[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

hummer2b

Xe hơi
Sống ko có chí tiến thủ thế thì chịu, thời nào thì thích nhàn nhã lương thấp thì cũng ko mua đc nhà. Còn lương 6-7 củ là thấp so với mặt bằng chung của dân vp ở xã hội lắm, mới ra trường vài năm còn bảo lương khởi điểm chứ làm đen lúc có con rồi vẫn lương từng đó thì đừng tự trách mình sao ko mua đc nhà.
Làm nhà nước bây giờ tầm lãnh đạo cấp vụ lương cũng loanh quanh 10tr đổ lại thôi cụ ạ, mà đó là đa số chứ ko phải chỗ nào cũng có thêm thu nhập ngoài lương đâu.

Gameplay

Xe máy
Đâu cũng có người nọ người kia cụ ạ, em thì thấy nhiều người HN gốc giờ giàu càng giàu thêm hoặc di cư vào SG hay ra nước ngoài kéo theo cả gia đình, anh em rất phát triển đó ạ, Còn mấy cụ lê la quán nước con đề con lô mỗi chiều hay nhậu nhẹt thì tỉnh thành nào chả có đâu cứ các cụ gốc HN đâu
Ở đâu chả có người thành công hay thất bại. Nói về
HN gốc cứ cho tính là 5-7 đời đi cũng đa số là dân di cư từ Thanh Hoá ra HN dưới thời Vua Lê, chúa Trịnh (2 ông này đều là người Thanh Hoá và phát động làn sóng di cư rất đông dân xứ Thanh ra HN, đến mức dân xứ Thanh chiếm đa số ở Thăng Long lúc bấy giờ). Ở lâu lâu 5-7 đời rồi ko tính gốc Thanh hoá nữa mà gọi là gốc HN. :)

Còn tính từ năm 1920 thì cả Hà nội chỉ có 70.000 dân. Hiện tại là 9 triệu dân :)

Gừng

Xe container
Tôi thì lại thấy tuỳ tính người. Tôi cũng gốc HN, bố mẹ cho mỗi đứa 1 cái nhà trung tâm Hà nội, giá mỗi cái không dưới 10 tỷ mà tôi thì từ cái nhà đó đã mua 10 cái khác trong khi thằng em tôi chỉ ăn chơi rượu chè, ăn bám ob già, chả dư được đồng nào
cụ dự đoán bao h chị Hồng tăng lại ls, e thấy cái món e vay nó đề 6.2% trong 2 năm, liệu có nghĩa trong 2 năm nữa chị Hồng ko tăng ls?

Justforfuntoo

Xe container
cụ dự đoán bao h chị Hồng tăng lại ls, e thấy cái món e vay nó đề 6.2% trong 2 năm, liệu có nghĩa trong 2 năm nữa chị Hồng ko tăng ls?
Shinhan còn 5 năm không tăng cơ
Nhưng em cũng nghĩ trong vòng 2 năm tới không tăng ls để kinh tế có đà phục hồi
Khi nào lạm phát cao tầm 5-10% thì chị Hồng mới tính đến chuyện tăng ls
Nên em nghĩ 2-3 năm nữa ls chưa tăng đâu, kinh tế không lên nhanh được như vàng, ck, bds mà có độ trễ nhất định

Justforfuntoo

Xe container
Giờ ls không giảm liên tục là may rồi, tăng thì khó
Các cụ cứ nhìn vào chỉ số lạm phát để xem ls tăng giảm
Kinh tế nhìn chung còn rất khó khăn
Bds cũng chỉ tăng nóng ở 1 số khu vực ở HN thôi chứ cả nước vẫn ảm đạm

Gừng

Xe container
em mạnh dạn dự đoán đầu quý 3.
Ko thể

Shinhan còn 5 năm không tăng cơ
Nhưng em cũng nghĩ trong vòng 2 năm tới không tăng ls để kinh tế có đà phục hồi
Khi nào lạm phát cao tầm 5-10% thì chị Hồng mới tính đến chuyện tăng ls
Nên em nghĩ 2-3 năm nữa ls chưa tăng đâu, kinh tế không lên nhanh được như vàng, ck, bds mà có độ trễ nhất định
e nghĩ như cụ

Giờ ls không giảm liên tục là may rồi, tăng thì khó
Các cụ cứ nhìn vào chỉ số lạm phát để xem ls tăng giảm
Kinh tế nhìn chung còn rất khó khăn
Bds cũng chỉ tăng nóng ở 1 số khu vực ở HN thôi chứ cả nước vẫn ảm đạm
Ko thể

e nghĩ như cụ
Vậy em qyau sang tráng trứng vậy.
Nhiều không dám nói chứ 7% thì em cũng tự tin.

nhaque_tb

Xe buýt
Tiện đang gặp ngài Phó Thủ, bác hỏi hộ em lương 9-10 củ giờ có mưa được nhà ko.
Vợ e lương 9 củ mà hôm nào cũng hỏi báo giờ mua được nhà, ko trả lời thì bảo khinh người, mà trả lời thì e ko trả lời được.
Không có nước nào lo được hết nhà cửa cho công dân ở những Tp lớn cả.! Ko nên ngồi than lương thấp ko mua đc nhà mà hãy nghĩ cách kiếm đc nhiều tiền hoặc là đi thuê cả đời ! Xã hội giờ khá công bằng, làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít!

alceste

Xe điện
Làm nhà nước bây giờ tầm lãnh đạo cấp vụ lương cũng loanh quanh 10tr đổ lại thôi cụ ạ, mà đó là đa số chứ ko phải chỗ nào cũng có thêm thu nhập ngoài lương đâu.
Nếu đã xác định mục tiêu mua nhà thì phải cày, còn nếu ko cày, thích cuộc sống nhàn thì ko mua nhà. Đời đơn giản vậy thôi.

Làm nhà nước thì đa số hoặc gia đình có điều kiện, hoặc nếu chuyên viên thì vẫn xoay xở đi đánh việc ngoài, làm dự án, làm chuyên đề, chứ nếu sau năm năm đi làm, vẫn chỉ chờ vào đồng lương không, ko cố gắng thì đừng kêu là do đất nước :D.
Cấp vụ h hơn 10M lâu rồi cụ ơi, lương, hệ số phụ cấp, MPC, rồi nền lương cơ bản tăng, nên chắc lâu cụ ko cập nhật rồi.

Bố mẹ em xưa cũng làm nhà nước, đi làm về bố thì làm hàng thủ công, mẹ thì tăng gia, rồi buôn bán thêm, việc gì cũng được miễn là chính đáng là được, ngay thời em ra trường, chưa có tiền tối 2vc thay vì ngồi ôm nhau còn ngồi ôm máy tính chán chê nhập số liệu thuê.

FC Juventus

Xe buýt
Theo e cụ khéo 2 năm nữa họ còn giảm ls cho cụ ý. Châu âu còn uýnh nhao, nhu cầu hàng xuất của Vietnam còn thấp, Trung + khó khăn thì hàng giá rẻ còn tràn ngập đông lào, doanh nghiệp trong nước h làm ăn nghiêm túc cũng không vay ngân hàng nhiều và dài nữa >>> lạm phát Vietnam ngày càng thấp. Chỉ bằng mắt h cũng thấy giá cả có tăng đâu vì cầu nội địa thấp >>> ls vì thế chỉ giảm tiếp cụ ạ. Nôm na chính sách tiền tệ Vietnam h nó điều hành như của Nhật sau thập kỷ mất mát (dù Vietnam rủi ro cao hơn) ạ.

Goya

Xe buýt
Đấy là em nói ví dụ trong xã hội mà cũng không hiếm đâu. Đầy chỗ làm nhân viên quèn lương chỉ thế thôi loanh quanh 10 triệu đổ lại. Chả biết thế nào gọi là chí tiến thủ cụ cũng đừng vội chê bai người ta. Ai cũng khôn ai cũng giỏi ai cũng giầu thì còn gì là xã hội nữa
Chỉ làm văn phòng lương như thế mà đòi mua nhà thủ đô thì chính phủ nào chiều nổi hả cụ. Muốn mua nhà thì phải chịu khó chịu khổ, làm văn phòng xong tối phải cày thêm những việc khác nữa chứ. Em ngày xưa tay trắng phải làm vài ba việc một lúc mới mua được căn nhà đầu tiên là căn tập thể cũ 30m2, xong rồi mới đổi lên nhà tốt hơn dần dần.
Em thấy là bây giờ các bạn trẻ còn nhiều cơ hội đấy, chứ chục năm nữa phân hóa giàu nghèo rất ghê (AI sẽ làm cho phân hóa nhanh hơn nữa) thì em sợ là khó thực sự

Granjota

Xe đạp
Trước em cũng nghĩ như cụ đó ạ.

Nhưng đến khi đi thuê nhà, rồi giá thuê nhà (không nói đến giá mua) của em tăng từ 12 lên 14tr.

Rồi khi chủ nhà bán nhà lại phải lóc cóc tìm chỗ thuê mới. Mặc dù tiền mặt của em gửi bank dư sức thuê nhà tiếp.

Nhưng khi vay trả góp, tiền trả gốc với lãi hàng tháng bằng tiền thuê thì vẫn nên mua cụ ạ. Cái này tùy thu nhập từng người thôi. Do đó em vẫn chốt mua.

Chứ cứ ngồi check bong bóng này nọ làm gì, những cụ nào đã có nhà rồi mua căn thứ 2 thứ 3 thì không nói. Với lãi suất giờ xuống thấp, cũ gửi 4.6%/năm chưa chắc đã bù được lạm phát đâu ạ.
Bác thuê nhà 12tr/tháng thì chắc điều kiện để mua cũng đã tới. Vẫn theo chủ đề thảo luận thì e đang nói đến những người trẻ cố vay mượn bằng mọi cách để mua nhà ạ. Chứ bản chất nếu có đủ tiền thì e thích đi thuê hơn.

thunt2

Xe máy
Website
namcuong.villas
Không có nước nào lo được hết nhà cửa cho công dân ở những Tp lớn cả.! Ko nên ngồi than lương thấp ko mua đc nhà mà hãy nghĩ cách kiếm đc nhiều tiền hoặc là đi thuê cả đời ! Xã hội giờ khá công bằng, làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít!
E nào giám than đâu. Tháng nào con vợ e nó tiêu ít quá e còn sợ nó dỗi, phải hỏi lại xem tháng vừa rồi có chuyện gì mà tiêu pha ít thế.

nguyenvancuong88

Xe buýt
đây có đủ nhà nhưng tháng ko đủ 2 triệu tiêu vặt đây, tiền nằm bất động hết rồi,khổ méo chịu đc , cac ông có tiền tiêuđã may, kêu cái gì,đọc lại comment hóa ra vừa muốn mua nhà vừa muốn sướng, tôi lại cứ tưởng cácông nghèo thật :))

lionheart88

Xe tải
Thằng cu em mình vay mua nhà trả trong 20 năm, cày đến nay được 12 năm rồi, nhịn ăn nhịn mặc chắt bóp đủ kiểu, sống khổ éo tả được.
Đùng 1 cái K giai đoạn cuối mới ra đi xong, nhìn lại mười mấy năm khổ sở lại tiếc nuối.
Ăn ko dám ăn, tiêu ko dám tiêu, du lịch ko dám đi, chơi ko dám quyết.
Trước lúc gần đi cậu bảo "Tiền tiêu đắp vào thân là tiền của mình, chết là hết thôi anh, nhà xe giờ có ý nghĩa quái gì nữa đâu". Ngẫm lại thì cố gắng phấn đấu cũng tốt nhưng đôi khi gồng quá thì rất khổ suốt ngày nhìn cái nhà đang cày trả nợ để thủ dâm tinh thần, nhất là số đen thì...

Chỉnh sửa cuối: