Hà nội sẽ có đường Võ Nguyên Giáp!

huytoan87

Xe hơi
Đường Hồ Chí Minh là đường mòn nối liền Bắc Nam thì bác Giáp, người có lẽ công lao chỉ sau Bác Hồ cũng phải xứng tầm. Ít nhất là tên quốc lộ nối từ Hà nội lên Điện Biên. Quan điểm của em là vậy.

xjchlo

Xe buýt
Đường Hồ Chí Minh là đường mòn nối liền Bắc Nam thì bác Giáp, người có lẽ công lao chỉ sau Bác Hồ cũng phải xứng tầm. Ít nhất là tên quốc lộ nối từ Hà nội lên Điện Biên. Quan điểm của em là vậy.
ý cụ em thấy hợp lý,cơ mà cũng chả cần vì Ông sống trong lòng mỗi người dân rồi...màu mè làm gì cho nó lố bịch ra...! quan trọng lúc cụ sống ý,những lứa cha mẹ chúng ta ko nói nhưng thế hệ anh em ta thử hỏi,thể hiện sự quan tâm,thương xót đã hợp tình chưa ?! hay chỉ là theo phong trào ..!

nhadatuytin

Xe container
Cụ Giáp mà sống lại, nhà cháu tin là cụ không tán thành phương án đổi tên đường phố hoặc thành phố đâu ạ.
Đổi tên 1 cái gì, là kéo theo bao nhiêu tốn kém, phiền hà cho dân. Cụ thì thương dân, muốn dân được hạnh phúc, thuận tiện chứ cụ không tán thành việc hành dân đâu.
Cho nên em thấy phương án đặt tên 1 con đường mới theo tên cụ là chuẩn rồi. Đừng có bày vẽ làm màu, cụ không có thích đâu.
Điều này thì chuận rồi...Em nghĩ việc đổi tên đường hay TP chỉ là hình thức thôi...quan trọng là người vẫn còn sống mãi cùng non sông đất nước như Đức Thánh Trần và Bác Hồ vậy
Tài của cụ thì ko có gì phải bàn cãi....nhưng nhân và đức của người mới đáng để hậu thế noi theo...
Tướng tài thì VN mình ko thiếu...tướng mà có đủ nhân và đức thì trong lịch sử chắc chỉ có Đức Thánh Trần và Đại Tướng...Đức Thánh Trần đã được hiển thánh em nghĩ Đại Tướng cũng sẽ được như vậy...
2 vị tướng vĩ đại của VN mình em thấy có 1 điểm chung rất giống nhau là mặc dù công trạng trùm thiên hạ, được sự ủng hộ của bách tính muôn dân, nhưng lại ko tham công danh, quyền lực...khi đất nước hòa bình thì lui về ở ẩn...

getz 1.6

Xe buýt
Em thấy đổi tên Đường Điện Biên Phủ cũng được. Thay tên Ông vào đó cũng có ý nghĩa. Tuyến phố đó cũng văn minh lịch sự

Cubeanvietnam

Xe tải

nhadatuytin

Xe container
ý cụ em thấy hợp lý,cơ mà cũng chả cần vì Ông sống trong lòng mỗi người dân rồi...màu mè làm gì cho nó lố bịch ra...! quan trọng lúc cụ sống ý,những lứa cha mẹ chúng ta ko nói nhưng thế hệ anh em ta thử hỏi,thể hiện sự quan tâm,thương xót đã hợp tình chưa ?! hay chỉ là theo phong trào ..!
em nghĩ dù theo phong trào...cũng nên khuyến khích, cũng tốt...
Có những bạn trẻ có khi hỏi đến Cụ Võ Nguyên Giáp có khi còn ngắc ngứ ko biết là ai...nhưng nhờ những sự kiện thế này lại kích thích các bạn ý nghiên cứu về lịch sử để hiểu 1 phần về truyền thống hào hùng của dân tộc...

Hại Điện

Xe container
Hồi xưa trước khi bác Kiệt mất, ông có ý không dùng tên ông để đặt tên cho những con đường. Đây cũng là một ý kiến rất hay, vì đâu phải con đường nào cũng đẹp, cũng thơ mộng ? Có rất rất nhiều con đường đầy rẫy tệ nạn......

Sau này, khi tỉnh QN muốn tri ân ông vì những công ơn ông mang lại cho vùng đất này, lãnh đạo tỉnh này đã đến xin phép trực tiếp gia đình bác Kiệt để đặt tên cho con đường dài 20km xuyên suốt KKT DQ. Hình như đến thời điểm này chỉ có 2 con đường mang tên VVK: 1 ở QN, 1 ở SG. Chúng đều là những con đường lớn, biểu tượng cho đổi mới.

Nên, làm ơn hãy cẩn thận đặt tên đường bằng tên của Đại tướng.

kduc

Xe container
Hơi lạc đề nhưng liệu anh 3 sau này có đc đặt tên đường ko nhỉ?
Vote trường hợp này lấy tên để đặt cho đoạn đê Nhật Tân chỗ có Anh Tú Béo, Anh Tú Xịn ý, hoặc đổi tên đoạn Phan Đăng Lưu.

Với Tướng Giáp, tang lễ ở cấp nào cũng không quan trọng, lấy đường nào, thành phố nào đặt tên cũng không quan trọng, quan trọng là Đại Tướng ở trong lòng mỗi người dân Việt Nam. (quan thì em ko biết nhé).

blackmailer81

Xe tăng
Em nghĩ việc này để các bác LĐ cao cấp suy nghĩ và quyết định thôi các cụ ạ. Theo em, điều cao quý và thiêng liêng nhất là tên của cụ đã và sẽ nằm trên con đường đến trái tim của mỗi người dân đất Việt

dtrung

Xe điện
Nhân tiện chuyện tên đường, em có thắc mắc một chút là các tướng lĩnh quân đội nổi tiếng như Lê Trọng Tấn, Hoàng Văn Thái, Vương Thừa Vũ... đều được đặt tên phố đã lâu. Không hiểu sao Đại tướng Văn Tiến Dũng (cũng mất đã lâu), xét về vai vế và chiến công có phần còn hơn các cụ ở trên, sao không thấy được đặt tên cho con phố nào. Có lý do hay uẩn khúc gì không có cụ nào biết không ạ?

Inox75

Xe tăng
Cháu nghĩ đã có chủ trương dành đường Kim liên kéo dài đặt tên cụ rồi, từ khi làm xong đến nay vẫn chưa có tên chính thức

Cai banh xe

Xe buýt
Được, con đường thôn em đang cần một cái tên nào đó để đặt cho oách
Em có ý kiến!
Các cụ chọn đoạn đường 35 ở Sóc sơn có được không ạ, cái đoạn ra Nam sơn ý, xe rác chạy nhiều lắm!

Cai banh xe

Xe buýt
Nhân tiện chuyện tên đường, em có thắc mắc một chút là các tướng lĩnh quân đội nổi tiếng như Lê Trọng Tấn, Hoàng Văn Thái, Vương Thừa Vũ... đều được đặt tên phố đã lâu. Không hiểu sao Đại tướng Văn Tiến Dũng (cũng mất đã lâu), xét về vai vế và chiến công có phần còn hơn các cụ ở trên, sao không thấy được đặt tên cho con phố nào. Có lý do hay uẩn khúc gì không có cụ nào biết không ạ?
Có rồi ạ! Đường Văn tiến Dũng có một đầu giáp với đường 32 ở địa phận Từ liêm. Đi từ Hà nội, qua đoạn đường sắt khoảng 500m, bên tay phải. Đầu còn lại giao với đường gì mà đi qua trường đại học Cảnh sát

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết "anh 3" là ai mà sao nhiều cụ ở đây có vẻ khinh bỉ thế?? cụ nào giải ngố cho em cái. nếu nhạy cảm thì pm cũng được :D

BMW530d

Xe tăng
Riêng ý tưởng này em ủng hộ để anh Thăng làm một con đường cao tốc Hà Nội - Lai Châu - Điện Biên như đường Hà Nội - Lào Cai. Và gắn biển Đại Lộ Võ Nguyên Giáp. Có thể lâu nhưng ý nghĩa vô cùng. Có 7/5/1954 mới có 10/10/1954. Còn rộng hơn nữa là kết hợp cao tốc này với 1A đổi tên thành Đường Võ Nguyên Giáp kéo từ Điện Biên, qua Hà Nội và dừng ở Thành Phố Hồ Chí Minh, vì chúng ta đã có đường mòn Hồ Chí Minh song song với 1A rồi. Em nghĩ hoàn toàn xứng đáng với công danh của Đại Tướng.

Chỉnh sửa cuối: