Hà Giang mến yêu - Hành trình theo bước chân các thành viên Ô phở.

Xachxovacxi

Xe tải
Em cũng đã có dịp đi qua Mã pì lèng đợt tháng 6 vừa rồi, bọn em đi bằng xe máy.
Phải công nhận 1 điều là thiên nhiên và cảnh vật nơi đây thật đẹp, trên đỉnh đèo có 1 cái nhà là nơi để du khách có thể đứng ngắm bao quát toàn bộ đèo Mã pì lèng và sông Nho Quế. Dòng sông Nho Quế hoành tráng như vậy nhưng khi nhìn từ đỉnh đèo xuống chỉ nhỏ bằng ngón tay, chảy ngoằn ngoèo qua các chân núi. Có đi xe máy qua đây mới thấy hết vẻ đẹp hoang sơ và hùng vĩ của đèo Mã pì lèng và mới thấy hết được các thanh niên xung phong của 16 dân tộc 8 tỉnh miền bắc đã phải vất vả như thế nào để có được con đường chạy qua đây. Theo em được biết con đường đó là con đường Hạnh Phúc nối liền Tx Hà Giang và các huyện Đồng Văn, Mèo Vạc, riêng đoạn Đèo Mã Pì Lèng các công nhân phải treo mình trên vách đá 11 tháng trời để khoan đá, nhồi thuốc nổ để mở đường. Riêng đoạn đèo đó đã khiến rất nhiều các công nhân đã hi sinh. Vì thế trên đỉnh đèo có 1 tấm bia đá nói về lịch sử con đường Hạnh phúc và để tưởng niệm các công nhân đã hi sinh để mở đường.

@ mợ Z4: Đợi tối em tìm lại mấy cái ảnh chụp trên đỉnh đèo Mã pì lèng post lên giúp mợ nhá. Ảnh chụp ban ngày bằng con Ngìn Dê thôi nhưng cũng đẹp ra phết đới.

Chỉnh sửa cuối:

babetnhe

Xe điện
Em múa phụ hoạ tý :
Sáng Thứ Sáu tại Hà Giang, sau khi ăn sáng và Cafe chuẩn bị lên đường

Cảnh vật bên đường, cộp qua cửa kính xe

Chỉnh sửa cuối:

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Núi đôi Quản bạ là nơi dừng chân lý tưởng, độ cao hợp lý, thoáng mát và nhìn toàn cảnh xung quanh, tiếc là hôm chúng tôi đi, trời xanh mây trắng nắng vàng, không được chiêm ngưỡng cảnh núi quấn khăn như vẫn được thấy ( và hình dung) trong tranh ảnh giới thiệu về Núi đôi.

thành viên của Oto Fun cho nên sự thưởng thức cái đẹp nó cũng khác, khác và lộ ngay bản chất,
Bạn Nhè thì theo thói quen, thấy Núi đôi là toan sờ mó,

Bác Sơn ráck thì thẫn thờ vì cái sự thấy, thèm mà chả làm gì được vì tuổi tác:

kẻ thì thì thầm : ối chà, ái chà, anh nhỉ?? em nhỉ???

rồi thì a lô xô chụp ảnh cho nhau làm kỷ niệm, với cái back ground hoành tráng

nói gì thì nói, đi chơi xa là phải chụp ảnh, chụp cảnh, đây - Bên dưới nó là thế này đây :

Vì đường còn xa lắm nên ta lại tiếp tục cuộc hành trình......

Trangkum thì cứ xuýt xoa: ối dổ ôi, sao Ngô to theeeeeeeeeeeeeeeeees

Chỉnh sửa cuối:

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Sang ngày th ba, đim tâm bng bánh cun Đng văn bên bếp la hng vi t cây nhà lá vườn mang t nhà đi ca bác Chích Bông, dn túi thêm chc gói xôi ruc đ phòng trưa không có đ thc phm,

Bà bán bánh cun Phúc hu d gn,

c đoàn ngây ra n tượng vi giàn Lp treo lng lng trên gác bếp, nh này mc Xanh chp đc t đp lm cơ nên em nhường cho bn, ko mình up lên ri bn li bun vì đng hàng mà hàng bn li xu.

Ri my m mu hu li nhy vào ch, thu hoch thêm vài th b xung cho ba trưa, nhân tin chp vài cái nh :

đường lên Lũng cú mi đp làm sao , đúng là như tranh v, tht ra là em rt hn mình không th chp được, ghi được cái đp đến siêu lòng người ca khung cnh nơi đây v cho các bác cùng thưởng,
Thôi thì gi là ca nhà trông được, và nên hiu là: thc s nó đp gp nhiu ln nh ca em

Các cháu nh dc đường thì thân thin và dn lm, dn nhưng không phi là khôn li đâu nhé,

Em nh đến cnh tranh khách ca các bác xe ôm ti bến xe:
Tao m già tóc bc nhé ( em đy, hai lai mà ), Tao em xinh xinh sành điu nhé ( trangkum đy), tao thng cha già già mt dê dê nhé ( Hùng cò )

Vi đa hình toàn đá m côi, nơi đây được gi là Cao nguyên đá, đá chng ngược lên tri, đâu đâu cung đá, vy mà bà con ta vn sng len li, gây dng, trng trt cây ci, hoa màu xem ln nhng va đá nhìn thì hin lành mà nguy him
Qua kho sát thc đa, các nhà khoa hc đã phát hin trên cao nguyên Đng Văn khong 40 đim di sn hoc đim có giá tr tài nguyên có ý nghĩa quc gia và quc tế, bao gm: 7 di sn v tiến hóa trái đt, 7 đim v vườn đá, 6 đim di sn v vách đá dc đng có đ cao t 200-600 m.

Chỉnh sửa cuối:

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Tre em và bà con dân tc dc đường bn em đi qua
Đàn ông thì : loanh quanh nhà, chăm sóc vườn tược,

Ph n thì đi làm nương, hoc đi ch :

Tr em thì t chơi, t qun.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ đi kiểu gì mà xuất phát từ 16h45 đến TQ luc 6h (18h) vậy? Cụ chỉ em biết với, nếu là 6h sáng ngày hôm sau thì ko cần cụ bảo nữa.
Tớ lái nên trả lời chuẩn hơn.Đi từ HN lúc 16h 50 và đến Tuyên Quang khoảng 20h 15

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Nông nghiệp hóa thành thị :

Thôi, em up tạm thế, tối kể chuyện đêm khuya tiếp. ( chờ cái chữ nó nhảy vào đầu đã, vừa ăn no bụng xong, cái đầu nó Nu lắm:">)

Chỉnh sửa cuối:

tuanprado

Xe tăng
Ảnh đẹp quá mà lối dẫn chuyện cũng hấp dẫn lôi cuốn nữa. OF nhà ta cũng lắm Dị nhân.

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
@Z : Ảnh của bà chị dạo này nét hơn nhiều nên phần nào mất đi bản sắc :)
ờ, ảnh nét và không còn khung nhở?? chả còn chỗ mà chê nhở?? Cả nhà thông cảm, em chẳng có thời gian nên chỉ resize ảnh rồi up thôi, lúc nào sang bõ ô phở sẽ cắt cup và đóng khung cẩn thận.

Bạn Nờ nữ: Tuy rằng bạn Nờ Nam có úm ba la xì là bùa nhưng không lại với 18 thành viên trong đoàn, cùng giờ ấy, cũng hướng ấy khấn xin trời đất, cho nên bạn ấy vẫn đứt ruột mà tiếc thôi.

D&G : ym ngay cho chị, gửi cho chị mấy cái ảnh chị chụp bằng máy của em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
Trên đường đến nhà vua Mèo:

Vào thăm dinh vua Mèo và gặp ngay quả hàng rong án ngữ ở cửa ~X(~X(~X(~X(~X(

Mụ chủ, trông ... quen quen :D :D :D :D :D

D90 chụp bị hạn chế nhiều bác nhỉ. Mấy cái ảnh này mà chụp bằng D700 thì màu đẹp phải biết :(
Cái len của bác xong rồi đấy lúc nào tiện bác qua lấy nhé

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em có vài cái ảnh, công nhận đi chụp đời thường và phong cảnh thật là khó quá, sau đây đề nghị mốc xanh mời thêm các cao thủ về mảng này chỉ bảo cho hội mầm
1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

Chỉnh sửa cuối:

canbo

Xe tăng
Nhìn ảnh D700 đẹp hơn 7D các bác nhỉ. :P, Ngoài Canon và Nikon trong hội có bác nào dùng máy khác ko ạ.

OF vì cộng đồng
Nhìn ảnh D700 đẹp hơn 7D các bác nhỉ. :P, Ngoài Canon và Nikon trong hội có bác nào dùng máy khác ko ạ.
Bác mà nói thể là làm khổ em đấy và khổ luôn cả cái NikonVN:D

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Chúng mày dừng lại đây làm gì mà nhiều thế, mua thịt không? Không sợ Thịt lợn tai xanh đâu. Vì tao cắt tai vứt đi rồi, để tao gọi thăng con giai tao ra bán cho chúng mày nhé:

Mày mua thịt nhiều đi, bác Nhimphich bảo phải ăn nhiều chồng mày nó mới thích.

Ơ cái con Kinh này, mày đòi mua thịt của tao, giờ mày lại đòi ăn them thịt tao ???

thôi để tao làm điếu thuốc chia tay già làng rồi theo mày đi Kinh nhá.

Thằng cháu tao nó Nu lắm, hễ gái đẹp rủ là nó đi liền à.

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
D90 chụp bị hạn chế nhiều bác nhỉ. Mấy cái ảnh này mà chụp bằng D700 thì màu đẹp phải biết :(
Cái len của bác xong rồi đấy lúc nào tiện bác qua lấy nhé
Nghệ sỹ nhân dân, vì kinh doanh mà toàn phải nói trái lòng mình :))

OF vì cộng đồng
Đang có nhiều bác xem, cho em tranh thủ hỏi một tí :
Em rì sai bằng ACDSee hình như chất lượng ảnh bị kém đi, nếu làm bằng PS có đỡ hơn không?