[Funland] Hàng xuất dư có phải là hàng chính hãng ?

Mr.Alo

Xe lăn
Hàng này được lỗi nhỏ thanh lý thì ngon chứ phần lớn thợ học theo gia công ngoài

Hự.

Xe điện
Tùy điều khoản các bên cụ ạ. Thường bên đặt hàng sẽ bắt tiêu hủy. Nếu bên kia không hủy thì sẽ có chế tài phạt hoặc không hợp tác nữa...
Có vài trường hợp họ cho phép bán ra, nhưng phải kèm điều kiện kèm theo. Như cho phép lưu kho 3 năm rồi mới bán chẳng hạn, khi bán không được để tem, mác....
Thực tế hiện nay thì:
- Nhà máy sẽ tiếp tục sản xuất và bán ra. Nhưng không dùng tên thương hiệu của hãng mà tự gắn thương hiệu của mình vào (trở thành 1 dòng giày khác, mác nội địa, như giày D&A trước em bán, tiền thân mẫu kiểu Converse)
- Nhà máy cắt hết tem, mác để bán ra, vẫn giày logo thương hiệu đó nhưng không có xuất xứ của nơi sản xuất.
- Nhà máy bán ra, giữ nguyên tem mác hoặc đặt tem, mác tự bên khác rồi dán vào. Những loại này sẽ thấy tem nó hơi khác chút.
- Nhà máy lấy nguyên liệu thừa của các lô, ví dụ mũi giày của lô A ghép với đế lô B, kết quả cho ra dòng giày khá tạp nham, kiểu dáng hơi khác so với mẫu chính hãng. Nhưng được cái chất liệu tốt, trải nghiệm không khác gì hàng hãng
...
Em thông tin tới cụ
Theo hđ, hãng có hay đồng ý cho nhà máy làm cách 2: vẫn để logo, chỉ cắt tem mác rồi bán ra, và cách 3: giữ nguyên tem mác, hoặc đặt làm tem, mác của hãng gắn vào ko? Nếu ko cho mà nhà máy vẫn làm, xong hãng (mấy hãng lớn như Nike, Das,...) vẫn ok tiếp tục làm với nhà máy đó hay thôi?

Là nói với số lượng hàng sx theo hđ cho hãng mà bị dư ra chút. Còn nhà máy chủ động sx thêm hàng để lẩn vào cách 2 và 3 thì có ko cụ?

Cách 1 và 4 thì ko tính, và cũng ko thể gọi là hàng xuất dư được vì làm gì còn brand của hãng nữa mà dư với ko dư.

maximax903

Xe điện
cụ đọc ko kỹ à? cửa hàng đó ko về hàng trùng lặp, tức là mỗi mã chỉ 1-2 cái, bán hết là thôi, sau về loại khác.
Cái balo kia em mua là hàng mẫu, mác ghi luôn là Sample, tức là ko có cái thứ 2.
Ko có cái thứ 2 á cụ? Sample nó cũng phải làm nhiều để đưa ra các thị trường làm mẫu chứ sao lại chỉ có 1 cái? Cái túi Das sample của cụ em thấy sợi vải bị xờm ra, biểu tượng hãng Das dại lắm thì 99,99% fake lòi :D

Đường kim mũi chỉ nhăn nhúm lắm. Tất nhiên Das thì hàng bình dân thôi, nhưng chính hãng thì ko có lỗi thế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

duythanh_1710

Xe tải
Theo hđ, hãng có hay đồng ý cho nhà máy làm cách 2: vẫn để logo, chỉ cắt tem mác rồi bán ra, và cách 3: giữ nguyên tem mác, hoặc đặt làm tem, mác của hãng gắn vào ko? Nếu ko cho mà nhà máy vẫn làm, xong hãng (mấy hãng lớn như Nike, Das,...) vẫn ok tiếp tục làm với nhà máy đó hay thôi?

Là nói với số lượng hàng sx theo hđ cho hãng mà bị dư ra chút. Còn nhà máy chủ động sx thêm hàng để lẩn vào cách 2 và 3 thì có ko cụ?

Cách 1 và 4 thì ko tính, và cũng ko thể gọi là hàng xuất dư được vì làm gì còn brand của hãng nữa mà dư với ko dư.
Phụ thuộc vào điều khoản trong hợp đồng chứ cụ.
- Nếu hãng đồng ý cho bán thì bán với điều kiện thế nào?
- Nếu hãng không đồng ý bán thì nhà máy bán thế nào: bán chui (cắt tem, mác), tự sản xuất thêm rồi bán, hay tự gắn mác mình vào bán.
Như em nói về lý thuyết không có hàng xuất dư đâu. Nhưng thực tế vẫn có vì nhà máy bán chui theo các cách thức em liệt kê trên thôi, hoặc "tuồn" theo cách nào đó.
Cái 1 thì không gọi là dư vì nó là hàng nội địa. Cái 4 thì em gọi là hàng tạp nham rồi cụ.
"Xuất dư" là do tên gọi, hàng được sản xuất là dư thật hay không, làm trên nguyên liệu dư một phần hay dư toàn bộ? Do các thương gia quảng cáo thôi cụ. Khi bán hàng thì hàng loại nào phải nói rõ, không lừa dối khách là được

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ko có cái thứ 2 á cụ? Sample nó cũng phải làm nhiều để đưa ra các thị trường làm mẫu chứ sao lại chỉ có 1 cái? Cái túi Das sample của cụ em thấy sợi vải bị xờm ra, biểu tượng hãng Das dại lắm thì 99,99% fake lòi :D

Đường kim mũi chỉ nhăn nhúm lắm. Tất nhiên Das thì hàng bình dân thôi, nhưng chính hãng thì ko có lỗi thế đâu.
Có thể hàng mẫu nên không chất lượng bằng hàng đại trà.

duongctt

Xe tăng
Làm gì có hàng xuất khẩu dư cụ ơi...hàng fake đó
Em làm hàng Xuất khẩu giầy với quần áo đây này. Làm đủ số lượng xuất hàng...hàng trong quá trình sx bị lỗi hỏng thì chặt phế.
Ơ thế con bạn em nó lừa em à? Nó cũng làm nhà máy giầy xuất khẩu, thình thoảng cho nhà em 1 vài đôi (đương nhiên là không có được chọn mẫu mã, kích cỡ), nó bảo hàng xuất dư đấy, có đôi còn nguyên chữ ký, ngày tháng trên đế. :(

Bò lốp

Xe lăn
Em đang tìm 1 số đồ cho du lịch leo núi, trekking,...như Balo, túi, mũ, phụ kiện... Vào xem 1 số shop thì họ bảo là hàng xuất dư, so với hàng chính hãng thì thấy rẻ hơn nửa giá, có cái mũ lưỡi trai MLB ở hãng bán 900K mà ở đó bán có 300K, mấy cái balo Columbia, The North Face hãng bán 3-4 củ mà ở đó chỉ tầm hơn 2 củ.
Check kỹ hàng thì thấy chuẩn, tem mác ko khác gì hàng hãng, 1 số thì thiếu tag, nhãn, nhưng sờ chất thì chuẩn và cảm giác là chính hãng.
Em ko biết hàng xuất dư gì mà rẻ thế, như vậy chắc bọn hãng nó ế vêu hết nhỉ?
Cụ tải app Decathlon.vn mà mua. Đồ chuẩn hịn giá hợp ví vô cùng. Tin mẹ gì cái xuất dư với zả, toàn giả cầy tầm bậy tầm bạ loè bịp mánh khoé. Làm mel gì có cái áo nào đang bán 2tr mà họ bán có 500k. Thế mà lắm người vẫn đâm đầu vào

duongctt

Xe tăng
Chẳng lấy đâu ra hàng xuất dư cả. Các đơn vị làm gia công khi nhận một đơn hàng là họ tính toán vật tư, nguyên liệu chuẩn cho đơn hàng rồi. Vật liệu sẽ dư không đáng kể. Hàng lỗi hàng hỏng thì nó hủy luôn, làm sao ra đến ngoài mà xuất dư.
10 năm làm XNK cho một cty giày xuất đi Mỹ mà em chưa kiếm đc đôi giầy thừa nào.
Em chỉ là hàng xóm của vc bác làm trong cty gia công giày cho các hãng khá nổi tiếng nhưng năm nào cũng có 1 đôi để đi. Nhà bác í có 1 kho (chính xác phải gọi là cái kho) giày các loại luôn. Bác í nói: đây là các loại mẫu, lỗi, hàng bảo hành... sau khi hết thời gian lưu mẫu thì sẽ thanh lý cho nhân viên với giá hữu nghị. Chả biết có chém hay không nhưng kệ, em tin bác í.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Chúng ta hay xem xét khía cạnh "động cơ" của việc bán hàng "xuất dư" ra thị trường nhé ạ

1. Các hãng nhớn, khi gia công hàng ở VN thì đa phần (mà có thể là 100% luôn) chọn các đối tác lớn, làm ăn uy tín ở VN. Chứ chả mấy khi chọn các DN nhỏ nhỏ. Mà các DN nhớn thì hệ thống quản lý của họ khá chặt chẽ. Cũng có hiện tượng thất thoát, dưng có nhẽ không nhiều.

2. Các DN nhận gia công cho hãng lớn thì họ làm ăn bài bản, và coi trọng uy tín lắm chứ. Họ giữ gìn cái thương hiệu của họ, cũng như phương thức/hệ thống quản lý của họ lắm chứ. Để mà còn lấy được những đơn hàng tiếp theo từ các thương hiệu lớn khá.

3. Cả hai ông (ông gia công và ông nhận gia công) đều là thương hiệu nhớn, có hệ thống quản lý chặt chẽ thì việc sai hỏng/dư thừa có cao lắm không ?

4. Mối lợi từ việc bán cái hàng dư thừa, hàng khiếm khuyết kia ra thị trường có lớn lắm không ? Có bõ để các DN gia công họ cố đấm ăn xôi, nhặt nhạnh không ạ ?

Có xuất dư như chính hãng nhưng ko nhiều vậy đâu vì có định mức hết cả rồi. Vẫn là đặt nguyên phụ liệu tq về gia công theo thiết kế chính hãng thôi.
phake chứ còn gì nữa. Hàng hãng lỗi là hủy, ko có dư.
Một cách gọi giống như kiểu c.a.v.e được gọi là Sugar baby cho nó sang.
Hàng nhái đội lốt nâng cấp thành "Hàng xuất dư"
Giờ số lượng hãng quảng cáo là xuất dư còn nhiều hơn cả số lượng hàng chính hãng thì biết là loại hàng gì rồi. Hàng hãng nó quản lý chặt về nguyên liệu đầu vào nên may khéo léo thì dư được ít vật tư mà làm nối chứ lấy đâu ra mà bán tràn lan như thế.
Lấy đâu ra xuất dư ạ. Bán hàng thế hãng nó kiện cho cty sản xuất vỡ mồm.
Ko chắc. Hàng chôm chỉa vẫn có nhưng làm sao có số lượng nhiều được.
Trước dịch trên mạng bán đầy nai kỳ 1/2 giá đấy
" dư ' thì nhà máy nó hủy hết chứ lấy đâu ra mà bán. Trừ trường hợp ăn trộm được :)
hàng nào cũng chính hãng mà cụ, quan trọng hãng của nó là gì thôi, mấy cái xuất dư là thuộc hãng pha ke
Một cách đánh tráo khái niệm của hàng "fake" thôi.
Bên may mặc khi đã sản xuất đủ chỉ tiêu, nguyên vật liệu thừa họ đem tiêu hủy hết.
Cụ đừng tin cái bọn xuất dư hay là cắt mác gì đó. Cụ cứ tìm mua mấy thương hiệu của TQ ấy, giá rẻ mà chất lượng cũng ổn. Còn thik hàng fake, thì cụ chịu khó tìm trên shopee hoặc lzda, tìm mấy cái shop nó ghi rõ ràng là hàng nhái ấy, shop nào có phản hồi tốt thì mua. Mấy cái bọn xuất dư cũng là lấy hàng nhái ở đó cả rồi về gọi là hàng xuất dư và kênh giá gấp 4, 5 lần.
Làm gì có hàng xuất khẩu dư cụ ơi...hàng fake đó
Em làm hàng Xuất khẩu giầy với quần áo đây này. Làm đủ số lượng xuất hàng...hàng trong quá trình sx bị lỗi hỏng thì chặt phế.

Man2020

Xe hơi
Gia đình em (cụ thể là 2 cụ ở nhà) thời trung niên làm hàng may mặc xuất khẩu đây (sang EU-Ger) xác nhận là mỗi lô hàng thường sản xuất dư khoảng 3% nhá.
Mục đích của nó thì nhiều lắm, có vài thùng thì cho mấy anh hải quan, cảng kiểm tra xong tặng luôn mấy ảnh, có thùng thì để gửi kèm với cont phòng trường hợp bên ý đổi trả bh.
Phần còn lại sau mỗi chuyến hàng là các cây vải (vải hồi ý nhập khẩu 100%, ở Việt Nam chỉ gia công thôi) thừa đầu thừa đuôi ráp lại cái áo cái quần rất ít. Tính ra 10.000 sản phẩm dư ra khoảng 100sp là nhiều.
Còn đâu là hàng bị QC thải loại (lỗi thì nhiều loại lắm, e k rành món này). Hàng thải loại này đc các cụ nhà em lại đổ buôn cho chợ (xuất dư như cụ đang nói), còn 1 ít thì để ng nhà mặc, cho tặng, nó chỉ lỗi khâu hình thức thôi, đối với ng VN vẫn mặc tốt. Em nhớ mãi năm cuối cùng làm hàng, đợt ý lỗi khâu in ấn thế là bị phai màu nên k xuất đi đc. Thế là cả dòng hò nhà em mấy năm ấy mặc đúng 1 style hàng lỗi. Người k biết nhìn vào tưởng gia đình này mặc đồ đôi :))
Giống nhà e có ông bác làm may xuất khẩu, thỉnh thoảng đc cho cái áo mẫu hoặc áo lỗi mặc

Ngọc Linh HN

Xe máy
Nhà nhà, người người bán hàng xuất dư, hàng đâu ra mà lắm cho các mẹ bán thế. Chỉ có hàng nhái, không biết nhái F mấy mà thôi. Hàng hãng sale 1 nửa rồi mà vẫn còn đắt hơn các mẹ bán hàng xuất dư là tự biết.

kienvinh

Tháo bánh

jany

Xe tăng
Em đang tìm 1 số đồ cho du lịch leo núi, trekking,...như Balo, túi, mũ, phụ kiện... Vào xem 1 số shop thì họ bảo là hàng xuất dư, so với hàng chính hãng thì thấy rẻ hơn nửa giá, có cái mũ lưỡi trai MLB ở hãng bán 900K mà ở đó bán có 300K, mấy cái balo Columbia, The North Face hãng bán 3-4 củ mà ở đó chỉ tầm hơn 2 củ.
Check kỹ hàng thì thấy chuẩn, tem mác ko khác gì hàng hãng, 1 số thì thiếu tag, nhãn, nhưng sờ chất thì chuẩn và cảm giác là chính hãng.
Em ko biết hàng xuất dư gì mà rẻ thế, như vậy chắc bọn hãng nó ế vêu hết nhỉ?
Em từng đi làm ở cty giày da thì thấy rằng hãng đặt hàng gia công sẽ yêu cầu tiêu hủy toàn bộ sản phẩm lỗi + nguyên liệu dư sau khi hoàn tất hợp đồng, ko có hàng dư đâu cụ.
MLB cụ canh mua online trên Lazada ấy, cứ đợt sale là có mã 25-30%. Das cũng thế, cứ super brand day là mua 3, 4 giảm 30, 40% + mã giảm 20%.

FANVIST

Xe tăng
Chính hãng của hàng xóm, cấm biên phát là thấy hàng xuất dư khan hiếm ngay.

cusao

Xe lăn
Theo em thấy vừa ý và xứng đáng với đồng tiền thì cứ mua, đừng bị thao túng tâm lý từ những thông tin không bao giờ kiểm chứng được như vậy
Ví dụ: tem - mark ngoài phố bán đầy, cũng đủ độ sắc nét theo giá cả

trancongdung

Xe điện
Không bao giờ có xuất dư ạ! Hàng lỗi còn hiếm chứ đừng nói xuất dư. Fake hết- nhanh cho nó vuông cụ ạ

Ac080

Xe tăng
Tào lao-
Gọi là đặt riêng cho OFER đới

catking113

Xe điện
theo em hiểu thì toàn thuật ngữ họ bịa ra để bịp thôi, giống "chung cư mini" vậy
có thể là hàng ăn cắp, hàng lỗi ...
chứ làm gì có xuất dư. xuất dư kiểu họ đặt 300 cái mà sx 350 cái, vậy alf dư 50 cái và bán ra thị trường 50 cái mẫu dư đó?
Đc hàng ăn cắp, hàng lỗi đã tốt. Toàn hàng nhái thôi.