[Funland] Hà Nội chia tách loạt trường chất lượng cao

phuongan

Xe điện
Em không có ý gì nhưng rất nhiều mẹ bảo con em học trường làng. Mà làng ở đây là GV và Nguyễn Trường Tộ.
P/s: Em hiểu trường CLC mà mợ phuongan nói chắc không phải GV.
Vâng đúng. Vì trường F1 nhà em hoạt động được 3 năm rồi ạ.

Tuan Can

Xe container
Có vẻ VN lại đi theo kiểu Tây là học công cho nhàn học tư nặng nhỉ?
Em thấy cũng tùy trường tư. Nhưng ở HN thì đa số là vét quân không vào được trường công. Số còn lại thì chọn quân xuất sắc đào tạo gà nòi.

Koka2015

Xe tăng
Đang trường thường, bây giờ lại đc thu tiền trường chất lượng cao, mà ko phải thuê đất mới với thủ tục kinh khủng, lại còn ở nơi đất vàng như thế, thì thử hỏi cờ vào tay cccm có phất ko? Chưa kể tránh đc mớ tiền từ thuê đất cho đến vẫn có tiền từ ngân sách.
Quá béo! Tầm này thì hiệu trưởng chắc cũng chỉ thực thi thôi.
Cụ nên nhìn ở nhiều góc độ, ko nên chỉ nhìn ở góc độ tiêu cực.
Đây là vẫn là trường công, nhà nước chỉ cho cơ sở hạ tầng ban đầu, không cấp ngân sách để trả lương giáo viên nữa, trường phải tự cân đối thu chi.
Nhà nước bớt được ngân sách, học sinh được học trong môi trường tốt, chất lượng cao với chi phí hợp lý, với quận có trường CLC sẽ có thành tích tốt, nhiều học sinh xuất sắc.
Nếu trường CLC thu học phí cao, mà đầu ra chất lượng thấp thì sẽ bị đào thải theo tự nhiên, phụ huynh không lựa chọn mà hiệu trưởng cũng sẽ bị cho nghỉ.

Hieumos

Xe container
Em vừa nhận được nội dung cuộc họp BGH trường Giảng Võ về việc thành lập Giảng Võ 2. Cụ nào cần inbox em gửi.

Em lặn lội chạy vạy mãi mới được suất trái tuyến, thôi thì ở lại trường cũ vậy.

KLam

Xe hơi
Cứ xây mới thêm nhiều trường học, bệnh viện...Thì tốt cho người dân. Trường tiểu học Kim liên đập đi xây lại vừa rồi là lấy toàn bộ đất của phòng giáo dục quận ĐĐ phía sau ( cũ ngày xưa là trường Nguyễn trường Tộ )nên diện tích rất lớn, khi xây dựng lại theo dự án tách thành Kim liên 1 và Kim liên 2 và khi hoàn thành thì một trường giữ tên Kim Liên, trường còn lại thành tiểu học Đống Đa
Quanh khu này giờ có đến mấy trường tiều học: Kim Liên và Đống Đa ngay sát cạnh nhau, đi lên 1 chút là Phương Liên, lùi xuống thêm chút là Phương Mai

phuongan

Xe điện
Em vừa nhận được nội dung cuộc họp BGH trường Giảng Võ về việc thành lập Giảng Võ 2. Cụ nào cần inbox em gửi.

Em lặn lội chạy vạy mãi mới được suất trái tuyến, thôi thì ở lại trường cũ vậy.
À, cái này là một may mắn của em nữa này. Muốn con học trường top trong quận, mà mình không thuộc hộ khẩu phường đó đành phải chạy trái tuyến. Trường CLC của quận thì tuyển sinh học sinh trong toàn quận, nên không phải chạy trái tuyến.
Xin chia buồn với cụ.

Dan du an

Xe cút kít
Liệu có phải chiêu chia tách chất lượng cao để tăng học phí không các cụ. Giống bệnh viên chia ra khu điều trị theo yêu cầu đó.

fundraiser

Xe container
Em thấy cũng tùy trường tư. Nhưng ở HN thì đa số là vét quân không vào được trường công. Số còn lại thì chọn quân xuất sắc đào tạo gà nòi.
Chuyện cho vào công hay tư cũng tùy theo điều kiện và quan điểm của bố mẹ nữa. Ngay gần nhà em là trường công cũng khá tốt nhưng em vẫn cho vào trường Tư xa hơn 1 đoạn. Các phụ huynh trong lớp đang lè lưỡi bảo tưởng cho vào trường Tư cho nhàn ai dè học nặng quá. Trong group còn của lớp mầm non con em thì thấy một số bố mẹ sau khi chuyển cho sang học trường công đang phải cho con học thêm tiếng Anh để duy trì vì thấy trình độ TA của các bạn trường công thấp hơn.

Hieumos

Xe container
À, cái này là một may mắn của em nữa này. Muốn con học trường top trong quận, mà mình không thuộc hộ khẩu phường đó đành phải chạy trái tuyến. Trường CLC của quận thì tuyển sinh học sinh trong toàn quận, nên không phải chạy trái tuyến.
Xin chia buồn với cụ.
Em có buồn đâu cụ, được quyền lựa chọn 2 trường mà. Nhưng chắc em vẫn chọn ở trường GV thường thôi. Sang trường kia đóng tiền học chát hơn.

vnptvinaphone

Xe buýt
Tóm lại là tách thành 1 trường mới với học sinh/lớp thấp, học phí và các chi phí cao hơn và trường cũ giá như thế ah cụ?
Em nghe PH trao đổi thì thấy bảo 1000 học sinh cả trường, mỗi lớp 35hs, học phí quanh 5-6 củ khoai.
Hiện cũng chưa thấy thông tin về phương án tuyển sinh các năm sau (chắc có thi tuyển trong quận hoặc xét hồ sơ) nhưng năm tới thì tách & lấy hs từ trường hiện tại, đang cho khảo sát các học sinh hiện tại đang học ở trường đăng ký nguyện vọng chuyển trường theo phiếu các cụ trên đã up đó ạ.
Lớp con nhà em thì là lớp chọn nên ko rõ có bê cả lớp & cô sang CLC ko, nếu không bê nguyên sang thì sang kia xếp lớp có được như lớp hiện tại không.
Em hỏi sơ con em thì thấy có nhiều bạn trong lớp cũng đăng ký ở lại.

Payroll

Xe điện
Cụ đã hiến mảnh đất nào cho nhà nước để làm công trình công cộng chưa?
Cụ có quyền lợi gì với mảnh đất ở Giảng võ thế. Em đang nói về nguyên lý thu hồi quyền sử dụng đất nhé. Nhà nước hoàn toàn có quyền và có cách. Còn em giá mà có đất vài ha nhỉ, em sẵn sàng hiến 1 phần nhé

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Trường không quá 30 lớp, nghĩa là mỗi khối không quá 6 lớp thì thấy có vẻ không đúng với thực tế ở HN lắm hay sao ấy ạ, nhất là các trường tư

Thông tư 13/2020/TT-BGDĐT của Bộ giáo dục quy định trường tiểu học quy mô tối đa là 30 lớp, tức là trung bình mỗi khối ko quá 6 lớp.
Vì vậy tách trường là theo đúng quy định.

View attachment 8164812

5008

Xe buýt
Giảng Võ lớp con em 52 bạn mà lại là lớp trọng điểm của khối (chọn Toán), giờ các bạn sang bớt GV2 thì chắc cũng còn 35 bạn/lớp, mà lại được học trường mới khánh thành 2024, thầy cô bạn bè học hành đều đang ổn, sang GV2 sẽ bị xáo trộn thời gian đầu (tính bằng năm) cả về tổ chức, định hướng lẫn đội ngũ GV.
Nên cháu & gia đình chốt là ngồi yên đến khi có thêm thông tin thuyết phục về trường GV2.
Lớp con em thì ko bạn nào sang GV2.

phuongan

Xe điện
Em nghe PH trao đổi thì thấy bảo 1000 học sinh cả trường, mỗi lớp 35hs, học phí quanh 5-6 củ khoai.
Hiện cũng chưa thấy thông tin về phương án tuyển sinh các năm sau (chắc có thi tuyển trong quận hoặc xét hồ sơ) nhưng năm tới thì tách & lấy hs từ trường hiện tại, đang cho khảo sát các học sinh hiện tại đang học ở trường đăng ký nguyện vọng chuyển trường theo phiếu các cụ trên đã up đó ạ.
Lớp con nhà em thì là lớp chọn nên ko rõ có bê cả lớp & cô sang CLC ko, nếu không bê nguyên sang thì sang kia xếp lớp có được như lớp hiện tại không.
Mấy trường CLC như Cầu Giấy, Thanh Xuân thì mức học phí đang là 3triệu - 3,9tr/tháng cụ ạ. Theo quy định mức thu trần học phí của trường CLC Thcs ở Hà Nội là 5,3tr/tháng.
Em cũng nín thở xem năm sau trường F1.2 nhà em sẽ thu mức bao nhiêu, hiện tại vẫn 155k/tháng (hay 78k/tháng em không nhớ lắm).

vnptvinaphone

Xe buýt
Mấy trường CLC như Cầu Giấy, Thanh Xuân thì mức học phí đang là 3triệu - 3,9tr/tháng cụ ạ. Theo quy định mức thu trần học phí của trường CLC Thcs ở Hà Nội là 5,3tr/tháng.
Em cũng nín thở xem năm sau trường F1.2 nhà em sẽ thu mức bao nhiêu, hiện tại vẫn 155k/tháng (hay 78k/tháng em không nhớ lắm).
Thế cứ dự trù 6 củ/tháng cho đỡ nín thở, sau họ thu 5 củ thì coi như lãi 1 củ cụ ạ :D

phuongan

Xe điện
Thế cứ dự trù 6 củ/tháng cho đỡ nín thở, sau họ thu 5 củ thì coi như lãi 1 củ cụ ạ :D
Hihi em lượng sức mình được hưởng thụ 3 năm đầu chạy rốt đa, thì còn năm cuối cấp, đóng hp cao đúng mức CLC là phải rồi. Nên lo cày cuốc thôi ạ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các trường CLC loanh quanh 3tr thôi cụ ạ, nhưng học thêm khá nhiều vì phụ huynh kỳ vong, ở con

timeout

Xe điện
Em vừa phỏng vấn F1, thấy nó kể khá nhiều bạn bố mẹ cho ở lại, không chọn GV CLC. Hiện đa phần ace phụ huynh băn khoăn vụ thầy cô giáo sẽ bị xáo động khi có thầy cô giỏi phải chuyển/ điều động đi, như vậy các lớp chọn đang có tính ổn định cao khả năng sẽ bị ảnh hưởng ạ. Mà thời điểm 9/2024 thì chắc mới xong khối nhà của GV cũ, nên GV CLC chắc chưa hoạt động full công suất được, khối đầu cấp mới tuyển năm tới cũng sẽ phải học nhờ GV cũ. Tóm lại đi hay ở giờ em cũng kệ thôi, năm cuối cấp tới nơi rồi nên càng ít xáo động càng tốt, mặc dù lớp F1 nhà em cũng là lớp chọn-> giáo viên phụ trách môn chuyên sẽ là người lo nhất.:(