[Thảo luận] Giúp em cách lái xe trên đường đông và hay ùn tắc

cuchuoi

Xe máy
[FONT=&quot]Tuyến đường em đưa con đi gửi rồi đi làm là tuyến Đại Cổ Việt - Trần Đại Nghĩa -Đồng Tâm - đường Giải Phóng - ngã tư Vọng - Trường Chinh - Láng. Theo em đây là một trong những tuyến đường hay ùn tắc nhất của Hà Nội, thế mà một người mới lái như em lại phải đi lại hàng ngày - thế mới đau em.[/FONT]
[FONT=&quot]Mấy hôm trước, em đi đến đoạn từ Đại Cồ Việt rẽ trái sang Trần Đại Nghĩa (đoạn này đang thi công nút Kim Liên - ĐCV nên hay tắc) chợt giật minh vì phía trước em chẳng có lấy 1 bác taxi hay 1 bác 4b nào cả (vì bình thường em hay bám đuôi taxi đi cho dễ) mà đằng sau em lại cả một đoàn dài cũng nối đuôi rẽ trái. Cực chẳng đã, em đành gồng mình xông pha. Ối chao ôi, toàn là 2b cứ nhè đầu mình mà phi, lại còn 2b hai bên chèn lấy chèn để. Em cứng người nhích từng tí một, chỉ sợ táng vào 2b bên cạnh. Giờ cao điểm mà chẳng thấy chú xxx nào, chắc là đang bận phía trên ngã 4. Lò dò lâu vãi thì làn trước mặt bỗng thoáng được tí, nhìn thấy khoảng đường trống trước mặt em định phi lên thì 2b hai bên đã tranh thủ chèn đầu minh rồi. Toát mồ hôi. Nhiệt độ trong xe em là 23 độ C mà em vẫn nóng, chỉ tội nghiệp con nhỏ, chắc về cảm lạnh mất.[/FONT]
[FONT=&quot]Đúng lúc đó em thấy một bác mặt hơi đỏ (ban đầu em nghĩ là uống bia rồi nhưng sau nghĩ lại chắc tại cáu quá máu dồn lên não nên thế) đập kính phụ em rầm rầm. Bỏ ***, mình đã chèn vào ai đâu, em nghĩ thế nhưng vẫn hạ kính xuống hỏi:[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Gì thế ạ![/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Mày mới lái à?[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Gì ạ (em nghe không rõ lắm).[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Mày mới lái đúng không?[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Bác này sẵng giọng quá, hơi bị cáu đấy nhưng thôi. Em trả lời:[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Dạ vâng.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Mày phải đánh ra bên kia chứ.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Thế thì nhờ bác chỉ đường giúp, may quá.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Bác ta đi ra chỗ trống phía trước móc tay gọi em đánh xe lên. Vừa nhích lên tí đã lại nghe tay vỗ vào thân xe:[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Cẩn thận đè lên chân người ta bây giờ.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Trời ạ! Biết làm sao đây ?[/FONT]
[FONT=&quot]Vừa may lúc đó có 1 chú xxx đến, bắt làn xe đi từ Kim Liên tới phải dừng lại cho "đoàn em"qua. Hú vía.[/FONT]
[FONT=&quot]Thế là từ hôm đó đến nay, em đi đến đoạn đó toàn phải bám đuôi các bác khác thôi. Các bác có cách gì tư vấn cho em với.[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]

mr_chipheo

Xe buýt
Cách đi đường đông và tắc là Không sợ xước sơn(y)

KunBoy

Xe buýt
Cụ đi AT hay MT vậy??? AT thì nhàn quá rồi, chạy tốc độ chậm thui, thỉnh thoảng liếc gương cả 2 bên xem mình có lấn hay ép bác nào không :P, có khoảng trống là đè ga nhoi lên, Em là Em chỉ sợ các bác 2b xơi vào mông vợ 2 Em thui :'(:'(:'(

Xecutkit2008

Xe điện
Em cũng hay đi đường này, bình thường đoạn giao cắt trên thì không nhất thiết phải bám vào xe oto thì cụ mới đi đc chỉ cần có xe máy sang che cho cụ cái *** xe là bám theo sang cộng với cụ nháy xi nhan đôi và kết hợp nháy pha.Tóm lại khi cụ sang đoạn này thì để rộng bên phải xe để cho xe máy nó che cho cụ chứ không cụ mà bám sát thì chả ai che cho cụ mới lái đâu.(y)

hoangthanh2345

Xe buýt
Chúc mừng bác mới phải chứ vì bác càng có thêm kinh nghiệm bổ túc tay lái, hồi em mơi thi xong cũng ko nghĩ là lái được đường HN ngay vì đi học minh thấy mình lái mà thầy ngồi bên LẮM MỒM quá, cáu gắt lien tục, thế mà em mua xe xong phóng vù vù, cũng đôi ba lần 2b hôn nhẹ vào em rồi, nhưng là tại nó chen lên vượt đèn ạ.(b)

MinhPT

Xe tăng
Em cũng mới chạy xe trong phố 1 tháng. 2 tuần đầu cũng phải toát mồ hôi khi đi qua Nguyễn Lương Bằng, Khâm Thiên. Rồi dần dần cũng quen thôi ạ. Bám sát xe trước cũng cần phải cẩn thận ạ. Tự tin và dũng cảm là OK bác ạ.

xegicunglai

Xe buýt
Có hai nguyên tắc khi đi đường phố ( bất cứ đường nào chứ ko riêng gì tuyến này )
1. Đè đầu xe 2 bánh nhưng phải đúng luật ( nháy pha & còi ) tuyệt đối ko được rón rén ( sẽ ko bao giờ qua được )
2. Sử dụng tốc độ ( chân ga) hợp lý ( ko nhanh quá - dễ tai nạn, nhưng ko chậm quá - dễ kẹt xe )

Để đạt được 2 nguyên tắc trên thì chỉ có mỗi 1 cách là tăng giờ bay.(b)

ht900

Xe buýt
Bác xegicunglai nói chí phải, lúc mới lái gặp quả đường tắc thì vãi lái. Nhiều trường hợp bị kẹp bánh mỳ 2 bên thì em cứ ép sát bên lái vì còn nhìn được, bên phụ là em phải nhìn cả thân chủ chú 2 bánh xem có phản ứng gì không mới dám đi qua.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cách hay nhất là ....tiến lên thôi ạ. Đi mãi rồi quen thôi. Sước xe tí thì về sơn lại, có gì đâu. Mình đi tử tế nhưng có ai nhường cho mình đâu. Chả nhẽ đứng đường mãi à:21::21::21:(y)

[FONT=&quot]Tuyến đường em đưa con đi gửi rồi đi làm là tuyến Đại Cổ Việt - Trần Đại Nghĩa -Đồng Tâm - đường Giải Phóng - ngã tư Vọng - Trường Chinh - Láng. Theo em đây là một trong những tuyến đường hay ùn tắc nhất của Hà Nội, thế mà một người mới lái như em lại phải đi lại hàng ngày - thế mới đau em.[/FONT]
[FONT=&quot]Mấy hôm trước, em đi đến đoạn từ Đại Cồ Việt rẽ trái sang Trần Đại Nghĩa (đoạn này đang thi công nút Kim Liên - ĐCV nên hay tắc) chợt giật minh vì phía trước em chẳng có lấy 1 bác taxi hay 1 bác 4b nào cả (vì bình thường em hay bám đuôi taxi đi cho dễ) mà đằng sau em lại cả một đoàn dài cũng nối đuôi rẽ trái. Cực chẳng đã, em đành gồng mình xông pha. Ối chao ôi, toàn là 2b cứ nhè đầu mình mà phi, lại còn 2b hai bên chèn lấy chèn để. Em cứng người nhích từng tí một, chỉ sợ táng vào 2b bên cạnh. Giờ cao điểm mà chẳng thấy chú xxx nào, chắc là đang bận phía trên ngã 4. Lò dò lâu vãi thì làn trước mặt bỗng thoáng được tí, nhìn thấy khoảng đường trống trước mặt em định phi lên thì 2b hai bên đã tranh thủ chèn đầu minh rồi. Toát mồ hôi. Nhiệt độ trong xe em là 23 độ C mà em vẫn nóng, chỉ tội nghiệp con nhỏ, chắc về cảm lạnh mất.[/FONT]
[FONT=&quot]Đúng lúc đó em thấy một bác mặt hơi đỏ (ban đầu em nghĩ là uống bia rồi nhưng sau nghĩ lại chắc tại cáu quá máu dồn lên não nên thế) đập kính phụ em rầm rầm. Bỏ ***, mình đã chèn vào ai đâu, em nghĩ thế nhưng vẫn hạ kính xuống hỏi:[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Gì thế ạ![/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Mày mới lái à?[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Gì ạ (em nghe không rõ lắm).[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Mày mới lái đúng không?[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Bác này sẵng giọng quá, hơi bị cáu đấy nhưng thôi. Em trả lời:[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Dạ vâng.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Mày phải đánh ra bên kia chứ.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Thế thì nhờ bác chỉ đường giúp, may quá.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Bác ta đi ra chỗ trống phía trước móc tay gọi em đánh xe lên. Vừa nhích lên tí đã lại nghe tay vỗ vào thân xe:[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]Cẩn thận đè lên chân người ta bây giờ.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Trời ạ! Biết làm sao đây ?[/FONT]
[FONT=&quot]Vừa may lúc đó có 1 chú xxx đến, bắt làn xe đi từ Kim Liên tới phải dừng lại cho "đoàn em"qua. Hú vía.[/FONT]
[FONT=&quot]Thế là từ hôm đó đến nay, em đi đến đoạn đó toàn phải bám đuôi các bác khác thôi. Các bác có cách gì tư vấn cho em với.[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]

summer

Xe tăng
Đi đường tắc thì khó tìm ra được kinh nghiệm gì để tránh
Mỗi hôm một kiểu
Chỉ có thể tránh bằng cách đi thật sớm hoặc thật muộn...cái này khó :D
Nếu đã rơi vào tắc đường cứ đường mình mình đi
Không luồn lách, không lấn làn, bám xe khác và giữ đều tốc độ kẻo xe sau tông vào

Lamborghini78

Xe điện
Cái này thì phải tự bản thân mình thôi. Bác cứ đi nhiều sẽ quen thôi mà :21:

Okane

Xe container
Cách tốt nhất là đối diện với nó, cứ nhè đường tắc mà đi, đi mãi thành quen rồi thấy k sợ.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cứ phần oto mình tiến , bám hơi sát xe trước 1 tí để ko cho 2b nó chèn ngang vào( vấn đề này em trả giá cản trước bên phải xước bét nhè rồi vẫn chưa làm lại để thế 2b nó nhìn thấy nó ko lấn vào đâu :)) , bám sát phân cách trái ko cho xe máy lọt vào căn lại mệt, dg tắc mà lái hiền quá thì ko thoát dc các bác ạ, đấy là kn của em ạ :P

theph

Xe điện
Vụ này chỉ có tăng giờ bay thôi. Hồi em mới lái em còn chủ động phi lên đê La Thành, phi thẳng dốc Đào Tấn - Nguyễn Khánh Toàn (cua tay áo, cực đông lúc sáng sớm) để luyện quả leo dốc nhích - dừng - nhích :77: và trộm vía sau đó hoàn toàn tự tin khi phi vào đường tắc. Chúc cụ mau giải quyết được vấn đề.
Bổ sung phát là em đi MT chứ đâu có AT để đi đâu.

FordEverest2007

Xe buýt
Đi mãi rồi sẽ quen, xe em to thế mà em đi có sao đâu. Em là em cứ cót ép, không sợ dao dựa, lá cọ vì đã có bác bảo hiểm lo rồi. Nếu có bám sau đuôi 4B thì phải bám sát, đừng để 2b nó len vào

haianh

Xe tải
quan trọng kụ phải quan sát gương hai bên, chú ý 2b đi cùng chiều,ngược chiều thì họ thấy mình rồi họ tự tránh và quan trong nữa là phải máu lên 1 chút.(y)

Cahtra2008

Xe tăng
Cứ đường mình mình đi và chú ý bám đuôi xe trước là ổn thôi bác(b)(b)(b)