Giới thiệu cho các cụ đi Cát Bà ngon - rẻ - thú vị.

Má Lúm

Xe tăng
Em đi về đã đc 1 tuần rồi, chuyến đi chả có gì gọi là hứng thú từ đầu bởi lẽ Cát Bà em đi nhiều lần rồi, lần này là đưa các cụ đi và chuẩn bị sẵn tinh thần bị chặt chém. Chưa hết mùa du lịch mà. Nhưng đến ngày thứ 2 mới thực sự thấy ko quá nhàm chán và khác với những lần trc.
Thói quen book phòng của em là lên agoda check giá đầu tiên, sau đó alo hỏi khách sạn. Thấy quy luật chung là giá hỏi thẳng bao giờ cũng cao hơn Agoda, book luôn cho lành.
Em ở ks Viễn Dương, book 2 phòng cho 4 người, mỗi phòng 2 giường mà họ cho 1 phòng ở tầng lửng cho 1 giường, dễ tính bỏ qua. Chờ từ 11h30 đến khi nhận phòng lúc 2h chiều mà hôm sau trả phòng lúc 3h họ tính quá giờ 3 tiếng :v thêm 300k. Dấu trừ to tướng. Tuy nhiên có 1 điểm cộng đó là lễ tân ks nhiệt tình chỉ bảo.

Chiều ngày 1 tắm bãi Cát Cò, tối ăn hải sản trên bè nổi. Giá đắt và cân điêu, 4 con ghẹ xíu xíu mà 1,2kg, hôm sau ăn 4 con to hơn có 7 lạng :| Tối lang thang tí rồi về nghỉ.

Hôm sau em định mua tour đi vịnh Lan Hạ và Đảo Khỉ. Nhưng đc giới thiệu đi bằng cách thuê đò. Tour 200k/ng đi trong 2h, còn thuê đò có 500k/chuyến đi đc 6 khách (quy định thế) và đi bao giờ chán thì thôi.

Đi xe ôm từ thị trấn ra bến Cái Bèo 10k/xe, gặp anh lái đò tên Quang, thật thà chân chất. Anh quê Nam Định, đầu tư cái đò 70tr mưu sinh ở đây, tối ngủ trên bè nổi chung với mấy anh em. Anh là 1 tour guide dân dã luôn. Liên tục kể chuyện khách tây như nào, chúng nó liều ra sao, kinh nghiệm lăn lộn với biển thế nào..... rồi còn tâm sự chuyện mưu sinh, mồ côi từ khi lên 5 tuổi, chất giọng thật thà lắm.

Hành trình chuyến đò là anh í đưa cả nhà em ra 1 cái bè nổi trên vịnh Lan Hạ, nuôi hải sản và cho thuê Kayak, nhà đấy có con cá song 70kg , khách đến họ hay cho xem, to vật vã.

Sau đó lượn lờ Lan Hạ, sạch hơn Hạ Long và lên đảo khỉ, chơi tí rồi về.
Trên đường về anh í dẫn vào 1 nhà đại lý thu mua hải sản, ko quên giải thích rằng bè này chuyên mua hải sản của các tàu đánh bắt về, rồi đem giao nhà hàng, anh biết rẻ thì giới thiệu thôi chứ ko đc chia chác gì đâu, họ bán giá đại lý cho mình mà vẫn hấp/luộc hộ, đại khái là bữa ăn no lòi mắt 4ng hết 1035k cả bia bọt, hôm trc ăn trên bè nhà hàng 1680k mà còn chưa đã.

Về nghĩ bụng phải viết 1 bài giới thiệu cho các cụ, giúp anh Quang đò thật thà :))
Cụ nào đi thì ra ủng hộ anh í, alo đặt báo trước là đc, rồi tự đi xe ôm ra bến Bèo là anh í chờ.
Bonus ảnh chụp vội, dạo này em lười ảnh ọt lắm.

Vịnh Lan Hạ

Anh Quang đò

Trên bè nổi có dịch vụ Kayak, 100k/lần, tây nó thuê đi cả buổi, em đi đc 20p thở ko ra hơi

Anh zai thật thà

Bè đại lý hải sản

View từ chỗ ngồi nhậu, đẹp hơn trên bè nhà hàng là cái chắc

Ăn no nê tất cả lại về

Chỉnh sửa cuối:

Má Lúm

Xe tăng
01699 813 405 sdt anh Quang đò các cụ nhóe, vừa rẻ vừa thú hơn, tại sao ko thử :))

themsuachua

Xe tải
Cám ơn cụ về những cảm nhận và thông tin hữu ích!

tuannbb

Xe điện
Rất hay, cảm ơn mợ!

VinhCivic

Xe tăng
anh Quang đò chở thế nào mà để mợ malum "say roài"...=))

Mescerdes

Xe máy
Mình thì thích đi Cô Tô hơn :)

ars3nal

Xe buýt
nhìn mấy cái ảnh đi vịnh Lan Hạ của cụ mà em thấy giống đợt em đi vịnh Hạ Long thế ạ, cũng đi thuyền rồi mua đồ giữa biển luôn ạ