Hai ngày nghỉ cuối tuần và đám cưới tại Dresden-Germany

maxinh84

Xe tăng
Em cũng sang đó vài lần nhìn hình ảnh lại thấy nhớ.
hơ hơ tiếp đi mợ hay phết
Mợ kể chuyện hay và chi tiết quá.
Mợ tiếp đi nhé, cháu hóng đây. Đang định mùa hè này nhà cháu đi Đức chơi đây ah. Cháu định vodka mợ nhưng bị hết vodka rùi.
Cựu Chánh dạo lày xinh phết nhờ, keke
Rất hấp dẫn, đọc và xem mà như là được đi du lịch thật vậy. Bạn có sựu chuẩn bị cho bài viết rất kỹ lưỡng. Mình thấy ở Berlin khách sạn loại trung bình phòng ốc cũng rất đơn giản đồ đạc khá thực dụng, ăn buffe sáng cũng rất đơn giản, món chủ lực là bánh mì, trứng, xúc xích, bacon ... Bạn ở khách sạn cổ kính bài trí rất đẹp nhỉ, phố xá Châu Âu luôn có nét đặc trưng khác với Châu Á là thông thoáng, nhiều vườn hoa và cây xanh, không chi tít dính chùm như ở Châu Á.

Cảm ơn bạn đã có những bài viết hay, hấp dẫn, cho mọi người biết thêm về văn hóa, phong tục tập quán, cuộc sống đó đây.
Cám ơn mọi người , để em soạn nốt mấy cái hình đã nhé .

maxinh84

Xe tăng
Bây giờ đến chuyện về cái đám cưới ..
Em cũng không biết nên bắt đầu từ đâu đây :-?? :-?? :-??
Nhưng xin trích dẫn lại vài câu em đã viết trong bài về thị trấn Hirtshals :

". Người phương tây sống với nhau , có thể có hai , ba , bốn mặt con nhưng không phải tất cả đều đã làm lễ cưới . Đối với họ , một lễ cưới thật sự rất thiêng liêng và trọng đại , phải do họ tự quyết định và chỉ khi thực sự cảm thấy sẵn sàng . Họ không bị định kiến đè nặng , gia đình chi phối như ở một số nước châu Á . Có những cặp đã 40 - 50 tuổi , thậm chí già hơn nữa ,có hai ba đứa con , nhưng nếu chưa làm đám cưới thì ra ngoài đường họ vẫn giới thiệu " đây là người yêu tao " .

Và chị họ của em thì lớn lên ở Đức Quốc này nên phong cách và lối sống gần như là người bản xứ rồi , hai người yêu nhau đã lâu và bây giờ đã cảm thấy thực sự sẵn sàng cho một đám cưới đáng nhớ . Mọi sự chuẩn bị và lên kế hoạch tất nhiên do hai người quyết định nên sẽ là một đám cưới đậm chất Đức
.
Tuy nhiên với sự góp ý của hai bác em ( và cũng là ý của chị ) thì một số phong tục truyền thống Việt Nam sẽ được giữ nguyên , một điều quan trọng nữa là cô dâu sẽ sử dụng áo dài trong buổi Lễ đăng kí kết hôn ! :x :x :x thậm chí cả phù dâu và mấy bé con flower girls cũng mặc áo dài luôn ..

Em là em mê hình ảnh đó lắm ý !
------
Để post những bức hình cũng như các thông tin sau đây thì em đã xin phép chủ nhân rồi , và xin mọi người không comment bình phẩm về mẫu trong các bức hình nha !
------

Thông thường thì đám cưới ở đây sẽ bắt đầu bằng Lễ đăng kí ở nhà thờ hoặc ở phòng đăng kí kết hôn , làm thủ tục - kí giấy - trao nhẫn ...v.v..
Chú rể sẽ chờ sẵn ở bên trong phòng đăng kí ( hay nhà thờ )
"Nhạc phụ đại nhân " ( tức là bố của cô dâu :D ) sẽ đưa con gái tới và trao cho chàng rể
Rồi buổi lễ sẽ bắt đầu !

Tuy nhiên tại đám cưới này , tục lệ "đón dâu" của Việt Nam đã được duy trì , thế nên đã có thêm đoạn này :
Là đoạn chú rể đến nhà đón dâu đấy !

Tóm được rồi nhá :))

Cũng phải nói thêm về chiếc xe đón dâu đáng yêu này chứ nhỉ ?!
Trong từ điển sống của đại đa số mọi người bên này không có cụm từ " hoành tráng " :)) nên sẽ không có mấy vụ sử dụng "siêu xe" trong các lễ cưới :P
Và đây thì là chiếc xe đã gắn với một số mốc kỉ niệm quan trọng nào đó của cặp đôi này ngày mới quen nhau , đây thì không phải là xe của họ bây giờ , nhưng đã được sử dụng trong buổi lễ ngày hôm nay vì giá trị tinh thần như thế đấy ! :x

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Lúc nào em cũng thế mà ..

---------------

Đón dâu xong rồi bây giờ dắt mọi người qua xem làm lễ đăng kí nhé

Tòa nhà này là phòng đăng kí kết hôn của thành phố Dresden , tiếng Đức gọi là gì nhỉ ?! một ngày có thể có cả chục cặp làm lễ ở đây , quan khách bạn bè cô dâu chú rể váy áo xúng xính đi ra đi vào , đẹp phết :)

Kiến trúc cổ đẹp mê hồn

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Tại buổi lễ thì chỉ có gia đình và bạn bè thân thiết thôi

Hôm nay khá là đông các cặp đôi đến làm thủ tục , ngày đẹp phỏng ?! :D

Mọi người đang chờ để đến lượt vào trong đây

Nơi này đẹp quá đi , ngoại thất tinh xảo cầu kì

maxinh84

Xe tăng
Lối vào

Bên trong đã chuẩn bị sẵn sàng

maxinh84

Xe tăng
Trao nhẫn nhé ..

Hình ảnh tà áo dài lúc nào cũng đẹp phải không mọi người :x

kí giấy rồi , từ nay.. :))

Cô phù dâu là bạn thân của chị em , mặc áo dài nom duyên dáng phết :)

maxinh84

Xe tăng
Yêu nhất là mấy cô bé Flower girls người Đức mặc áo dài hồng , tay cầm lẵng hoa như thế này :x :-*

Nhóc nhà em cũng làm một chân tung hoa , háo hức lắm ..

Bạn bè khách khứa ai cũng yêu hình ảnh này , riêng em cảm thấy tự hào lắm đấy !
Ở nơi đây giữ được bản sắc dân tộc là điều rất đáng quí phải không ạ ..

Hai mẹ con làm kiểu ảnh với cô dâu xinh đẹp , bọn em đã hơn 10 năm rồi mới gặp lại nhau , là chị em họ nhưng đã có " tuổi thơ dữ dội " cùng nhau , và dù xa cách nhưng tình cảm đối với nhau cũng như là chị em ruột vậy !

Nói tóm lại , giây phút chị mình lên xe hoa thì cũng cảm thấy có chút hưng phấn :P

Kongtum

Xe buýt
Cũng muốn được đi một chuyến

maxinh84

Xe tăng
Xong rồi đến tiệc cưới , có rất nhiều điều thú vị xung quanh bữa tiệc , những phong tục của Đức rất hấp dẫn , nhưng mà tình hình là em phải đi ăn đã , em viết tiếp sau .

minhvtv3

Xe tăng
hay quá mợ ơi, bên ấy bg còn tuyết rơi hay hết r ạ :)

baokhi001

Xe máy
Tuyết vẫn rơi , cũng có thể không rơi. Em làm pháp sư tý

giangsuki

Xe ngựa
Giờ mới biết thớt này của Ma, đặt chỗ để đọc đã

explore

Xe buýt
mợ viết rất hay và ảnh rất đẹp

haivanphe

Xe container
Đẹp quá. Em đặt gạch hóng ảnh tiếp ạ.

taylaihanoi

Xe tăng
Ảnh đẹp, dẫn dắt hấp dẫn. Rất cảm ơn bài viết của mợ, em mới biết thêm khối thứ.