Hàn ống xả Terios

batdauhoclai

Xe buýt
Phần cuối của ống xả của con Terios nhà em bị rỉ nên gãy ra. Các cụ cho em hỏi là chỗ nào có thể hàn được ạ? Giá cả tầm bao nhiêu?

Cảm ơn các cụ

phqhung

Xe tải
Phần cuối của ống xả của con Terios nhà em bị rỉ nên gãy ra. Các cụ cho em hỏi là chỗ nào có thể hàn được ạ? Giá cả tầm bao nhiêu?

Cảm ơn các cụ
Trước Tết, cháu cũng đi hàn ống xả, ống xả xe cháu chỉ mục gỉ, hở ngay chỗ ngang với lo xo giảm sốc sau, cháu mang đến 85 Láng Hạ (cùng cổng gara Tiên Phong), đi thẳng vào trong đến bãi gửi xe, kịch đường quẹo phải hỏi bác Sơn thợ Đà nẵng. Cháu hàn đắp 2 vị trí nên mất 150k

phqhung

Xe tải
Cụ xem ống xả của cụ bị gỉ đến mức thế nào, cụ cố gắng giữ lại ống xả cũ, chỉ nên hàn đắp hoặc hàn nối, không nên cắt bỏ và làm mới, cháu sợ sẽ không chuẩn theo mẫu cũ (đặc biệt là ở những điểm uốn cong). Một phần ống xả được thiết kế treo và sẽ hơi rung khi xe chạy nên nếu cụ làm lại ống xả mà không đúng với form của ống xả cũ thì độ rung giật sẽ lớn hơn và các điểm hàn cố định dễ bị phá lắm. Khi đi hàn ống xả, cụ nhớ đừng làm mất các miếng đệm cao su treo ống xả hoặc quên treo móc ống xả vào các miếng đệm cao su này đấy nhé!

mazda6.

Xe buýt

Cảm ơn các cụ
Ter LD rất hay hư ống xả ở phần cuối!!! Có thể do khi máy nổ thải ra co2 và nước.... nước này làm hư ống xả ( vợ cháu.. khi nổ máy garangti một lúc nước nhỏ tong tong )
Việc sửa chữa rất đơn giản và không tốn kém!! Ở trong Sài gòn... nếu phải thay phần ống cuối... thợ làm đồng sẽ uốn ống y như nguyên bản và bảo tồn lại những phần cơ bản như móc treo giảm chấn, cục cao su giảm chấn, .... việc này thực sự cũng đơn giản ... và cũng không mất nhiều tiền ( chỉ khoảng 3-4 trăm ngàn... kể cả sơn )

Chỉnh sửa cuối:

tvson

Xe buýt
Rỉ ống xả thì tôi thấy nhiều xe, các hãng đều bị. Công ty tôi có cả Ford, Toyota (đương nhiên), Isuzu, Honda, Mazda ... và Anh em lái xe có trao đổi lại là : bền nhất vẫn là ống thép tráng kẽm vn - trên Otofun ta có bác Noza đã thay, lắp van hạn chế tiếng bô ( có bài lâu rồi ). Te của nhà mình mà rỉ là thay ống nước tráng kẽm cho bền, thay một lần đến hết đời xe luôn.

batdauhoclai

Xe buýt
Cảm ơn các cụ. Em cũng xác định là sẽ cố gắng hàn nối chứ không làm cái mới, vì dù sao cái gốc của nó cũng chuẩn hơn. Thế tóm lại bác thợ người Đà Nẵng ở Láng Hạ là tốt nhất phải không ạ? Các cụ có biết là làm hết bao lâu không ạ? Có phải tháo cả ống xả ra làm hay chỉ cần nâng gầm lên rồi làm ạ?

phqhung

Xe tải
Cảm ơn các cụ. Em cũng xác định là sẽ cố gắng hàn nối chứ không làm cái mới, vì dù sao cái gốc của nó cũng chuẩn hơn. Thế tóm lại bác thợ người Đà Nẵng ở Láng Hạ là tốt nhất phải không ạ? Các cụ có biết là làm hết bao lâu không ạ? Có phải tháo cả ống xả ra làm hay chỉ cần nâng gầm lên rồi làm ạ?
Hôm cháu làm gần 1h thôi, không phải tháo cả ống xả, chỉ cần nâng gầm. Tuỳ vào vị trí hàn ống xả của xe cụ, có thể chỉ tháo bánh sau và kích xe cao lên là họ hàn được

phqhung

Xe tải
Rỉ ống xả thì tôi thấy nhiều xe, các hãng đều bị. Công ty tôi có cả Ford, Toyota (đương nhiên), Isuzu, Honda, Mazda ... và Anh em lái xe có trao đổi lại là : bền nhất vẫn là ống thép tráng kẽm vn - trên Otofun ta có bác Noza đã thay, lắp van hạn chế tiếng bô ( có bài lâu rồi ). Te của nhà mình mà rỉ là thay ống nước tráng kẽm cho bền, thay một lần đến hết đời xe luôn.
Cháu nghĩ thay ống nước tráng kẽm cũng là ý kiến hay nhưng chắc chỉ thay vào những đoạn ống xả thẳng, chứ còn những đoạn phải uốn cong thì cũng hơi khó chuẩn với các tay thợ chủ yếu làm thủ công đấy. Ngoài ra cũng còn phải xem xét đến trọng lượng, vì ống nước sẽ dày và nặng hơn nên khi chạy sẽ rung giật mạnh, như thế các đoạn ống xả nguyên bản mỏng hơn có chịu được không hay chạy được thời gian thì lại phải đi xử lý tiếp các chỗ ống xả bị xé khác

gadoi

Xe buýt
Ông xả nhà e cũng gỉ mấy chỗ rồi, hôm nào rỗi em cũng phải nghien cứu khắc phục

ficong

Xe buýt
theo em thì các cụ cứ chơi ống inox vừa đẹp lại vừa bền ở chỗ em thấy mấy con làm rồi đấy ,tiện thể hỏi cụ gadoi đã làm xong cái vụ cảm biến hay camera lùi gì đó cụ pọt lên cho ae nghía tý với đang loay hoay không biết dán vào đuôi vợ 2 ở chỗ nào đây.

Chỉnh sửa cuối:

gadoi

Xe buýt
theo em thì các cụ cứ chơi ống inox vừa đẹp lại vừa bền ở chỗ em thấy mấy con làm rồi đấy ,tiện thể hỏi cụ gadoi đã làm xong cái vụ cảm biến hay camera lùi gì đó cụ pọt lên cho ae nghía tý với đang loay hoay không biết dán vào đuôi vợ 2 ở chỗ nào đây.
Lắp thì đơn giản thôi cụ ạ. Ngay ở mép cản sau, gần ngay phía trên biển số, camera em xin được nên lắp mỗi nó thôi, không có cảm biến. Tối về em up ảnh sau ợ.

phqhung

Xe tải
Xe cháu cũng đã lắp cảm biến lùi, thích thì hôm nào cụ sang nghía xem cháu rồi về lắp

gadoi

Xe buýt
Nhà em lắp chỗ này cụ ficong ạ.

Cam của em kiểu này nên chỉ cần khoan xoẹt 1 lỗ vào cái cản nhựa, căn chính giữa luôn không vướng víu gì, chỗ đi dây cũng thoải mái.

Vị trí này hơi thấp khiến tầm quan sát bị hạn chế, tuy nhiên khắc phục cũng rất đơn giản, đó là chế miếng đệm vát để nâng đầu camera lên khoảng 2mm là ok.
Cụ mà ở gần cụ phqhung qua đó mục sở thị thì còn gì bằng.

ficong

Xe buýt
Nhà em lắp chỗ này cụ ficong ạ.

Cam của em kiểu này nên chỉ cần khoan xoẹt 1 lỗ vào cái cản nhựa, căn chính giữa luôn không vướng víu gì, chỗ đi dây cũng thoải mái.

Vị trí này hơi thấp khiến tầm quan sát bị hạn chế, tuy nhiên khắc phục cũng rất đơn giản, đó là chế miếng đệm vát để nâng đầu camera lên khoảng 2mm là ok.
Cụ mà ở gần cụ phqhung qua đó mục sở thị thì còn gì bằng.
em cũng đã định lắp chỗ giống như của xe cụ nhưng nhưng sợ nước vào vả lại hơi thấp, chắc khó có thể tìm chỗ lào hơn chỗ đó cụ nhỉ.

tvson

Xe buýt
Rút kinh nghiệm lắp thấp thì sợ bị bẩn do bùn đất bắn lên, tôi lắp camera lùi ở vị trí dưới đèn phanh thứ 3 ở trong xe nên kính bẩn chỉ cần gạt nước là nhìn được. Tuy nhiên, thời điểm lắp năm 2006, camera hồng ngoại hiếm nên còn bị hạn chế khi nhìn đêm. Theo tôi, bác nào lắp vào vị trí này mà camera hồng ngoại có đo khoảng cách là OK, nhìn rất rõ - không cần cảm biến vì đuôi Te hẹp, nhìn thấy hết.

[/url][/IMG]

gadoi

Xe buýt
Rút kinh nghiệm lắp thấp thì sợ bị bẩn do bùn đất bắn lên, tôi lắp camera lùi ở vị trí dưới đèn phanh thứ 3 ở trong xe nên kính bẩn chỉ cần gạt nước là nhìn được. Tuy nhiên, thời điểm lắp năm 2006, camera hồng ngoại hiếm nên còn bị hạn chế khi nhìn đêm. Theo tôi, bác nào lắp vào vị trí này mà camera hồng ngoại có đo khoảng cách là OK, nhìn rất rõ - không cần cảm biến vì đuôi Te hẹp, nhìn thấy hết.
Chỗ cụ lắp chắc chắn sạch rồi. Nhưng em dự là tầm phần mặt đường sát đuôi xe sẽ không quan sát được vì "mắt cá" sẽ bị che bởi lốp dự phòng. Em lắp cam lùi chính vì muốn nhìn đoạn này mờ. lắp xuống dưới nhìn tẹt ga luôn, vòn cái vụ bùn nước em nghĩ chẳng đáng ngại vì em thấy cái cục "mắt cá" kia được thiết kế khá kín kẽ, hỉ còn mỗi chỗ lỗ luồn dây ra, cái này xử lý bằng nhựa đường hoặc keo gắn kính là ok ạ.

ficong

Xe buýt
Chỗ cụ lắp chắc chắn sạch rồi. Nhưng em dự là tầm phần mặt đường sát đuôi xe sẽ không quan sát được vì "mắt cá" sẽ bị che bởi lốp dự phòng. Em lắp cam lùi chính vì muốn nhìn đoạn này mờ. lắp xuống dưới nhìn tẹt ga luôn, vòn cái vụ bùn nước em nghĩ chẳng đáng ngại vì em thấy cái cục "mắt cá" kia được thiết kế khá kín kẽ, hỉ còn mỗi chỗ lỗ luồn dây ra, cái này xử lý bằng nhựa đường hoặc keo gắn kính là ok ạ.
em thấy lắp chỗ của cụ tvson cũng được nhưng có lẽ phải khoan lỗ cho dây chạy trong đèn phanh thú 3 không biết độ rõ nét có chuẩn không, còn chỗ của cụ gadoi em cũng mang cam ra nghía nhưng của em lại thấy không được vì có cái cản inox đằng sau cao hơn của cụ tvson nó che mất tháo ra thì thấy tiếc,có lẽ phải xem cụ tvson nhìn thấy rõ không đã.

tvson

Xe buýt
em thấy lắp chỗ của cụ tvson cũng được nhưng có lẽ phải khoan lỗ cho dây chạy trong đèn phanh thú 3 không biết độ rõ nét có chuẩn không, còn chỗ của cụ gadoi em cũng mang cam ra nghía nhưng của em lại thấy không được vì có cái cản inox đằng sau cao hơn của cụ tvson nó che mất tháo ra thì thấy tiếc,có lẽ phải xem cụ tvson nhìn thấy rõ không đã.
Camera xe tôi lắp dây cũng hơi phức tạp vì chạy trong đèn phanh thứ 3, theo khung cánh cửa đuôi đi cùng bó cạnh bản lề cửa - dây nguồn camera lấy theo đèn lùi ( vào số lùi tự chuyển camera ), dây tín hiệu về màn hình trong xe. Như đã nói ở trên, vì tôi dùng camera góc rộng nên ko có hồng ngoại, chất lượng camera thời đó cũng không tốt lắm. Tôi sẽ chụp ảnh lại màn hình trong xe để các bác tham khảo

gadoi

Xe buýt
Camera xe tôi lắp dây cũng hơi phức tạp vì chạy trong đèn phanh thứ 3, theo khung cánh cửa đuôi đi cùng bó cạnh bản lề cửa - dây nguồn camera lấy theo đèn lùi ( vào số lùi tự chuyển camera ), dây tín hiệu về màn hình trong xe. Như đã nói ở trên, vì tôi dùng camera góc rộng nên ko có hồng ngoại, chất lượng camera thời đó cũng không tốt lắm. Tôi sẽ chụp ảnh lại màn hình trong xe để các bác tham khảo
Tiện đây cụ tvson cho em hỏi tí: Xe em có cái đầu DVD pioneer chẳng có ký hiệu model nào. Trên sơ đồ có 2 cổng tín hiệu vào ký hiệu là Backsight in và Aux in, em cắm thử giắc tín hiệu camera vào thì chỉ cắm vào cổng Aux in là có tín hiệu hình ảnh, lần mò tìm dây tín hiệu để đấu điều khiển (khi vào số lùi thì đầu tự bật hoặc đang nghe nhạc thì cũng chuyển sang ưu tiên cam), tuy nhiên, đến lúc gỡ cái búi dây ra thì thấy chằng chịt những dây làm em không biết lối nào mà lần, mặt khác thấy đầu của em đã có dấu hiệu từng sửa chữa phẫn thuật rồi nên em lại nghĩ có khi nó hỏng bớt một phần rồi, chỉ được như thế thôi. Vậy là em đành chấp nhận cảnh: Lúc nào muốn bật cam lùi thì phải bật đầu DVD và phải chuyển sang chế độ Aux thì mới có hình cụ ạ.
Nhưng mà em thấy các cụ hay nói lúc đấu cam lùi thì phải chạy thêm 1 dây tín hiệu lấy từ nguồn đèn lùi về điều khiển đầu DVD (+12V), nhưng em thấy hình như tất cả các loại cam lùi đều có kèm dây nguồn nuôi màn hình sẵn rồi cơ mà? Như vậy nếu có đầu DVD rồi thì dùng cái nguồn ấy làm tín hiệu điều khiển luôn, hoặc nếu dùng màn hình riêng thì đấu chung dây tín hiệu điều khiển từ nguồn nuôi màn hình luôn có phải đỡ dây chạy tận từ đèn lùi về phải không ạ?