[Funland] Hà Nội nhà sâu trong ngóc ngách có sướng.

hanoi1971

Xe tải
Vui hè.
Thỉnh thoảng lại có thớt mở nói về cuộc sống, văn hóa, con người Hà Nội. Nhiều địa danh, con phố được nhắc đến làm tôi nhớ lại Hà Nội xưa êm đềm. Giờ thấy ồn ào, lộn xộn quáx-(

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bên TQ họ bắt buộc ( cưỡng ép ) dân phải di dời nếu CQ muốn làm đường, mở rộng đường....chứ không có chuyện dân không muốn là thôi.
Có lẽ họ đền bù hợp lý nên thuyết phục được người dân hợp tác.

L.C.D

Xe container
Chiều chiều mùi vịt nướng lan toả nhể Cụ!🤣🤣🤣🤣🤣
Hồi e ở đó từ 1998-2006 thì dưới nhà là 2 quán bún riêu, tiệm sửa xe mái. Bây giờ là phở Thìn. Nàm rì có dzịt nướng đâu cụ!!!
Bây giờ em vẫn đi chợ cóc HNP, chợ nhiều đồ tươi ngon. Chiều chiều em chở con Kiki nhà e đi ra hồ Thành Công là tạt qua chợ măm cái bánh zò, Kiki ăn 2 quả chấng dzịt lộn. Happy ghê luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Hồi e ở đó từ 1998-2006 thì dưới nhà là 2 quán bún riêu, tiệm sửa xe mái. Bây giờ là phở Thìn. Nàm rì có dzịt nướng đâu cụ!!!
Bây giờ em vẫn đi chợ cóc HNP, chợ nhiều đồ tươi ngon. Chiều chiều em chở con Kiki nhà e đi ra hồ Thành Công là tạt qua chợ măm cái bánh zò, Kiki ăn 2 quả chấng dzịt lộn. Happy ghê luôn.
À e nhầm với C9A!
C9B nhà Cụ kinh bỏ mẹ (sorry Cụ 😭) vì bãi xe máy bên dưới! Ngày ngày đêm đêm mùi khí thải! Chuyện nữa em kg dám nghĩ!🙄

nowhereland

Xe điện
Bên TQ họ bắt buộc ( cưỡng ép ) dân phải di dời nếu CQ muốn làm đường, mở rộng đường....chứ không có chuyện dân không muốn là thôi.
Cụ ngồi ớ đáy giếng mà cứ thích ngoi lên kêu ộp ộp: https://vietnamnet.vn/nhung-nha-dinh-chan-giua-duong-o-trung-quoc-589594.html
Mình không nhầm thì trong thớt Thái Lan mình có hỏi thì chính cụ tư véo bảo Hua Hin bên Thái hay lắm, làm phí mất 2 ngày của mình đợt vừa rồi. Lại còn bị người nhà chê trách nữa vì nó còn không bằng Cửa Lò luôn.

lộc _ vừng

Xe buýt
Thế mới đúng là ngõ nhỏ phố nhỏ nhà tôi ở đó chứ cụ ,nhỏ nhưng giá đất vẫn căng thẳng lắm ạ

L.C.D

Xe container
À e nhầm với C9A!
C9B nhà Cụ kinh bỏ mẹ (sorry Cụ 😭) vì bãi xe máy bên dưới! Ngày ngày đêm đêm mùi khí thải! Chuyện nữa em kg dám nghĩ!🙄
Hồi xưa khu tập thể nào cũng để xe ở dưới sân mà. Ban đầu em còn dắt xe lên nhà cơ í. Thời điểm đó có chỗ ở là ok lắm rồi, em chưa đủ nhận thức để lo lắng về các nguy cơ khác. Thật may là ko có chuyện gì xảy ra.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Theo em là sống ở đâu thì quen đó, bác nào có điều kiện thì có thể trải nghiệm các hình thức ở khác như chung cư, vila,shophouse x......xx.... :D

duonglamkhoa

Xe buýt
Hồi năm 98 e lên Hà Lội học ĐH. Mẹ iu đi tìm mua nhà cho em. Ở quê thì nhà e ở mặt đường. Thành ra mẹ iu cũng ko có quen đi ngõ ngách. Hôm í chú em chở mẹ iu đi xem nhà ở Thanh Xuân, mẹ iu về bảo em là: ôi giời ơi từ đường Nguyễn Trãi vào ngõ, đi xe mái mà tao thấy phải mười mấy phút mới tìm được nhà, ngõ sâu thế tao xin kiếu.
Cuối cùng mẹ iu mua cho e căn nhà tập thể ở Nam Thành Công, chọn tầng 2 cho em đỡ leo cao, chọn căn đầu hồi (căn góc) thoáng đãng nhìn xuống đường Hoàng Ngọc Phách.
Từ đó tới giờ nhà em thay đổi mấy lần nhưng đều ở vị trí thuận tiện. Em cũng rất hiếm khi đi vào các ngõ ở HN vì bạn bè và ng thân của em ko ai ở trong ngõ sâu.
Lúc đó cụ đã được mẹ iu mua nhà cho là quá VIP rồi đấy.
Bọn em cũng dân tỉnh lẻ như cụ lên HN học ĐH mà phải ở KTX. Nóng, khai đến cay mắt, ồn ào, xô bồ nhưng được cái vui. :D Đến năm 3 ông anh zai cho con Dream II cũ đã thấy vênh mặt với bạn bè lắm zồi.

Skoda_Favorit

Xe container
Hồi xưa khu tập thể nào cũng để xe ở dưới sân mà. Ban đầu em còn dắt xe lên nhà cơ í. Thời điểm đó có chỗ ở là ok lắm rồi, em chưa đủ nhận thức để lo lắng về các nguy cơ khác. Thật may là ko có chuyện gì xảy ra.
E cũng đã từng dắt xe Jupiter lên tầng 2!
Tuy nhiên như chỗ toà Cụ thì là bãi trông xe với hàng trăm xe ngay dưới hầm tầng 1 thì rất không tốt! Em biết lực bất tòng tâm thôi!😭

Pumzen

Xe ba gác
Bên đàng gấu có ông chú, 2 vc mua cái nhà trong ngõ ở đường La Thành. Nhà cháu thì biết khá nhiều ngõ ngách ở HN, nhưng lần đầu tiên thấy cái ngõ nhà ô chú đường đi ngoắt nghéo khủng khiếp như vậy. Tết năm nào nhà cháu cũng đến nhà ông bà chúc tết, phải năm thứ 3 nhà cháu mới nhớ đường. :D
Ngõ này thông ra được rất nhiều nơi (ra đường chính luôn). Hỏi tại sao thích vào ngõ ngách ở, trong khi số tiền mua nó cũng gần đủ căn chung cư tên tuổi. Ông bà viện lí do là mua gần nhà bà ngoại để tiện chăm sóc bà cụ già. Nhưng đến thời điểm năm vừa rồi, khoảng 5-6 năm mua về đây thì ông chú đã thừa nhận mua về đây là sai lầm. Nhà cháu thì cho sai lầm thuộc về tư duy tích kiệm của ng lớp cũ, sợ về chung cư tốn kém khoản tiền dịch vụ hàng tháng.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ không già, không quê và cũng không khó tính. Dù em ở HN lâu và quen nhưng em luôn khó chịu với HN về không khí, giao thông, đặc biệt khi so sánh khu trung tâm HN với trung tâm các tỉnh được đầu tư phát triển ở miền Bắc
giờ chiều chiều ra gánh nước
cũng thanh nhàn lắm

Euro2CityStar

Xe lăn
Bên đàng gấu có ông chú, 2 vc mua cái nhà trong ngõ ở đường La Thành. Nhà cháu thì biết khá nhiều ngõ ngách ở HN, nhưng lần đầu tiên thấy cái ngõ nhà ô chú đường đi ngoắt nghéo khủng khiếp như vậy. Tết năm nào nhà cháu cũng đến nhà ông bà chúc tết, phải năm thứ 3 nhà cháu mới nhớ đường. :D
Ngõ này thông ra được rất nhiều nơi (ra đường chính luôn). Hỏi tại sao thích vào ngõ ngách ở, trong khi số tiền mua nó cũng gần đủ căn chung cư tên tuổi. Ông bà viện lí do là mua gần nhà bà ngoại để tiện chăm sóc bà cụ già. Nhưng đến thời điểm năm vừa rồi, khoảng 5-6 năm mua về đây thì ông chú đã thừa nhận mua về đây là sai lầm. Nhà cháu thì cho sai lầm thuộc về tư duy tích kiệm của ng lớp cũ, sợ về chung cư tốn kém khoản tiền dịch vụ hàng tháng.
ngõ cũng ổn .
nhưng xe oto vào được chứ như ngõ vào hào nam bên phía mỹ thuật thì đáng sợ .

Mandalord

Xe điện
Đã từng ở trong ngõ. Ở trong ngõ thực ra không quá quan trọng việc ngõ nông hay sâu, vì sâu thì cũng cùng lắm 300m thôi. Nhưng mà phải thoáng, có ánh sáng vào nhà mới đỡ ẩm thấp và vi khuẩn. Xây nhà cố gắng chừa ra phía sau 1 tí cho có ánh sáng và thông gió xuyên nhà. Nếu có 3 mặt thoáng (VD như hàng xóm có sân rộng) thì khá ổn.

Em lên mạng xem người ta xây chung cư mini hoặc nhà trọ 7-8 tầng toàn vào ngõ thế này. Các cụ xác định là mật độ dân cư trong ngõ sẽ là ngày càng lớn.

Mandalord

Xe điện
Lâu rồi em có xem 1 video 1 bạn shippe đi giao hàng trong 1 con hẻm siêu sâu trong nội thành Hà Nội, sâu đến dã man các cụ ạ hẻm thì nhỏ đến nỗi 2 xe máy có khi không tránh nhau được, góc cua ngoặt 90 độ, cách đường chính mấy trăm mét.

Quá kinh khủng, thôi thì từ xa xưa gốc ở đây thì phải ở chứ em nghĩ ông nào có tiền mà dám bỏ tiền vào đây mua nhà thì đến nể, trừ dân tỉnh lên hoặc người thu nhập nhấp.

Ôi chết thôi nhà trong hang cùng ngõ hẻm này lỡ nhà có người ốm người đau thì gọi cấp cứu kiểu gì, rồi có công có việc hiếu hỷ, nhất là xây nhà xây cửa thì vận chuyển nguyên vật liệu kiểu gì, xây xong cái nhà ngõ sâu này cũng nhân 3 so với nhà ngõ rộng.

Cụ nào từng sống nhà thâm sơn cùng cốc chốn kinh đô vào chia sẻ đi ạ.
Mấy cái ngõ nhỏ phố nhỏ sâu hun hút khuất mắt lực lượng chức năng với đám nhà báo thì xây chung cư mini tuyệt hảo ạ. Em xem youtube bảo thế.

Mandalord

Xe điện
Sao mỗi nhà không làm thụt lại khoảng 1m nhỉ? Mất 10% đất nhưng giá trị lên 50%. Vì ngõ ô tô vào được
Miền Nam họ làm vậy đó, cũng tùy nơi. Những nơi mà chiều sâu nhà lớn thì khá OK. Những nơi nhà mỏng quá mà hiến đất thì hết mất đất không xây được nhà.

lada223

Xe đạp
Tôi mua nhà đất năm 2014 hết 2,8 tỷ, giờ giá 6 tỷ. Đợt đấy định mua timecity nhưng lại thôi.

Trungpv

Xe tăng
HN ngõ ô tô vào đc cũng toàn 100tr/m2 nên 1 căn nhà giá tầm 5 tỷ. có ít người tự mua đc nhà đất với giá này thôi các cụ ạ. chỉ có các cụ đông xiền rồi thì mới chê nhà ngõ ô tô ko vào tới thôi