Giúp e với.. Vespa LX125 ie bỗng tốn xăng bất thường !?

cafesuada

Xe điện
Xe này em mua từ 2011, phun xăng điện tử, lúc đầu đi ổn và mua 4 lít xăng đi được trung bình 130-140 km.

Một năm trở lại đây, 4 lít chỉ đi được gần 100 km, sụt khoảng 30-40%.

Em mang ra đại lý bảo hảnh, bảo dưỡng phun kim này nọ xong vẫn không được cải thiện.

Theo các cụ nguyên nhân là do đâu? Cụ nào biết chỗ nào giỏi và uy tín để tìm ra nguyên nhân không ạ? Em cũng thất vọng với các thợ của hãng rồi, vì chúng nó cũng có vẻ vừa thiếu trách nhiệm và cũng không được cứng tay nghề lắm.

Em mang xe ra hãng 2-3 lần rồi mà chúng nó cũng chỉ ậm ừ thay dầu, lau kim phun, ... nhưng không tìm ra được nguyên nhân.

xzibit

Xe hơi
Cái này xe em cũng bị, e đi vespa s cùng đời với cụ! Mày mò vái tứ phương thì như sau, xe đời ie này đã dùng phun xăng và cài phần mềm nhưng vì là đời phun xăng đời đầu tiên nên phần mềm hơi cùi so với đời 3vie! Nguyên nhân xuất phát do xe sau khi sử dụng lâu lọc gió có hút gió lẫn 1 ít bụi vào họng lọc gió dẫn đến bộ đếm bên trong xe xuất hiện sai số gây tốn xăng! Cách khắc phục là cụ mang ra hãng (nên mang ngày thường ít xe mình có thể trông coi thợ làm cẩn thận) rồi bảo thợ vệ sịnh kỹ lọc, họng lọc gió và thay lọc gió nếu cần (lọc gió 90k) sau đó cụ bảo thợ nó cài lại TPS cho xe nói nôm na là sẽ cắm giắc trên xe vào máy tính đọc lỗi và reset lại phần mềm (cụ phải bảo thợ nó vệ sinh bộ gió thật kỹ nhé ko có kết quả ko như ý muốn đâu)
Sau đấy xog xuôi cụ lấy xe đi khoảng 3 ngày nếu như ga-lăng-ti của xe cao thì quay lại bảo nó mới cài TPS ga-lăng-ti cao nó sẽ cài lại cho cụ (phần mềm cùi) rồi cụ đi khoảng 1 tuần xe sẽ tự set phần mềm lại là ok
P/S: cụ nhớ kiểm tra buzi nữa dòng này buzi đi lâu không thay cũng dễ gây tốn xăng, trước em làm xe em ở chỗ Nguyễn Thái Học cụ ạh!

Chỉnh sửa cuối:

cafesuada

Xe điện
Cái này xe em cũng bị, e đi vespa s cùng đời với cụ! Mày mò vái tứ phương thì như sau, xe đời ie này đã dùng phun xăng và cài phần mềm nhưng vì là đời phun xăng đời đầu tiên nên phần mềm hơi cùi so với đời 3vie! Nguyên nhân xuất phát do xe sau khi sử dụng lâu lọc gió có hút gió lẫn 1 ít bụi vào họng lọc gió dẫn đến bộ đếm bên trong xe xuất hiện sai số gây tốn xăng! Cách khắc phục là cụ mang ra hãng (nên mang ngày thường ít xe mình có thể trông coi thợ làm cẩn thận) rồi bảo thợ vệ sịnh kỹ lọc, họng lọc gió và thay lọc gió nếu cần (lọc gió 90k) sau đó cụ bảo thợ nó cài lại TPS cho xe nói nôm na là sẽ cắm giắc trên xe vào máy tính đọc lỗi và reset lại phần mềm (cụ phải bảo thợ nó vệ sinh bộ gió thật kỹ nhé ko có kết quả ko như ý muốn đâu)
Sau đấy xog xuôi cụ lấy xe đi khoảng 3 ngày nếu như ga-lăng-ti của xe cao thì quay lại bảo nó mới cài TPS ga-lăng-ti cao nó sẽ cài lại cho cụ (phần mềm cùi) rồi cụ đi khoảng 1 tuần xe sẽ tự set phần mềm lại là ok
P/S: cụ nhớ kiểm tra buzi nữa dòng này buzi đi lâu không thay cũng dễ gây tốn xăng, trước em làm xe em ở chỗ Nguyễn Thái Học cụ ạh!
Cám ơn cụ.
Cụ có nhớ trước đây xe lúc tốn xăng 1 lít đi được bao nhiêu km không ?

gacbeong

Xe hơi
cụ bảo thợ làm vệ sinh là ok mà

Cũng lằng nhằng phết nhỉ ?
Không biết 3v i.e. có giải quyết được vấn đề này không ?

nhaquelaioto

Xe tăng
Tưởng em nó cũng tốn rồi mà

Xudkny

Xe hơi
Xe cụ uống kinh nhỉ, e đi vespa 3v lâu lâu mới đổ 1 phát, dạo này xăng rẻ, đổ full bình có 80k

cafesuada

Xe điện
Xe cụ uống kinh nhỉ, e đi vespa 3v lâu lâu mới đổ 1 phát, dạo này xăng rẻ, đổ full bình có 80k
Thường thì mỗi khi đổ full bình, cụ đi được bao nhiêu km thì nó báo nháy cạn xăng phải mua thêm ?

Xudkny

Xe hơi
Xe e cũng ít đi. Nhưng lần trc đo tầm 2 lít 8- 3 lít

stone_lamp

Xe điện
tốn bằng con bốn bánh của em, em sợ vp lắm rồi, trươc cũng có em Gran, vừa tốn vừa nóng, chịu ko được