Hà Giang - Cao Bằng

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
(hành trình Hà Giang -Cao Bằng)

Tiếp theo chúng tôi đi Phó Bản, cách dinh họ Vương khoảng 20 phút ô tô. Phố xá ở đây cũng không có gì đặc biệt lắm. Có nhiều nhà của người Hoa, nhà được gọi là trình đất- tức là nhà làm bằng đất. Kiểu nhà này rất mát về mùa hè, ấm về mùa đông.

Lang thang trong phố cổ, chúng tôi ghé vào chơi một nhà người Hoa. Chủ nhà rất vui vẻ mời khách lạ vào nhà chơi. Con gái chủ nhà rất xinh gái, da trắng trẻo, mắt đen láy, khuôn mặt đầy đặn, phúc hậu. (tiếc là em không chụp được ảnh cho các bác ngắm)
Tiếp theo đoàn quay lại Đồng Văn ăn trưa và đi tiếp Mã Pì Lèng. Người ta gọi con đường này là con đường hạnh phúc.

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thứ 3, 13/11/2007
Tx Hà Giang – Cao Bằng
Xe lượn 1 vòng thị xã trước khi đi Cao Bằng.
Trên đường đi CB, đoàn ghé thăm Căng Bắc Mê (di tích trại giam thời Pháp thuộc). Di tích này lâu nay chắc không có ai ngó ngàng đến thì phải. Cỏ cây mọc um tùm.

Đoạn đường gần 300 km này là đoạn đáng nhớ nhất trong hành trình của chúng tôi. Trước khi đi, tôi đã tham khảo mấy bác trong otofun. Nhưng thực tế còn kinh hơn nhiều. Khoảng hơn 50 km đường xấu và rất xấu. Suốt từ Bắc Mê, Bảo Lâm, Bảo Lạc, Tĩnh Túc đường toàn đá sỏi lổn nhổn, nhiều đoạn đang làm đường, chỉ còn 1 làn xe chạy. Có lúc em phải nấp vào giữa 2 đống đá để nhường đường cho xe to đi trước.

Qua thị trấn Minh Đức (?), đoàn dừng chân chụp ảnh

Chạy đến Nguyên Bình thì đường rất tốt, em vít ga lên trên 60 từ đấy cho đến Cao Bằng. Có đoạn bẻ lái liên tục rất gấp đến nỗi em suýt nhầm đường về … Bắc Kạn. May phát hiện ra nên phải quay lại mất mấy km. 11h đêm đoàn mới tới CB.

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
(hành trình HG-CB)
Thứ 4, 14/11/2007
Cao Bằng – Pắc Bó
Đường xá cũng không tốt lắm. Chúng tôi suýt nữa nhầm đường đi cửa khẩu. Thăm Pắc Bó độ 1h rồi quay xe đi hồ Thang Hen, huyện Trà Lĩnh. Chúng tôi theo chỉ dẫn của dân địa phương, đi theo đường quốc lộ mới. Đường đẹp như đường Lạng Sơn. Đến ngã 3 Trà Lĩnh thì rẽ trái, thêm khoảng 5 km nữa thì rẽ trái vào khu du lịch Thang Hen. Khu vực này hiện đang được cải tạo. Vào mùa nước, toàn bộ 36 hồ ở đây sẽ đầy nước, cảnh sắc lung linh rất đẹp. Trong sách non nước Việt Nam nói hồ có thủy triều lên xuống 2 lần.

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thứ 5, 15/11/2007
7h sáng, đoàn đi thác bản Giốc. Đường xá nói chung tốt. Đến thác, anh bộ đội biên phòng gọi vào đòi em giấy tờ và hỏi có giấy phép không ? Em giải thích là chả có ai nhắc nên không biêt quy định . Bác bDDBP bảo một lúc rồi cho đi. Bác muốn em bồi dưỡng 50K. Hì em thuộc tip người ki bo nên bác ý ứ chăn được cái gì.
Bây giờ đang là mùa khô, nên nước ở các sông hồ xuống thấp nhiều.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Ngày xưa em cũng chụp Hà Giang bằng cái FZ5 - cái đồ chơi của con gái em bây giờ

Nhà Vua Mèo

Cái cổng

Cái cửa

Cái sân

Bên trong

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cái này cũng ở Hà Giang, gần chỗ họ Vương thì phải

chỗ rặng cây là nhà họ Vương. Thầy phong thủy bảo là đất có hình con rùa, trước có 2 quả mâm sôi (núi) án ngữ, dòng họ nghìn năm vững bền

Chỉnh sửa cuối:

BOEING787

Xe hơi
Em muốn bổ xung thêm một số chi tiết về Khu di tích nhà họ Vương:
Đây là toàn cảnh nhà họ Vương đấy các Bác, Nó nằm trọng trong một cái thung lũng, bốn bề là núi đá bảo vệ. E không biét ngày xưa Vương Chính Đức căn cứ vào đâu để chọn nơi này chứ cứ theo ngu ý của Em thì khi đánh nhau dùng kế hoả công của Khổng Minh thì chết chắc...

Còn đây là ngôi mộ Vợ thứ 3 của Vua Mèo, nằm ngay phía bên trái cổng nhà họ Vương:

Và đây là chân dung vua Mèo Vương Chính Đức (ảnh chụp lại)

Cuối cùng, đây là Vua Mèo, Vợ thứ ba và con trai Vương Chí Sình. Vương Chí Sình là người được Bác Hồ kết nghĩa Anh Em và mời ra Hà Nội làm đại biểu Quốc hội các khoá 2 & 3 (Em cũng chưa sure lắm về thông tin này, Bác nào thấy chưa đúng thì đính chính lại giùm Em nhe). Hiện phần mộ của Ông cũng nằm ngay cạnh mộ bà vợ thứ 3 của vua Mèo, rất tiếc Em lại trót delete cái Ảnh đó rùi:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
đúng là như thế bác ạ. Hiện còn có một bác họ Vương làm ở việc ở UBDT miền núi gọi Vương Chính Đức bằng cụ

Bồ câu

Xe đạp
haat ký của Bác hay quá! tiếp đi Bác ơi

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
trông ảnh vợ ba và con trai trông như tây các bác nhể

Haiau

Xe tăng
Thầy phong thủy nói với vua mèo rằng Đất ở đây giống hình mu rùa , nhưng đằng trước bị hai quả núi chặn lại. dựng nghiệp ở đây thì chỉ có một đời làm vua. Vương chí Sình không nghe ,về sau thì đúng như thế ....em cũng quen một bác là cháu nội của Vương chí Sình..
Còn chuyện này nữa , ngày đó mỗi lần Bác Hồ mời xuống trung ương đi họp , Vua mèo đi kiệu mất hai ngày mới ra đến thị xã hà giang. Sau đó xe com mang ca. mới đưa về thủ đô..

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hì em lại nghe thấy chuyện không phải như vậy đâu. Tất nhiên chỉ là biết như vậy chứ chưa thấy tài liệu nào nói về dòng họ này cả. Lời của bác nói nghe có vẻ không ổn vì người đã nhờ đến thầy địa lý xem đất chắc không dám sai lời thầy đâu ạ.:) . Nên em đoán không có chuyện vua mèo không nghe lời

Thầy phong thủy nói với vua mèo rằng Đất ở đây giống hình mu rùa , nhưng đằng trước bị hai quả núi chặn lại. dựng nghiệp ở đây thì chỉ có một đời làm vua. Vương chí Sình không nghe ,về sau thì đúng như thế ....em cũng quen một bác là cháu nội của Vương chí Sình..
Còn chuyện này nữa , ngày đó mỗi lần Bác Hồ mời xuống trung ương đi họp , Vua mèo đi kiệu mất hai ngày mới ra đến thị xã hà giang. Sau đó xe com mang ca. mới đưa về thủ đô..

Haiau

Xe tăng
Hì hì...em cũng nghe lỏm các cụ người nhớn nói chuyện thế thôi... còn chuyện này thì đúng ,vợ ba của vua mèo là người ở phố hàng đào..

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hay nhể, dùng goole cũng có thể tìm được tư liệu về dòng họ này

Vy Da

[Tịch thu bằng lái]
Bác xe địa hình ơi, cảm ơn bác ảnh đẹp quạ Bác đi Fiat đường núi như thế có ngon lành không ạ? Xe cộ dọc đường có gặp tình huống gì đặc biệt không? Em cũng muốn làm một hành trình hoành tráng như thế nhưng chỉ sợ nhất là xe cộ trục trặc giữa đường. Thank bác trước nhẹ

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Trước khi đi xa, em đã cho xe xuống gara Tiên Phong để kiểm tra rồi (xe Jolie đời 2005). Gầm nó thấp nên cũng bị chạm vài lần. Sau 2000 km đường trường, xe ngon lành, chả có chuyện gì. Trong cốp em chuẩn bị sẵn dây cáp kéo xe (chưa phải dùng đến), dây câu bình ắc quy, nước, đồ ăn đủ 1 ngày cho 5 người phòng sự cố dọc đường, thuốc đau bụng....., quần áo rét, bình đun nước, pha cà fe,.., tất tật chất đầy cốp. Em còn mua thêm 1 ổ điện nối Lioa ở Đồng Văn nữa.

Tóm lại xe pháo chuẩn bị kỹ càng là được rồi bác ạ. Bác lo lắng quá cho nó tổn thọ ra:D

Bác xe địa hình ơi, cảm ơn bác ảnh đẹp quạ Bác đi Fiat đường núi như thế có ngon lành không ạ? Xe cộ dọc đường có gặp tình huống gì đặc biệt không? Em cũng muốn làm một hành trình hoành tráng như thế nhưng chỉ sợ nhất là xe cộ trục trặc giữa đường. Thank bác trước nhẹ

Laceti

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xin góp với các bác ít ảnh về mấy nơi này

Sông Quây sơn gần Thác Bản giốc

Cánh đồng hoa mà tôi nghe nói là Hoa Cầm

Còn đây là ở Hang Pắc Bó, ngắm suối Lê Nin và xem núi Các Mác

Suối Lenin

Laceti

Xe tăng
Website
www.facebook.com

Gần đó là mấy chú Vịt "vượt biên"

Dân 2 nước đi lại bằng phương tiện này, mất có 5000đ nhưng không dám sang vì sợ thu máy ảnh thì toi

Laceti

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đường từ Cao Bằng đi huyện NGuyên BÌnh và đến Hà Giang, nơi có chợ phiên các dân tộc thiểu số vẫn còn rất "hoang sơ", nơi đây cũng chính là nơi thành lập Đội VIệt nam tuyên truyền Giải phóng quân - tiền thân của Quân đội nhân dân Việt nam.

Nơi có mot thiếc Tĩnh Túc nổi tiếng, với địa danh Phja Đén nổi tiếng, có đèo Cô Lê A, đến đây tôi mới biết Lê - a là tên của người nữ kiến trúc sư làm ở khu vực này, sau cô chết do hổ vồ và mọi người đặt tên ngọn đèo cao nhất ở đây là đèo Cô Lê A. Vùng này với độ cao trung bình 1500m đên 2500mm so với mặt nước biển.

Đến đây tôi mới cảm thấy sự sung sướng khi có giây phút tĩnh lặng giữa màu xanh của núi rừng, của những bụi tre, rừng trúc, những thảm cỏ, nét bình dị của những mái nhà đơn sơ, sự hiền dịu và mến khách làm tôi cũng cảm giác thân quen như đã đến đây tự bao giờ...