[Funland] Hành trình trên quê hương thứ 2 - Canada

tth5

Xe hơi
Hi hi, em mù tịt về món thủ tục đầu tư này. ;))
Em chém thế thôi vì em thấy cụ kinh doanh điều hoà, mà ở đây điều hoà thì ...bán cho ai ở cái xứ lạnh này, chứ em không biết gì đâu :D

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em chém thế thôi vì em thấy cụ kinh doanh điều hoà, mà ở đây điều hoà thì ...bán cho ai ở cái xứ lạnh này, chứ em không biết gì đâu :D
Sang đới em bán lò sưởi củi, made in VN và buôn ngô để cho các cháu nướng cụ á. ;))

tth5

Xe hơi
Em lại trở về với những ngày quen thuộc như trước khi "đi làm" :D. Lại đọc các tài liệu, cái này dẫn đến cái lọ, cái lọ dẫn đến cái chai...

Thỉnh thoảng tiện đường bác chủ nhà giúp, nhưng nói chung vẫn tự đi lại là chính. Bác ây ở tầng trên, nhà em ở tầng dưới, nói chung là độc lập. 2 địa bàn hoạt động chính em hay mon men đến khi cần mua bán là Walmart và Costco, một cái cách nhà khoảng 10km, cái kia cách khoảng 4km.

Trong khi đó, dấu hiệu công ăn việc làm từ cái resume của mợ TQ khuyên em đưa lên mạng vẫn chỉ bóng chim tăm cá. Em không thích cách này vì, theo cá nhân em nghĩ, nó không hiệu quả (có cụ thành công thì em không biết, chỉ là cá nhân của em thôi). Trong này có nhiều cụ làm chủ doanh nghiệp thành đạt, chắc các cụ đồng ý với em rằng doanh nghiệp luôn có phương án dự phòng, ít khi họ đợi đến khi không còn ai làm rồi mới lên mạng tìm người, họ có nguồn nhân lực dự trữ riêng của họ. Và quan trọng hơn nữa, kể cả các cụ chủ doanh nghiệp VN khi tuyển một người VN mà chưa biết người này bao giờ, chỉ thấy hồ sơ trên mạng thì cũng kinh lắm, huống gì một ông lạ hoắc lạ huơ, lại từ một nước khác đến, môi trường văn hoá khác biệt, suy nghĩ khác biệt, cũng chẳng biết ông này tiếng tăm thế nào (viết trên mạng thì ông nào chẳng hay), làm ăn ra sao hay chỉ toàn chém ...thì ghê răng lắm. Em không đến nỗi tự ti, nhưng em cũng phải biết mình là ai, chứ không được ai gọi đi phỏng vần lại nghĩ vì mình đến từ VN ... thì tắc phết đấy. Có thể em sai.

Rồi em đọc được Bow Valley College có chương trình trợ giúp tìm kiếm việc làm cho người mới đến cũng do chính phủ trợ cấp ngân sách (bây giờ còn không cụ nào đang tìm việc cứ thử xem). Họ giúp đỡ cách tiếp cận thị trường lao động Canada, tìm việc ở đâu, viết cái gì và không viết cái gì vào resume, đào tạo kỹ năng phỏng vấn...(em không nhớ chắc các nội dung lắm, nhưng chắc chắn có chuơng trình này). Em nghĩ tỉnh bang nào cũng có chương trình này. Vào Google xem chỉ đường thấy gần, em nghĩ đạp quả xe đạp cho khoẻ. Nhưng đường đi xe đạp do google chỉ khác đường đi xe ô tô và đi qua Calgary zoo. Đến khi đạp đến zoo em mới biết chặn đường do vừa lụt xong. Quanh qua vòng lại, lên dốc xuống dốc, mệt gần chết, em bị lạc lung tung. 2h chiều bắt đầu mà gần 3h em mới đến. Vừa đi vừa nghĩ, thôi muộn rồi, thế là phải đợi lần kế tiếp, mà lần kế tiếp đợi biết đến bao giờ...đến nơi thì Bow Valley College đóng cửa do lụt, nhưng không thông báo khi nào mở cửa lại. May quá!

Những ngày sau có việc vào downtown em toàn cầm theo cái GPS, vừa đi bộ hoặc vừa đạp xe vừa xem GPS, ai cũng nhìn em cười như đứa dở hơi. :D

Alberta kinh tế vẫn đang huy hoàng. Nhu cầu kỹ sư năng luợng (Power Engineer) đang cao. Một hội thảo về nghề này sắp được tổ chức. Các quảng cáo dán khắp nơi, ở thư viện, ở các trung tâm trợ giúp người nhập cư, trên C-train (Calgary train)...

Thôi nhưng mà đấy là chuyện của tương lai, cả nhà em vẫn phải sống đã ...và em lại tìm survival job thứ 2.

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Muốn ra đi phải học tiếng anh các cụ nhỉ :(
Thằng cu em trước làm cùng em cũng bỏ việc đi Úc theo diện du học.
Thi thoảng hỏi nó học hành như nào thì nó bảo học gì, chỉ cầy tiền thôi mà tiền cầy ra chỉ đủ đóng học và dư ra chút đỉnh.
Đợt gần đây có nói chuyện lại thì nó mới kết hôn với người cùng quê nhưng có quốc tịch và sinh con rồi coi như ổn nên nghỉ học để chuyên tâm đi làm.
Công việc thì cũng chỉ tay chân và nói tiếng việt nhiều hơn tiếng anh nên tiếng anh cũng không khá khẩm lắm.
Cá nhân em xác định đi thì muốn học hành đoàng hoàng để có công việc tốt chứ đi kiểu thằng cu em kia thì chịu, nhưng nó khá may mắn vì lấy được vợ có quốc tịch úc nên được ở lại, chứ cứ đi cầy được đồng nào lại đóng học phí để duy trì thì cũng nản phết.

ngheovanvui01

[Tịch thu bằng lái]
Sang đó chắc lạnh lắm cụ nhỉ ?
nghe nói sáng dậy đi tè móc mãi không được, phải dùng nhíp để khều ra phải không cụ ơi

tth5

Xe hơi
nghe nói sáng dậy đi tè móc mãi không được, phải dùng nhíp để khều ra phải không cụ ơi
Cụ ơi, không biết nói sao với cụ nữa. Em thích vào otofun vì nhiều cụ chia sẻ các câu chuyện hay và cười vì đọc những còm dí dỏm của nhiều cụ.

Cụ đừng còm một cách vô văn hóa như thế!

taylaihanoi

Xe tăng
Em có thằng bạn ở To cũng gần 30 năm, nó gạ sang chơi mà toàn đợi mùa hè mới dám đi. Em không sợ lạnh, nhưng khoái tự lái xe, mà tự lái mùa đông thì em chưa dám :)

trentungcayso

Xe tăng
Dân Ca dùng heat pump nhiều mà! Cũng là một dạng điều hòa nhưng đổi cục lạnh trong nhà thành cục nóng trong nhà thôi ;) Em múa rìu qua mắt cụ Trục chém bừa thế, cụ Trục đừng cười em nhé.

trentungcayso

Xe tăng
Muốn ra đi phải học tiếng anh các cụ nhỉ :(
Thằng cu em trước làm cùng em cũng bỏ việc đi Úc theo diện du học.
Thi thoảng hỏi nó học hành như nào thì nó bảo học gì, chỉ cầy tiền thôi mà tiền cầy ra chỉ đủ đóng học và dư ra chút đỉnh.
Đợt gần đây có nói chuyện lại thì nó mới kết hôn với người cùng quê nhưng có quốc tịch và sinh con rồi coi như ổn nên nghỉ học để chuyên tâm đi làm.
Công việc thì cũng chỉ tay chân và nói tiếng việt nhiều hơn tiếng anh nên tiếng anh cũng không khá khẩm lắm.
Cá nhân em xác định đi thì muốn học hành đoàng hoàng để có công việc tốt chứ đi kiểu thằng cu em kia thì chịu, nhưng nó khá may mắn vì lấy được vợ có quốc tịch úc nên được ở lại, chứ cứ đi cầy được đồng nào lại đóng học phí để duy trì thì cũng nản phết.
Vì thằng cu em định hướng sai, Úc bây giờ quá khó để định cư. May mà nó làm được diện kết hôn.
Canada thì vẫn là thiên đường của dân nhập cư. Du học tốt nghiệp một khóa 2 năm là gần như chắc chắn định cư được, đó là chưa kể các con đường định cư khác. Tổng cộng Canada có hơn 60 chương trình định cư khác nhau dành cho các đối tượng khác nhau, và mục tiêu là mỗi năm phải nhập khoảng 1% dân số (hơn 300K người) nếu không muốn kinh tế bị đình trệ vì thiếu lao động. Chỗ em ở cũng có kha khá các bạn tốt nghiệp master ở Úc nhưng không định cư được rồi lại bẻ lái sang Ca và đang rất thành công ở Ca.

trentungcayso

Xe tăng
Hồi em sắp sang Nga, mấy ông anh còn dọa sang đó lạnh lắm, đi tè ngoài đường nước đái đóng băng lên tận trym, thỉnh thoảng phải bẻ "cấc" một cái mới tè tiếp được ;)
Sang Ca thì mới thấy là mùa đông ở Ca ấm hơn mùa đông Hà Nội nhiều, trong nhà toàn mặc quần đùi may ô, ra đường thì cũng chui vào xe là ấm, chỉ có cccm làm việc ngoài trời thì hơi vất tí, nhưng gear up thì cũng ổn áp thôi.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vì thằng cu em định hướng sai, Úc bây giờ quá khó để định cư. May mà nó làm được diện kết hôn.
Canada thì vẫn là thiên đường của dân nhập cư. Du học tốt nghiệp một khóa 2 năm là gần như chắc chắn định cư được, đó là chưa kể các con đường định cư khác. Tổng cộng Canada có hơn 60 chương trình định cư khác nhau dành cho các đối tượng khác nhau, và mục tiêu là mỗi năm phải nhập khoảng 1% dân số (hơn 300K người) nếu không muốn kinh tế bị đình trệ vì thiếu lao động. Chỗ em ở cũng có kha khá các bạn tốt nghiệp master ở Úc nhưng không định cư được rồi lại bẻ lái sang Ca và đang rất thành công ở Ca.
Tình trạng của em thì giờ tiếng anh coi như zero.
Có cách nào đi chi phí thấp nhất không ạ?
Nhờ cụ tư vấn.

VCAPRO

Xe tải
Cũng không cần auto tự ti cụ nhé. Ở VN mình có thiếu gì so với khi ở Mỹ đâu. Canada chụp ảnh thì đẹp, em sang 1 lần thời tiết -20 độ khổ thấy bà, chỉ mong về quê sớm để có chút nắng ấm.
Em bảo đất nước chưa bao giờ dực dỡ như ngày nay mà cụ lại bảo là tự ti là sao ạ?

tth5

Xe hơi
Hồi em sắp sang Nga, mấy ông anh còn dọa sang đó lạnh lắm, đi tè ngoài đường nước đái đóng băng lên tận trym, thỉnh thoảng phải bẻ "cấc" một cái mới tè tiếp được ;)
Em vừa tư véo vào chỗ kín của cụ rồi đới!
Thôi thôi cụ ơi, người đọc có cả nam, nữ, người lớn, các bạn trẻ, cụ xem nói chuyện và cách dùng từ ntn có phù hợp?

Thêm nữa, thớt này không có mục đích cá nhân gì cả, ai thấy thông tin nào tốt thì tốt cho người đó. Có gì cứ viết ra đây, không nên ủng hộ tìm đường đi bất hợp pháp và tranh thủ vì mục đích cá nhân.

Em nhường cụ trentungcayso tiếp, em dừng ở đây vì các vấn đề có thể liên quan đến luật pháp Canada.

Em sẽ không trả lời câu hỏi riêng tư nào hết. Mọi người thông cảm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Một bác khách hàng của em năm rồi cũng bán xe, cả nhà đi Canada rồi, cũng cố cày để được đi mà thấy căng quá :)