như tiết kiệm 50% điện năng vs điều hòa thường . Thực sự em chỉ thấy nó êm ái thôi chứ điện năng em lấy ampe kìm ra đo 2 máy nó same same .

Tiger Hunter

Xe container
Em thấy nhiều nơi họ quảng cáo về dh inverter một cái hơi quá như tiết kiệm 50% điện năng vs điều hòa thường . Thực sự em chỉ thấy nó êm ái thôi chứ điện năng em lấy ampe kìm ra đo 2 máy nó same same .
Inverter nó điều chỉnh giảm dòng điện ở chế độ duy trì (sau khi đã đạt đến nhiệt độ đặt). Nếu cụ đo lúc nó mới chạy chưa đạt đến nhiệt độ đó, hoặc do cụ đặt nhiệt độ quá thấp thì 2 máy như nhau :D
Nếu cụ chạy máy inverter liên tục thời gian dài thì nó mới lợi, còn nếu chạy ít thì chả khác biệt gì

Trung_Si

Xe hơi
Inverter có tác dụng nữa là hạn chế dòng khởi động động cơ nên động cơ khởi động chậm hơn êm hơn nhưng cũng làm mát chậm hơn đh thường 1 chút.

sh150i1980

Xe tăng
Điều hòa inveter và điều hòa thường , nó giống xe của cụ chạy trong thành phố và cụ chạy đường trường đó , đứa nào nói tiết kiệm 50% tất vỡ mồm nó ra nhé , nó chỉ khoảng 15% thôi

sh150i1980

Xe tăng
Dùng điều hòa thế nào để không có cảm giác khô mũi cụ chủ nhỉ!
Cụ đặt nhiệt độ quá thấp cụ cứa đặt 28 hoặc 29 độ rồi dùng thêm quạt , vì cái mũi ở xứ mình đang quen cái độ ẩm nó cao rồi ,giờ độ ẩm nó thấp là thấy kho ngay

sh150i1980

Xe tăng
nhiệt độ trong phòng ko phụ thuộc môi trường bên ngoài đâu cụ ạ. Môi trường bên ngoài chỉ giúp tiền điện nhiều hay ít mà thôi.
Nhà em lắp 5 bộ sharp inverter cả, công suất chọn theo thể tích phòng xong lúc đầu chạy lâu đạt lạnh lắm. Máy LG chạy mau đạt hơn, hơ tay ở cửa gió mát lẹm. Các cụ chọn máy lưu ý. Độ bền giờ bọn chúng ngang nhau cả thôi
nhiệt độ bên ngoài có ảnh hưởng đó cụ nhé , nếu điều hòa bình thường khi nhiệt độ bên ngoài 29 độ thì cử thổi bên trong sẽ thổi ra khoảng 13 đến 14 , nhiệt độ bên ngoài 39 độ thì bên trong chỉ thổi ra được 18 độ ,vì thế cần giải nhiệt cho cục nóng bên ngoài càng tốt thì độ lạnh càng tốt , nhiệt độ và áp suất đi với nhau

thanh.cooling

Xe tải
Cụ chủ có nhu cầu về Tháp Giải nhiệt thì hú em nhé. Giá OF cho cụ

adng

Xe điện
nhiệt độ bên ngoài có ảnh hưởng đó cụ nhé , nếu điều hòa bình thường khi nhiệt độ bên ngoài 29 độ thì cử thổi bên trong sẽ thổi ra khoảng 13 đến 14 , nhiệt độ bên ngoài 39 độ thì bên trong chỉ thổi ra được 18 độ ,vì thế cần giải nhiệt cho cục nóng bên ngoài càng tốt thì độ lạnh càng tốt , nhiệt độ và áp suất đi với nhau
Giả sử nhiệt độ môi trường là 39 độ, chỗ đặt cục nóng thông thoáng. Giả sử trong phòng không có thêm vật phát nhiệt.
Nếu cụ cho máy chạy thật lâu thì có đạt được 13 độ không?
"áp suất nào" thế cụ?

cuncoi08

Xe tải
Cụ cho em hỏi em thường đặt nhiệt độ 28-29 độ, gió nhẹ và bật thêm quạt cây, như thế trong phòng mát đều và êm hơn. Vậy có cần thiết dùng loại có inverter nữa không, trong khi số tiền chênh lệch giữa 2 loại dùng được khá điện hoặc có thể thêm được thiết bị khác.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em đang ngắm con LG V13APM mới ra có công nghệ đuổi muỗi
Tham khảo ý kiến các cụ có nên láp ko nhỉ dòng Lg ko biết thế nào chạy có êm và mát sâu ko nữa

sh150i1980

Xe tăng
Giả sử nhiệt độ môi trường là 39 độ, chỗ đặt cục nóng thông thoáng. Giả sử trong phòng không có thêm vật phát nhiệt.
"áp suất nào" thế cụ?
Nếu điều hòa gia đình thì không được bác ,còn điều hòa chuyên dụng thì ok

adng

Xe điện
Nếu điều hòa gia đình thì không được bác ,còn điều hòa chuyên dụng thì ok
Chúng nó đều có các bộ phận thực hiện chức năng giống nhau mà cụ.
Tính toán nhiệt bọn chúng như nhau cả. Theo giả thiết em đặt ra thì là sẽ thực hiện được.

coolpix8700

Xe ngựa
... Theo giả thiết em đặt ra thì là sẽ thực hiện được.
Giả thiết bác đặt ra còn thiếu!
Đó chỉ là phương trình cân bằng - trao đổi nhiệt. Khi nhiệt lấy đi (do hoạt động của điều hòa) nhiều hơn nhiệt truyền vào từ bên ngoài qua tường, cửa, trần,... thì sẽ đạt được và ngược lại thì sẽ không.
Bác đã cố định nhiệt độ phải đạt và nhiệt độ bên ngoài (chênh lệch nhiệt độ) nên cân bằng nhiệt chỉ phụ thuộc và công suất điều hòa, thể tích phòng và cấu tạo tường (các cửa), trần nhà,... Tuy nhiêu néu công suất điều hòa không cao, phòng rộng thì càng gần 13 độ tốc độ giảm nhiệt độ càng giảm. Nết công suất điều hòa không đủ do phòng quá rộng, lượng nhiệt truyền từ ngoài vào nhiều hơn khả năng lấy đi của điều hòa thì sẽ không bao giờ đạt được 13 độ c dù điều hòa luôn hoạt động ở công suất cao nhất!

Chỉnh sửa cuối: