Hải trình nhật ký: Đi về phía Ban Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

MonteBianco

Xe tải
Cảm ơn bác chủ thớt rất rất nhiều, đặc biệt là về hiệu ứng bác đã tạo ra. Bác hay đấy, vừa lái xe vừa ngủ mà làm được nhiều việc phết.

LXTUNG

Xe đạp
bên ttvn box du lịch đang tổ chức đi Hoàng Sa mà đang thiếu người, các bác bên này có tham gia không?

hanoien

Xe điện
Cảm ơn bác Sleepdriver và cũng cảm ơn bác kiple, 2 bác làm em xúc động quá.
"Tôi yêu giai điệu tổ quốc tôi"

sleepdriver

Xe buýt
Cảm ơn bác Sleepdriver và cũng cảm ơn bác kiple, 2 bác làm em xúc động quá.
"Tôi yêu giai điệu tổ quốc tôi"
Dạ, cám ơn bác đã quan tâm. E hỏi khí riêng tư chút, bác có phải là chủ blog quê choa "không nói bậy thì nhạt mồm" không ạ?

catdu

Xe đạp
Cụ "Vừa lái vừa ngủ" hạnh phúc thật ! Mấy ai có được diễm phúc như cụ ! em ước có cơ hội như cụ ! Không biết cụ có phải nghề tuyên huấn không nhưng mà xem phóng sự ảnh của cụ ai cũng xúc động ! Em nghĩ cả đời học sinh phổ thông em chưa học được một tiết lịch sử nào hay như thế này (mặc dù hồi cấp 3 em được học 1 ông thầy cực kỳ tâm huyết với môn này). Thay mặt cho các em học sinh xin cám ơn cụ Kiple, em tin rằng tiết chào cờ của cụ có giá trị hơn cả năm các em nó học theo cái giáo trình dạy đạo đức của bộ. Mong rằng các cháu nhà em được học các thầy,các cô như cụ Kiple .

sleepdriver

Xe buýt
Cụ "Vừa lái vừa ngủ" hạnh phúc thật ! Mấy ai có được diễm phúc như cụ ! em ước có cơ hội như cụ ! Không biết cụ có phải nghề tuyên huấn không nhưng mà xem phóng sự ảnh của cụ ai cũng xúc động ! Em nghĩ cả đời học sinh phổ thông em chưa học được một tiết lịch sử nào hay như thế này (mặc dù hồi cấp 3 em được học 1 ông thầy cực kỳ tâm huyết với môn này). Thay mặt cho các em học sinh xin cám ơn cụ Kiple, em tin rằng tiết chào cờ của cụ có giá trị hơn cả năm các em nó học theo cái giáo trình dạy đạo đức của bộ. Mong rằng các cháu nhà em được học các thầy,các cô như cụ Kiple .
Hì, gì chứ cái này phải trả lời ngay. Em không phải nghề tuyên huấn ạ. Là tình cảm thực, cảm xúc thực thôi ... có lẽ cũng vì lý do đó mà "phép nối" của em ít nhiều truyền cảm hơn; chứ em không muốn sa đà vào thể loại "hô khẩu hiệu" vô cảm. Nếu câu chữ nó giả thì các bác cũng nhạt nhẽo ngay, phỏng ạ?
Hôm nay hơi buồn tý, có mấy bạn phóng viên cũng qua lại trên này nhờ em biên tập lại bài này cho "chỉn chu" để phát báo. Nhưng các bạn ấy làm em buồn quá (cả buồn cười) khi mà cứ hỏi những câu đại loại như:
- Chuẩn Đô đốc năm nay bao tuổi đời? Bao tuổi quân? Ra đảo được mấy lần? Gia cảnh thế nào?
- Tại sao không hỏi chuyện kỹ hơn các chiến sĩ trẻ trên đảo để thể hiện "quyết tâm ...". Chân dung lính phải thể hiện đủ mấy thế hệ chứ?
- Rồi Nhà Dàn thì cách Trường Sa lớn bao xa (chả hiểu hỏi làm gì)?
- Máy bay ở đâu bay ra đảo? ...
Và các bạn ấy kết luận là "Tóm lại, ông cũng chỉ nắm sơ sơ thế thôi chứ gì ... tưởng thế nào". Hic hic ... thì em đã bảo em có chuyên nghiệp đâu. Nhưng liệu những thông tin ấy có cần thiết không các bác?
Em thì em cũng có chủ kiến của em đấy ạ. Em muốn viết về những mảng miếng đời thường mà mình quan sát thấy, viết về cảm xúc nó đập vào đầu mình lúc ấy chứ em không đưa chân dung điển hình người tốt, việc tốt. Lính Hải quân cũng không mượn em để "than vãn" cho những khó khăn của họ, về những "mẹ già. con côi" etc ... Mà từ những ghi chép đời thường ấy, nó toát lên được cái gì thì toát, phỏng ạ.
Nhưng nhiều bác cảm được cái tình Trường sa qua "phép nối" của em là em được động viên nhiều lắm rồi ạ. Kính cảm ơn các bác.

kiple

Xe tăng
Nhà êm cũng xin được chia sẻ với cái "hơi buồn tí" của cụ. Cá nhân êm thì nghĩ, bài của cụ, tự thân đã nói đủ rồi, biên tập theo phong cách ngôn ngữ báo chí là xong. Vào tay một người làm báo đích thực, bài của cụ chắc trở thành "Breaking new" ngay, cần gì phải thêm bớt nhiều. Nói gì thì nói, "phép nối" của cụ đã thành công, sức lan toả đã có trên diễn đàn và cả trong đời sống (nhà êm có bằng chứng, đúng không ạ?). Bài của cụ nhà êm chỉ cấu thành các slide để chiếu thôi, mà hiệu quả đã rất tốt rồi. Cả cô và trò đều ngấn lệ vì cảm động. Mấy cô đồng nghiệp còn nói vui: anh (cụ sleep driver mới đúng) lấy nhiều nước mắt của em đấy nhé! Xem lại những đoạn đường cụ đã đi, nhà êm ngưỡng mộ cụ quá cơ-hẳn cụ phải là người rất giỏi. (từ cung cách cụ viết các bài, luôn cả kết quả lao động của cụ-vợ hai sang trọng) Đồng nghiệp ở trường hỏi: anh có biết tác giả không? câu trả lời thì cụ biết rồi. Vậy mà tôi có cảm giác rất gần cụ. Chúc cụ luôn khoẻ, hạnh phúc và may mắn!
@Cadu: Cụ quá khen, hôm nào off, nhà êm sẽ mời cụ chén cảm ơn cụ nhé!

MonteBianco

Xe tải
[QUOTE
Lính Hải quân dường như thật nhiều tài lẻ ... Nhiều giọng hát khiến ca sĩ chuyên nghiệp cũng phải ngỡ ngàng

Trong số này có thằng bạn tôi đấy, thưa bác sdriver.

sleepdriver

Xe buýt
[QUOTE
Lính Hải quân dường như thật nhiều tài lẻ ... Nhiều giọng hát khiến ca sĩ chuyên nghiệp cũng phải ngỡ ngàng

Trong số này có thằng bạn tôi đấy, thưa bác sdriver.
Đoán rằng bạn bác là bác chuyên gia MIA rồi, phỏng ạ?

Độc Dã

Xe máy
Tin từ UBND tỉnh quảng ngãi cho biết, từ ngày 16.5 đến 15.7.2010, Tổng Công ty thăm dò khai thác dầu khí (PVEP) vàcoong ty Neon Energy (Úc) đwa tầu khảo sát địa chấn mang tên Aquila Explorer (quốc tịch Panama) dài 71 m, rộng 17,5 m kéo theo một cáp địa chấn dài 7 km sau đuôi tầu đến khảo sát địa chấn phục vụ cho công tác tìm kiếm thăm dò và khai thác dầu khí tại vùng biển thuộc hai tỉnh Quảng Ngãi - Bình Định. Hộ tống tầu thăm dò địa chấn có 4 tầu bảo vệ của Hải quân Nhân dân Việt nam và tổng Cty Thăm dò - Khai thác Dầu khí.
(Nguồn Sài Gòn Tiếp thị, số 56 thứ Tư ngày 19.5.2010)

sleepdriver

Xe buýt
Hay gì đâu bác, em nghĩ chưa đến 15s. Trong ảnh có nhiều đàn ông nhưng chắc bác không quen mấy ae Hải quân (số này không ở Hà Nội, quê quán tứ tán, xác suất này ít), còn lại dư ra 2 bác dân sự thì có một bác là nghệ sĩ. Bác lại cũng đi khá khá ở châu Âu (hiện lại đang ở HN) nên suy ra chỉ có thể cùng ngạch với bác còn lại mà thôi ^#(^ Cái này trong logic học người ta gọi là phép loại trừ ấy mà (Mà bác cũng đã nói em đoán đúng hay không đâu he he :))). Nhất định beer chứ, cảm ơn bác nhiều. Kính.

Chỉnh sửa cuối:

babetnhe

Xe điện
Bác Kiple: Bác đã làm 1 việc hết sức có ý nghĩa ! Vote bác .
Bác ngủ gật : Bài của bác là sự thăng hoa của cảm xúc còn vào tay mấy ông nhà báo hia sẽ thành sản phẩm của 1 người thợ. Khác nhau nhiều lắm.
Một lần nữa cảm ơn bác.

joyride

Xe điện
Cảm ơn cụ Ngủ gật Lái xe vì phóng sự rất cảm động. Đã vote cụ

ducvv

Xe tải
hôm qua xem TH cáp o kênh Quảng ninh có phát phong sự đúng chuyến đi TS của bác ngủ gật ,mới phát phần một,đang đi đến dảo Sơn ca, ...nhưng mà em xem lại ko có dc cảm xúc như đọc bài của cụ chủ thớt,nhưng mà cũng hay đáng nể là bác quay phim lại là nữ bác ấy khỏe thật...

TamNhinSo.Com

Xe máy
Đọc bài này bỗng nhiên muốn khóc.....Thấy quý từng mm đất của tổ quốc...

trungcienco1

Xe buýt
1 bài phóng sự rất hay và ý nghĩa. Đọc xong e cảm thấy càng thêm yêu Tổ quốc mình hơn. Kính chúc bác mãi mạnh khoẻ và luôn giữ được bầu nhiệt huyết như thế này.

math_CFA

Xe hơi
Lâu quá em mới vào...cảm ơn bác chủ thớt nhiều...rất cảm động và ý nghĩa!!!

CỬU VĂN LONG

Xe container
càng đọc càng thấy hay cảm ơn bác chủ thớt rất nhiều (b)

Road Warrior

Đi bộ
LB (LUBU) quá nên hôm nay mới xem bài này...cảm nhận đầu tiên là bài viết rất có ý4 (ý tứ). RW cũng rất vinh dự và may mắn là một thành viên trong đoàn này nên rất hiểu tình cảm, nhiệt huyết của tác giả khi share bài này cùng cộng đồng OF. Cheers. Hôm nào hẹn SD đi "uốn" vài chầu nhá. À, nhân tiện xin hỏi SD cách share cùng ae vài bức ảnh cũng trong chuyến đi này nhá. Tạm thế đã nhá.

Trạng thái
Thớt đang đóng