[Funland] Hành trình trên quê hương thứ 2 - Canada

trentungcayso

Xe tăng
Thôi thôi cụ ơi, người đọc có cả nam, nữ, người lớn, các bạn trẻ, cụ xem nói chuyện và cách dùng từ ntn có phù hợp?

Thêm nữa, thớt này không có mục đích cá nhân gì cả, ai thấy thông tin nào tốt thì tốt cho người đó. Có gì cứ viết ra đây, không nên ủng hộ tìm đường đi bất hợp pháp và tranh thủ vì mục đích cá nhân.

Em nhường cụ trentungcayso tiếp, em dừng ở đây vì các vấn đề có thể liên quan đến luật pháp Canada.

Em sẽ không trả lời câu hỏi riêng tư nào hết. Mọi người thông cảm.
1. Cụ vào oto fun chém mà xem ra chất humor của cụ hơi ít
2. Cụ không thích em còm trong thớt của cụ thì chỉ cần nói một tiếng là xong. Thớt là thớt của cụ, sao phải dừng vì một kẻ chen ngang như em.
Em trả lại thớt cho cụ. Chào cụ!
Tái bút: Em chả bao giờ ủng hộ cài gì bất hợp pháp cả, và cũng chả có mục đích cá nhân nào ở đây hết. Cho nên cụ đừng có sơ liên lụy.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Em tiếp ạ.

Tính em vốn lo xa, em không mong chờ nhiều vào may mắn sẽ có được việc làm như ý ngay lập tức nơi đất mới. Vì em là kẻ xa lạ, với bằng cấp và kinh nghiệm bên ngoài Canada, xa lạ với văn hoá và không có mối quan hệ công việc bên này. Nên em tính từ ở VN là nếu thê thảm quá thì em sẽ đi học thêm hai năm cao đẳng để lấy bằng sở tại và gầy dựng network từ từ (bên này mới sang nghe doạ dẫm phải có network này kia ghê lắm..). Vì thế trước khi đi 1 tháng, em đi thi lấy IELTS academic cho phương án dự phòng. Em thì ổn về Science nên em lấy dc ngay 6.5 không band nào dưới 6.

Qua đến nơi, sau khi làm xong mấy cái ngắn hạn như bằng lái, giấy tờ. Em lên trường Polytechnic đăng ký học hai năm đúng ngành em đã học ĐH bên VN và có 20 năm sừng sỏ kinh nghiệm, vì em nghĩ em già nên ko theo dc món mới và đua tranh với lũ trẻ được.

Song song với đó, em bắt đầu lên indeed, job bank, glassdoor...kiếm việc.

Em tự viết resume, và rải đơn xin việc. Em thiệt cái là khi chính quyền cho em đi học lớp dạy kỹ năng tìm việc cho ngùơi mới đến, thì em học dc có một tuần đã có nơi gọi em rồi. Chuyện này kể sau. Tạm thời ban đầu em phải tự viết, tự rút kinh nghiệm và sửa dần đề hút mắt người sàng lọc hồ sơ hơn. Sau khi gửi đi khoảng chục nơi thì có một nơi ở Ontario gọi phỏng vấn sàng lọc qua dt. Và em fail ngay vòng gửi xe vì ngờ nghệch khi trả lời câu hỏi “ mày muốn mức lương bao nhiêu”. Em thì văn hoá VN, lại chưa khi nào đi xin việc cả. Nên trả lời là mày trả tao nhiêu cũng dc vì cái tao cần là việc làm chứ không phải tiền. Người phỏng vấn trả lời em là “ excellent!”, nghe sướng tai nhưng sau em mới hiểu là, khi nó khen mình những câu trả lời không đúng ý, là mình fail 100% rồi đó.

Chỗ thứ hai gọi em vào một buổi chiều, khi em vừa mới đậu lái xe dc vài tiếng. Sau khi hỏi chút chút về chuyên môn, cô này hỏi em về cuộc sống mới thế nào. Em cũng hồ hởi bảo không vấn đề gì, tao đang vui đây, mới đậu lái xe :D. Cô ấy chúc mừng và hỏi em đến lương, em rút kinh nghiệm em bảo từ từ nói đi dc không, tao muốn biết nhiều hơn về công việc chứ tiền tao ko quan trọng, tao có đủ saving để sống thế này nhiều năm. Wow, mày ngon thế? Ấn tượng quá. Vậy thôi bữa này mày tới chỗ này gặp tao nhé, tao là head hunter đang tìm người như mày cho khách hàng. Cũng có vào người pv rồi, trong đó có một cô VN nhưng nói không dc tốt lắm nên tao không kêu đi vòng hai.

Thế là vào ngày hẹn, em tới gặp. Cô ấy là chuyên gia săn đầu người cho một cty sản xuất dược phẩm chiết xuất từ thảo dược. Cô này không thao về chuyên môn, nên em phải giải thích rất nhiều cho cô ấy về những câu cô ấy hỏi. Sau đó cô ta chấm em, bảo em sẽ tham gia vòng thứ 3 với khách hàng, dặn em đủ thứ tiểu xảo để win vòng cuối. Trước khi chia tay còn lái xe dẫn em tới văn phòng cty kia cho biết chỗ, và không quên dặn em là “nhớ là phải giữ thái độ hăng hái, tập trung và enthusiatic như hôm nay. Nói cần chậm lại...”

Trước ngày phỏng vấn cuối một ngày, cô ấy gửi em cái email dặn em lần nữa. Còn mớm luôn cho em ba câu hỏi từ phía cô ta. Và dặn em chuẩn bị đủ để trả lời câu hỏi từ một ông VP và một bà Manager. Lương thì nhớ mặc cả không dưới 60,000/năm.

Thế mà em fail chỗ này. Chỉ vì xa lạ văn hoá và hơi đen :D.

Em dừng ở đây. Còm tiếp theo em sẽ copy lại một còm lâu lắm của em, là kinh nghiện em rút từ bản thân ra cho quá trình xin việc trời Tây.
20 năm kinh nghiệm có nghĩa là lúc cụ sang đó cụ đã ngoài 4 xịch phải không ạ ? Nhà em đang "khởi nghiệp" ở tuổi 4x, mà x>5 đây nên em cũng thấy lo lo.

a_cheng

Xe điện
Mịe. Khôn hết cmn phần đứa khác
Mây đen che phủ toàn địa cầu còn nhõn chùm khế Nắng vàng dực dỡ ấm áp
Quê hương là chùm khế ngọt, nhưng bên kia thì là chùm cherry chín mọng ;))
kể cũng khó nghĩ ;))

Mimi14

Xe hơi
Thôi thôi cụ ơi, người đọc có cả nam, nữ, người lớn, các bạn trẻ, cụ xem nói chuyện và cách dùng từ ntn có phù hợp?

Thêm nữa, thớt này không có mục đích cá nhân gì cả, ai thấy thông tin nào tốt thì tốt cho người đó. Có gì cứ viết ra đây, không nên ủng hộ tìm đường đi bất hợp pháp và tranh thủ vì mục đích cá nhân.

Em nhường cụ trentungcayso tiếp, em dừng ở đây vì các vấn đề có thể liên quan đến luật pháp Canada.

Em sẽ không trả lời câu hỏi riêng tư nào hết. Mọi người thông cảm.
Đang kể chuyện vui mà cụ, em vẫn đọc bài của cụ và mấy cụ leopard, hungnc từ đầu. Cụ viết tiếp đi?

giangthu1998

Xe buýt
Các cụ vào chia sẻ tiếp đi. Đã gọi là fun mà, mấy cái comment ở trên về cái lạnh ở Canada em thấy bình thường, ko có gì là quá bất nhã. Dừng lại giữa chừng như thế này chứng tỏ cụ chủ thiếu nhiệt tình.

cunhoang

Xe tăng
Hóng mãi mới đc chuyện của cụ. Em thấy bảo ở Can giờ có đi hái nấm,nghe ngon ăn nhưng lừa đảo nhiều phỏng cụ ? Ông anh họ e đang muốn đi mà chưa biết cụ thể như nào,cụ biết thì thông não cho em mí

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
20 năm kinh nghiệm có nghĩa là lúc cụ sang đó cụ đã ngoài 4 xịch phải không ạ ? Nhà em đang "khởi nghiệp" ở tuổi 4x, mà x>5 đây nên em cũng thấy lo lo.
Em qua đây là giữa đầu 4 đấy cụ. Cụ lo cũng phải nhưng không thử sao biết khả năng của mình?

Các cụ qua đây xác định là ban đầu sẽ thất vọng đấy. Đặc biệt những thành phố ở tỉnh, không phải dạng trung tâm như Ottawa, Montreal, Toronto, Quebec, Van...
Thành phố gì mà không bằng cái thị trấn nhỏ ở mình.

TUCSON9389

Xe điện
Em qua đây là giữa đầu 4 đấy cụ. Cụ lo cũng phải nhưng không thử sao biết khả năng của mình?

Các cụ qua đây xác định là ban đầu sẽ thất vọng đấy. Đặc biệt những thành phố ở tỉnh, không phải dạng trung tâm như Ottawa, Montreal, Toronto, Quebec, Van...
Thành phố gì mà không bằng cái thị trấn nhỏ ở mình.
Cám ơn cụ. Cụ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm nhé.

blackmailer81

Xe tăng
Em xin phép hóng để có thêm thông tin và động lực, quyết tâm. Em năm nay cũng bước vào đầu 4, đôi lúc nghĩ tầm này thay đổi liệu có muộn quá không các cụ/mợ ạ

hp220606

Xe tải
E đánh dấu để teo dõi, học hỏi kinh nghiệm cho F1

hunglawyer

Xe buýt
Oánh dấu thớt để theo dõi tiếp. Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà cháu thì may mắn gửi được F1 sang, đã có visa và ra tết tống ông cu sang rèn luyện bên đó.

a_cheng

Xe điện
cụ chủ có vẻ dỗi không viết nữa rồi :D

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở nước nào đó! liệu có gần nhau không ạ!
Quả đúng là có đi thì mới có đến cụ nhỉ? Giờ được hơn 2 năm ở Czech và Berlin, nhà em vẫn thấy hài lòng với quyết định của mình lắm ạ!
Hàng xóm thôi, cùng đợt đấy mình cũng biết vài gia đình đi hoàn cảnh tương tự, giờ cũng ở xung quanh Châu Âu.

HungNc2000

Xe buýt
Em đẩy thớt lên, cụ chủ cứ chia sẻ tiếp đi, em bận quá 10 hôm mới quay lại với Off được!

Trai Làng

Xe tải
tth5. Chắc cụ cũng oải vì trên of này cũng nhiều thành phần, giống như showbiz vậy. Nếu cụ để ý đến những phần tử cực đoan thì đúng là nghe còm của họ sẽ bị oải theo đúng nghĩa, kiểu như: “sao xã hội này lại có những cái đầu bệnh hoạn như vậy”. Tuy nhiên theo em cụ đã có ý tưởng tốt đẹp chia sẻ những điều quý giá cụ đã từng trải nghiệm như thế rồi thì cụ nên bỏ qua những còm bệnh hoạn đi để tiếp tục chia sẻ cho rất nhiều người mong ngóng. Những kinh nghiệm cụ đã từng gặp là vô cùng quý giá đối với ai thực sự đang mơ hồ trước việc đi hay ở và đang chơi vơi giữa cái gọi là “rực rỡ” của nước nhà với cái gọi là “văn minh phương tây”. Em thì cũng giữa đầu 4 với đầu 5 , một cái tuổi lộ rõ độ lười và sự trì trệ của những con người xứ đông lào thần thánh. Tuy nhiên em cũng may mắn được chu du một số nước giãy chết và một số kẻ thù của bọn này nên tư duy có lẽ mở hơn được nửa phân. Nói thật là tuổi này em cũng vẫn muốn thử sức mình để đi nhưng chưa vượt qua được cái “lười”. Ở đây là lười trong việc làm các thủ tục cần thiết chứ không phải lười trong lao động. Em vẫn còn nhiều sức lực đóng góp cho thế giới chứ chưa đến mức nằm một chỗ an hưởng tuổi già. Kỹ năng em có, tiếng Anh thì chưa từng thi Ielts hay gì cả nhưng em làm việc ngon nghẻ với tất cả những người nói tiếng Anh từ khắp 5 châu (chắc thi Ielts cũng tầm 6 đến 7 chấm). F1 nhà em thì cũng đang ở giai đoạn tìm hiểu và mong muốn đi Canada nhưng nghe nói là khó tìm học bổng. F 1 nhà em thì IlTs điểm 7.0 nhưng về khả năng nghe nói hay thực địa thì vẫn còn thua em nhiều. Đọc thớt này của cụ tự nhiên em lại nổi chút hứng nghĩ đến việc thử sức mình nơi miền đất lạ. Quan điểm của em là cứ đi đến khi khi nào mỏi mệt sẽ quay về. Cụ chủ thớt tiếp cho em thêm chút lực được không? Inbox cho em xin thông tin để em làm phiền cụ nhé?