[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

Cutit1809

Xì hơi lốp
Em thấy có người bảo tía tô ( đặc biệt lá tươi) cũng đc, chắc do hợp cơ địa. Nếu ko dùng cần tây tươi thì dùng bột cần tây có OK ko các cụ ?
E học dược liệu thì ứng dụng tía tô chủ yếu giảm đau hạ sốt chứ ko thấy tác dụng hạ acid uric.
Bột cần tây phải là loại sấy lạnh mới ko bị mất chất nhưng ở VN bát nháo, chả biết nó sấy lạnh thật không vì sấy lạnh tốn kém hơn sấy nóng rất nhiều

nguyen_son2508

Xe buýt
em cũng bị gout nhưng mấy năm nay em ko bị lại lần nào, ăn uống vẫn vô tư mà cũng chưa bao giờ uống thuốc, mà rượu bia thì tuần ít nhất 3 trận, còn bt thì 5 trận. Cụ nhìn lịch của em:
Sáng chạy 7-10km, về ăn cháo đậu xanh với đậu hoặc cơm gạo lứt với lườn gà. 1 tuần em chỉ 1 lần ăn bún phở thôi. Trưa lại cơm gạo lứt với lườn gà hoặc thịt luộc. Nói chung là toàn đồ luộc là chính. Ăn nhậu hàng ngày nhưng không thịt chó, hải sản. Ngày xưa bữa ăn 1 cân lòng thì giờ ăn vài miếng thôi. Tóm lại khâu cái mồm lại và đi khám thận cụ nhé. Bị gout phần lớn là do chức năng thận nó kém nên tại sao có những người gầy, chẳng ăn uống gì mà vẫn bị. Vì thận lọc và đào thải kém nên nó ứ axit uric trong cơ thể. Nói chung bị mới thấy cái bệnh này nó khốn nạn lắm cụ à, chẳng khỏi được đâu nên ăn uống phải giữ gìn thôi

cusao

Xe lăn
em cũng bị gout nhưng mấy năm nay em ko bị lại lần nào, ăn uống vẫn vô tư mà cũng chưa bao giờ uống thuốc, mà rượu bia thì tuần ít nhất 3 trận, còn bt thì 5 trận. Cụ nhìn lịch của em:
Sáng chạy 7-10km, về ăn cháo đậu xanh với đậu hoặc cơm gạo lứt với lườn gà. 1 tuần em chỉ 1 lần ăn bún phở thôi. Trưa lại cơm gạo lứt với lườn gà hoặc thịt luộc. Nói chung là toàn đồ luộc là chính. Ăn nhậu hàng ngày nhưng không thịt chó, hải sản. Ngày xưa bữa ăn 1 cân lòng thì giờ ăn vài miếng thôi. Tóm lại khâu cái mồm lại và đi khám thận cụ nhé. Bị gout phần lớn là do chức năng thận nó kém nên tại sao có những người gầy, chẳng ăn uống gì mà vẫn bị. Vì thận lọc và đào thải kém nên nó ứ axit uric trong cơ thể. Nói chung bị mới thấy cái bệnh này nó khốn nạn lắm cụ à, chẳng khỏi được đâu nên ăn uống phải giữ gìn thôi
Thế là đã có động thái chăm sức khoẻ cho mình kỹ rồi...rất ủng hộ.
Em khám năm nào cũng có uric trên 500, bia rượu uống hàng ngày, chỉ 1 lon buổi tối, cafe , ớt cay...bình thường, ăn uống bình thường không kiêng khem gì cũng ít tiệc tùng và không nhậu. Có chơi toe lit phong trào , tuần 3 buổi....Đến nay do giời thương nên vẫn chưa dính gout. Chắc do thận vẫn khoẻ chăng?

LuckyCar

Xe container
Cụ có cách nào làm hết hạt tội chưa sẻ em với nhé. Em giờ có nhiều hạt tophi rồi :(
Em trước (khoảng năm 2018-19) nổi cục to bằng đầu ngón tay ở đầu gối rồi, em vạ vật mấy năm trời, mỗi năm chỉ đau 2-3 đợt thôi, mà mỗi đợt nó có 3-4 tháng không khỏi dứt điểm được, tóc đang xanh tốt mà bạc hẳn đi, bị đến mức em thành phản xạ tự nhiên là mỗi sáng thức dậy việc đầu tiên là sờ tay vào 2 đầu gối xem bên nào nóng hơn, chỉ số 7-800, chán chả buồn xét nghiệm, thường xuyên phải ăn và tè trên giường, dù nhà vệ sinh cách có 2m.
Thế rồi, mấy năm nay em ngon lành rồi, tennis dưỡng sinh chơi được, cục tophi nhỏ dần rồi biến mất, hải sản vẫn chén đẫy mồm, thịt chó mà tiện cũng gắp được. Bí quyết rất đơn giản, allopurinol (tên thuốc nào cũng được, miễn là hoạt chất này) cụ ạ, uống đều, lâu dài như các cụ già uống thuốc huyết áp ấy, không đâu cũng phải uống duy trì, chắc chắn là có hại, nhưng lợi nhiều hơn thì vẫn phải uống thôi, liều lượng thì nghe ngóng để điều chỉnh cho phù hợp.

ambdiep

Xe buýt
Em trước (khoảng năm 2018-19) nổi cục to bằng đầu ngón tay ở đầu gối rồi, em vạ vật mấy năm trời, mỗi năm chỉ đau 2-3 đợt thôi, mà mỗi đợt nó có 3-4 tháng không khỏi dứt điểm được, tóc đang xanh tốt mà bạc hẳn đi, bị đến mức em thành phản xạ tự nhiên là mỗi sáng thức dậy việc đầu tiên là sờ tay vào 2 đầu gối xem bên nào nóng hơn, chỉ số 7-800, chán chả buồn xét nghiệm, thường xuyên phải ăn và tè trên giường, dù nhà vệ sinh cách có 2m.
Thế rồi, mấy năm nay em ngon lành rồi, tennis dưỡng sinh chơi được, cục tophi nhỏ dần rồi biến mất, hải sản vẫn chén đẫy mồm, thịt chó mà tiện cũng gắp được. Bí quyết rất đơn giản, allopurinol (tên thuốc nào cũng được, miễn là hoạt chất này) cụ ạ, uống đều, lâu dài như các cụ già uống thuốc huyết áp ấy, không đâu cũng phải uống duy trì, chắc chắn là có hại, nhưng lợi nhiều hơn thì vẫn phải uống thôi, liều lượng thì nghe ngóng để điều chỉnh cho phù hợp.
Cảm ơn cụ. Em cũng đang theo phương án này. Hi vọng giảm dần

cairong_2011

Xe container
Ah nói thêm về thằng Nhất Nhất này để các cụ biết: các cụ xem tivi chắc biết nó quảng cáo loè bà con thế nào, xem cái qc hoạt huyết nhất nhất xong mà ai cũng thấy mình bị bệnh, và bệnh gì cũng chưa được,… thằng này kinh doanh thiếu đạo đức giống như Thái Dương ấy, vụ covid cũng lợi dụng truyền thông đưa tin hoạt huyết nhất nhất với covir hỗ trợ dtri covid, thằng covir thì nâng giá x2,3 lần… nói túm lại là không nên tin tưởng những cty kinh doanh bất chấp kiểu đó.
He he he. Cụ biết Nhất Nhất là thương hiệu của cụ VIP nào góp phần ko ?

Cutit1809

Xì hơi lốp
He he he. Cụ biết Nhất Nhất là thương hiệu của cụ VIP nào góp phần ko ?
E ko rõ nhưng làm ăn Vậy thì ko nên dùng sp của nó, ko xấu ngang thì cũng xấu dọc. Quảng cáo kiểu lừa đảo gây hiểu lầm, rất nhiều ông bà già ở quê nghe qc xong tự đi mua uống rùi đó

nguyen_son2508

Xe buýt
Em khám năm nào cũng có uric trên 500, bia rượu uống hàng ngày, chỉ 1 lon buổi tối, cafe , ớt cay...bình thường, ăn uống bình thường không kiêng khem gì cũng ít tiệc tùng và không nhậu. Có chơi toe lit phong trào , tuần 3 buổi....Đến nay do giời thương nên vẫn chưa dính gout. Chắc do thận vẫn khoẻ chăng?
thường những người trên 500 mà không đau, cụ để như thế lâu là sau nó thành bệnh lý đấy. Mà bệnh lý đến lúc phát là nặng lắm đó, cụ không nên chủ quan

hauyenhd

Xe container
Cụ trên nói đúng đó e từng uric trên 500 trong mấy năm k có biểu hiện gì nên mặc dù bác sĩ khuyến cáo e cũng k quan tâm mấy bia rượu bình thường đến năm thứ 3,4 gì đó mới có 1 hôm chân bị sưng k đi được nhưng e mua cái vỉ cochicin cái loại 16k/vỉ ấy về uống 1 viên hết luôn nên nghĩ bệnh này vớ vẩn thôi lại tiếp tục đến giờ nó mới phát ra thì quá muộn rồi. Giờ e ăn kiêng + uống thuốc + thể thao đi kiểm tra định kỳ thì uric toàn dưới 300 nhưng cái chỗ sưng thì k bao giờ phục hồi được nữa nó vẫn ê ẩm hàng ngày như chực phát bất cứ lúc nào.

cusao

Xe lăn
thường những người trên 500 mà không đau, cụ để như thế lâu là sau nó thành bệnh lý đấy. Mà bệnh lý đến lúc phát là nặng lắm đó, cụ không nên chủ quan
Đúng là không nên chủ quan !

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
E chơi thể thao thuộc dạng trâu bò, bơi chạy đạp mà uống khiếp quá, thi thoảng phải làm 1 viên colchicin với arcoxia, đang tính uống cao gắm, tía tô với mấy thành phần. 2 triệu cho 1 tháng. Có cụ nào hết chưa ạ

Tranducduong

Xe tải
E chơi thể thao thuộc dạng trâu bò, bơi chạy đạp mà uống khiếp quá, thi thoảng phải làm 1 viên colchicin với arcoxia, đang tính uống cao gắm, tía tô với mấy thành phần. 2 triệu cho 1 tháng. Có cụ nào hết chưa ạ
Phí tiền cụ ah! Cứ duy trì bthuong vậy là ổn , đau thì cụ uống 2 loại kia! Còn đâu Không Nghe mấy cái linh tinh nữa cụ ah

nguyen_son2508

Xe buýt
đã bị thì không bjo hết nhé cụ ơi, quan trọng cái mồm mình. Em uống nhiều nhưng ăn hạn chế lắm, đấy là ngày nào em cũng chạy tầm 5-10km đấy

cusao

Xe lăn
Cái món này đế.ch nói phét được đâu bởi nguyên nhân gốc dễ là do hệ thống thực hiện việc trao đổi chất của mỗi người mỗi độ tuổi khác nhau và ngoài ý muốn chủ quan.
Do vậy, tất cả các biện pháp dược hoặc vận động, chế độ ăn uống chỉ nhằm giảm bớt hoạc kiểm soát phần nào chỉ số thành phần gây bệnh trong máu mà thôi.
Người gầy cũng bị, người béo phì cũng bị, ăn ít ăn nhiều đều bị....tuy mức độ có khác nhau.
Tuy nhiên, phòng chống và kiểm soát hiệu quả hơn rất nhiều so với buông bỏ ạ.

Xuân Bách

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của em. Khi đã bị Gout thì sẽ có 2 cái sau các cụ cần làm.
1. Chủ động: như ăn uống, tập thể dục, uống các loại lá …. Cái uống các loại lá này theo kinh nghiệm của em thì vô vàn. Từ lá tía tô đến cao gắm …. Để kéo dài thời gian ổn định. Người hợp cái này, người hợp cái kia.

Ở đây e lưu ý các cụ nếu đã uống theo hướng chữa bệnh thì phải đảo do cơ thể sẽ thích nghi dẫn đến nếu uống liên tục sẽ mất tác dụng. Em ví dụ như khi các cụ uống nước chè, mới uống thì sẽ mất ngủ nhưng uống nhiều thì bị nhờn. Uống sang cafe thì mất ngủ. Sau 1 thời gian quay lại chè thì lại mất ngủ. Do vậy, thời gian này các cụ uống tía tô thì sau khoảng 1 tháng các cụ chuyển loại khác như cao gắm … thì nó sẽ hợp lý hơn.

2. Bị động: kiểu gì khi bị Gout cũng sẽ gây đau. Do vậy các cụ cần chọn phương pháp chữa sao cho phù hợp và an toàn.

Bigmoto

Xe container
E vẫn chạy đều, đạp xe đạp nữa, hix. Nhưng uống nhiều quá, chỉ bia k rượu
cụ hạn chế bia đê! F1 nó bảo bố đạp xe tiêu hao chưa đến 150calo mà 1 lon bia đã 200calo đấy cụ, theo e làm tí riệu cho đỡ
nặng bụng, đồ nhậu thì cá nó ít protein hơn thịt.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
đã bị thì không bjo hết nhé cụ ơi, quan trọng cái mồm mình. Em uống nhiều nhưng ăn hạn chế lắm, đấy là ngày nào em cũng chạy tầm 5-10km đấy
E còn 1 cái vmm70 tháng 9, 1 cái 70.3 tháng 4 sang năm nữa. Đang cố gắng không biết sao đây. Vừa rồi chạy đà nẵng 42 ngon ơ. Thi thoảng nhậu vào vẫn đau

nguyen_son2508

Xe buýt
E còn 1 cái vmm70 tháng 9, 1 cái 70.3 tháng 4 sang năm nữa. Đang cố gắng không biết sao đây. Vừa rồi chạy đà nẵng 42 ngon ơ. Thi thoảng nhậu vào vẫn đau
cụ nghe em, đi khám chức năng thận. Nguồn cơn của bệnh gút là do chức năng thận làm việc kém không đào thải được axít uric. Không phải yếu thận hay abc đâu, mà là chức năng thận cụ nhé. Em cũng phải khám và uống mấy cái thực phẩm chức năng kliểu Ích thận vương đấy

Linh Quang

Xe máy
có cách nào hạ axit uric tự nhiên ko cần uống thuốc men gì ko các cụ ?