Hải trình nhật ký: Đi về phía Ban Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

PimpMyRide89

Xe tăng
Khu 5- Trưng Vương - TP Uông Bí - Quảng Ninh
cảm ơn bác về những hình ảnh về Trường Sa cũng lời dẫn của bác. e mở bài Nơi Đảo Xa, vừa nghe vừa đọc bài xem ảnh, thực sự thấy trong lòng nao nao, dâng nỗi xúc động ko kể xiết, trong lòng thầm cảm ơn các anh, các chú, các bác đã hy sinh tuổi trẻ, quyền lợi của bản thân vì nhiệm vụ cao cả của đất nước. e thấy xúc động lắm. chúc cho các chiến sĩ nơi đảo xa mãi vững lòng để bảo vệ Tổ Quốc. đất nước biết ơn các anh nhiều lắm.

sleepdriver

Xe buýt
Đọc lại truyện ký của cái ông Khoa béo này mới thấy thì vẫn là gian khổ nhưng ngày ông ấy ra đảo với bây giờ nó cũng đã là trời vực rồi ... Tiếc là không có điều kiện như ông Khoa béo để ở lại thêm thời gian mà cảm nhận cho nó sâu sắc ... Thường thì các đoàn khách ra đảo cũng không được ngủ đêm trên đảo, đến tối hết chương trình là lại về tầu sinh hoạt. Một phần để dễ quản lý, tránh rủi ro; phần khác là để không phạm vào khẩu phần trên đảo ... Trên các đảo chìm bây giờ cũng chả có phân chim mà đương nhiên là cũng chả có cát; tuyền là xương san hô, vỏ ốc, vỡ vụn ra thì được coi là cát ... Lại nói thêm chuyện say sóng, thực là rất khó chịu vì đầu nó cứ biêng biêng, họng cứ khan khan nhưng cũng không dễ ói ... Thế nhưng thật là rời tầu, rời biển thì lại nhớ nhớ. Cũng như ăn sầu riêng vậy ... Hôm nay, chuyến công tác cuối đã khởi hành đến Trường Sa ... Ảnh rửa hết rồi mà lại không gửi ai mang ra đảo được hic hic

Hùng Pirelli

Xe buýt
Càng đọc càng thấm thía. cảm ơn Bác rất nhiều "vì tất cả"

phuongcad

Xe tải
một phóng sự tuyệt vời ah, rất cám ơn bác SLEEPDRIVER >:D<, e đã được đi tất cả các tỉnh thành của Việt Nam, chỉ có đảo xa là chưa có điều kiện thôi ah. Nhờ bác mà em cứ như đựoc thỏa chí chu du Trừong xa.^^.
Cá nhân em rất hay ghi chép và sưu tập những bài viết, những phóng sự hay (nghề nghiẹpem là kiến trúc sư, ko đựoc học viết lách gì, nhưng có tý "tay trái" liên quan đến báo chí ah), nên em xin phép bác cho em được lấy phóng sự này của bác về, trình bày cho đẹp cả nội dung (bằng microsoft office word) và hình thức (bằng các phần mềm đồ họa), để em in ra (ảnh màu đàng hoàng ah) và lưu tại giá sách của em >:D<. Em xin đảm bảo có tên tác giả là bác (em xin dùng tạm tên SLEEPDRIVE, nếu đựoc bác PM cho e tên thật của bác ah ), tên phóng sự y nguyên, câu chữ nội dung ko sai 1 từ.
Em xin chân thành cảm ơn bác!!!!
(bác PM cho em địa chỉ nhà, em xin in tặng bác 1 cuốn làm kỷ niệm ah!!)

Tien_TCFC

Xe điện
Một buổi trưa hè không ngủ. Đọc những bài viết của Cụ chủ thớt mà Em cảm thấy như thấm từng câu từng chữ, một cảm xúc thật khó tả giữa khoảng lặng của cuộc sống!

Cho Em được cảm ơn Cụ chủ thớt rất nhiều.

Tổ quốc thật thiêng liêng!

danglong

Xe tăng
Báo cáo bác đồng chí lockevn đọc lướt bên OS mà không biết em đã trích nguồn OF ngay từ link đầu tiên, ngay từ post đầu tiên. Bác xem link đây ạ

http://www.otosaigon.com/forum/m2174088.aspx
Em đã tôn trọng hoàn toàn nguyên bản của tác giả.

Bản thân bác không có ý kiến gì nhưng đồng chí lockevn kia( em đồ là âm binh của Genesis bên OS vì chỉ có 1 post duy nhất trên OF) cố tình xới tung mọi việc không có gì là ầm ĩ lên.

@ At 4x4: bác đọc kỹ bài em post bên OS xong rồi mắng em cũng chưa muộn.
Cuối cùng em rất cám ơn bác sleepdriver đã chia sẻ 1 bài viết rất có ý nghĩa với các thành viên OF cũng như cộng đồng mạng ạ.
Chúc bác sleepdriver có những phóng sự hay như vậy trong tương lai. Trân trọng.
Chả biết bác vô tình haY hữu ý mà cái dòng thông báo link gốc để ở chỗ khuất é.o dễ nhìn thấy tý nào cả!? Anh em bên OS lúc đầu cứ tưởng của bác - viết cảm tưởng, bác cungc im như đúng của bác thật.

Theo em ngay từ mở đầu bác nên viết vài câu, đại loại "1 bài viết khá hay của bác sleepdriver bên OF, em xin phép đưa về đây để...". Hơn nữa, bác nên xin phép tác giả trước khu paste lên OS mới phải (Như bác gì đưa sang forum hoangsa)

kiple

Xe tăng
Thưa cụ sleepdriver! thưa các cụ, các mợ! Nhà êm đã hứa với cụ Chủ sẽ cho sắp nhỏ nhà êm xem phóng sự hết sức cảm động này. Hôm này, nhà trường tổ chức chào cờ đầu tuần như thường lệ. Chỉ khác với mọi lần, học trò sẽ hát Quốc ca và chào cờ sau khi xem phóng sự của cụ Chủ. Với mong muốn để học trò thêm hiểu và tin yêu Tổ quốc, con người, lịch sử...Việt Nam. Nhà êm chụp bằng máy còi, trời lại mưa phùn, nên ảnh không được đẹp, mong được mọi người thể tất cho:

Vài lời phi lộ:

Uploaded with ImageShack.us

Quốc kỳ

Con trẻ nhà êm đây:

Cả hội đồng SP cùng theo dõi với các trò:

Một số hình ảnh trong phóng sự của cụ Chủ:

kiple

Xe tăng
Tiếp đây ạ:

Chuẩn bị chào cờ:

Chào cờ:

Quốc ca:

Những người lính của tương lai:

Xin cảm ơn mọi người!

Evolution

Xe điện
Học sinh mà được xem phóng sự này càng làm cho các em thêm yêu mến tổ quốc \:D/
Cho em hỏi cụ có cho các em biết HS của đất nước mình đã rơi vào tay kẻ khác không ạ, đến giờ này vẫn rất nhiều người nghĩ HS vẫn còn của VN ... híc

sleepdriver

Xe buýt
Trân trọng gửi bác Kiple,
Sẽ là rất sáo rỗng nếu em nhiều lời nhưng thật không biết nói gì hơn trước những gì bác đã làm. Một lần nữa em khẳng định những gì em đã làm là xuất phát từ tình cảm chân thật của mình đối với Quân đội nói chung, Hải quân nói riêng và lớn hơn hết là với biển đảo Tổ quốc. Tuy nhiên, đó chỉ là một "phép nối" không hơn không kém (và không tô, không vẽ vì vốn dĩ cuộc sống ở nơi ấy vẫn hằng như thế) để nối biển đảo, Trường Sa - Hoàng Sa của chúng ta gần hơn với đất liền. Nếu theo logic này, thì bác đã thêm rất nhiều dấu "+" (hay là dấu "x" nhỉ) vào phép nối của của em. Em thực sự rất xúc động về những gì bác đã làm và cực kỳ trân trọng, cảm phục việc làm của bác (bác đã nói và làm được hơn rất nhiều những điều bác đã nói ... vui một chút là "bác có nhiều con quá").
Chúc bác và đại gia đình của bác nhiều sức khỏe. Chúc Đất Quảng Ninh, vùng biển Đông Bắc (là em đoán thế nhá hi hi) của đất nước ngày càng giàu đẹp. Một lần nữa, trân trọng.

Chỉnh sửa cuối:

getztam

Xe buýt
Em là giai & lại thêm tính rất hiếm khi "mít ướt"!!!! Không phải vì thái độ thờ ơ chỉ là em luôn được dạy bình tĩnh trước mọi vấn đề. Thực sự là như thế

Vậy mà cụ đã cho làm em ứa cả nước mắt. Nhất định em sẽ thường xuyên cho 2 đứa con em & các cháu em xem những bức ảnh đầy ý nghĩa này!!!!

Kính cụ ly "diệu" nhạt!>:D<

bmw1226

Xe tải
Bay thấp thế này thì có sợ tụi xxx nó thử tên lửa đất đối không không nhỉ? Hình như tụi nó chiếm một cái đảo cũng khá lớn ngay sát đảo Song Tử Tây thì phải.

Hai chiếc Su 22 lượn qua đảo 3 vòng, vòng cuối cùng rất thấp ... Do không phải đôn đáo cho nghi lễ tiếp đón, gần như tôi là người duy nhất chụp ảnh được những cánh bay của Không Quân Nhân dân Việt Nam vào thời khắc ấy

Những đôi cánh bạc vần vũ trên bầu trời Trường Sa Lớn như muốn nói: Này anh em Hải quân Nhân dân, các anh không đơn độc trên biển bao la; trên bầu trời cao xanh, còn luôn có chúng tôi, những cánh bay sẵn sàng chia lửa cùng các anh. Khi các anh cần, chỉ chốc lát chúng tôi có mặt ...

Anh em Không quân bay cũng ngọt lắm. Từng chứng kiến phi công NATO bay diễn tập; đã từng đi AN 24; AN 12 do phi công Nga lái nhưng dù không có chuyên môn tôi vẫn thấy quân mình bay cũng đâu kém cạnh gì ... Có thể mới có Chiến thắng 12 Ngày đêm Điện Biên phủ trên không phỏng ạ? Và đây là vòng cuối chào đảo ...

Rất xin lỗi anh em rằng trình ảnh của tôi không thể hơn để có những góc nhìn đẹp ...

sleepdriver

Xe buýt
Bay thấp thế này thì có sợ tụi xxx nó thử tên lửa đất đối không không nhỉ? Hình như tụi nó chiếm một cái đảo cũng khá lớn ngay sát đảo Song Tử Tây thì phải.
Ặc, bác em lại không đọc kỹ roài, đây là Trường sa Lớn mà, đâu phải Song tử Tây. Mà kể cả Song Tử Tây thì như bác flat đã post, máy bay trực thăng mình bay tới cũng đâu có sao. Chuyện đứng chân trên đảo này đảo nọ là 1 chuyện, còn không phận trên đó nó có là đường bay quốc tế hay không, có là vùng cấm bay hay không lại chuyện khác bác à ... Tàu mình đi Song tử Tây vẫn qua sát đảo của P đang đứng chân, nhìn rõ trực thăng nó ra tưới nước cho lính tắm mà ...
Lúc này còn lúc khác, nó cũng chả dại gây chuyện làm gì

biana2007

Đi bộ
Vodka nào, loạt ảnh tuyệt quá. Em mới share cho anh em bạn bè của em :)

reagan

Xe đạp
Cụ kiple cho nhà cháu hỏi , đây là trường học ở đâu ở miền trung du miền Bắc hả cụ ? Nhà cháu thấy có núi đồi ngấp nghé sau lưng các em học sinh thân yêu .:)

sleepdriver

Xe buýt
Em đã trả lời ở trên rồi đới thôi bác, Quảng Ninh, biển Đông Bắc Tổ quốc mà ... Xác minh 1: Soi biển ô tô trên ảnh. Xác minh 2: Search bài bác Kiple xem bác ấy hay off ở đâu là biết ngay thôi :) Serlock Nhà nó phải thía ...

kiple

Xe tăng
Hê hê! nhà êm cũng chịu cụ Chủ, đúng là có cái xe biển 14p trong ảnh. Dạ nhà êm sinh hoạt ở chi hội Quảng Ninh và Hội Gà rán KFC ạ! Nhà êm cũng có mấy tấm ảnh chụp được những giọt nước mắt của các cô giáo và các em HS, ngặt nỗi máy còm, kéo vào thì nhoè, vỡ nên đành thôi. Đấy gần như là buổi cháo cờ đầu tuần và cũng là bài giảng ngoại khoá cuối cùng của năm học. Rất mừng là có nhiều em HS và các cô giáo có cùng cảm xúc như chúng ta. Các cụ hãy tin ở bọn trẻ nhé! Hình ảnh nhà êm chụp không màu mè gi đâu. Chỉ tiếc là hiệu ứng ảnh của máy chiếu chưa được tốt. Nhà êm nhờ một cô giáo đọc Văn của cụ Chủ. Hiệu ứng âm thanh tốt. Các cụ thấy đấy cả cô và trò đều chăm chú theo dõi, sân trường im phắc. Cũng rất cảm động các cụ ạ. Nhà êm cũng mượn nhời của cụ Chủ mà rằng: làm đúng việc cần phải làm thôi ạ! Một lần nữa Xin cảm ơn cụ Chủ và các cụ ạ!
Đây là ngôi trường nằm phía dưới ngọn đồi có đền Cửa Ông, ngôi đền thờ Hưng Nhượng Vương Trần Quốc Tảng, con trai thứ ba của Hưng Đạo Đại Vương (phường Cửa Ông, thị xã Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh) ạ!

anhcobra

Xe container
Em là thằng cực lười đọc, lâu nay vào OF chả bao giờ mò vào những thớt thế này. Nhưng thực sự xúc động bởi những dòng chữ, những bức ảnh của bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng