[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới - những thiên đường biển đảo vùng Caribe

hieutcnd

Xe điện
Chào các cụ cá mợ. Lại là em đây các cụ à. Chắc một số các cụ các mợ ở đây cũng đã biết em. Nhưng thôi em cứ giới thiệu lại vậy, gia đình em hiện đang làm việc và sống tại Mỹ. Vợ em là giáo sư của trường đại học còn em là thằng thợ dạy của trường cao đẳng cộng đồng.

Các cụ có thể tham khảo các chuyến đi road trip của nhà em ở Mỹ tại đây.

Còn đây là danh sách các chuyến đi em đã viết bài ở câu chuyện các chuyến đi.

Nhà em lại tiếp tục hành trình mơ ước, hành trình đi vòng quanh thế giới của nhà minh. Lần này là chuyến đi dài 12 ngày, 8 ngày ở Cộng hòa Dominca và 4 ngày ở hòn đảo Puerto Rico.

Sau kỳ nghỉ hè được tận hưởng không khí “mát mẻ” của mùa hè Hà Nội, sau đó lại được bồi thêm quả “không khí lạnh tăng cường” khi đi Nhật, thì ý nghĩ đầu tiên của cả nhà cho kỳ nghỉ winter break năm nay là biển. Đích đến đã được chọn là biển, nhưng do có conn nhỏ nên yêu cầu chặng bay không quá dài, và chênh lệch múi giờ cũng không nhiều. Sau khi tìm hiểu thì nhà mình quyết định đi Cộng hòa Domonica và Puerto Rico nơi có khí hậu khá mát mẻ và có những bãi biển khá đẹp.

Những cảm nhận khi trải nghiệm 8 ngày ở Cộng hòa Dominica và 4 ngày ở Puerto Rico.

1. Cảm giác như trở về nhà:
Đầu tiên là cảm giác rất thân thuộc, cứ ngỡ như đang đi ở Việt Nam. Đúng hơn là khá giống với miền Tây Việt Nam. Khí hậu khá ôn hòa, nhiệt độ hàng ngày dao động từ 24 đến 28 độ. Cảnh sắc cũng khá giống. Một điều đáng ghi nhận là nước bạn còn giữ được rất nhiều cây xanh và rừng. Điều này lý giải vì sao cùng một vị trí địa lý gần như nhau, mà nước bên cạnh là Haiti rất nghèo. Xem mấy video của Vox làm về biên giới giữa Haiti và Dominican Republic, thì mới thấy người Haiti nghèo đến kiệt quệ. Chính phủ tham nhũng tràn lan, quản lý yếu kém, về cơ bản họ đã phá hết rừng, bây giờ phải chặt cả những rễ cây của hệ sinh thái ven biển để làm than đốt. Ở góc độ ngược lại thì chính phủ Dominican Republic làm khá tốt việc bảo vệ rừng cũng như tài nguyên thiên nhiên.

Saona Island: hòn đảo siêu xinh đẹp, là nơi mà nhà mình muốn quay trở lại nhất

DJI_0282 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00039 by Hieu Tran, on Flickr

DJI_0265 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00257 by Hieu Tran, on Flickr

GOPR0160 by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231227_212116585.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231228_125929291.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231228_150303751.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231228_150840046.MP by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
2: Con người và cuộc sống: Con người ở Cộng hòa Dominica rất cởi mở, cũng túm năm tụm ba lao ra đường hóng chuyện. Vào các quán cơm bình dân thì cũng top 5 top 3 ngồi trêu ghẹo nhau cười sảng khoái. Mình có cảm giác họ giống với người dân miền Tây hơn, rất thật thà, chất phát. Nhà mình có 2 ngày trên đảo còn lại là 6 ngày chạy xe rong ruổi, ăn ở nhiều nơi, nhưng không hề bị chặt chém hay bắt chẹt gì cả, kể cả khi ăn ở bãi biển. Đến Rio San Juan, nhà mình theo Google tìm quán ăn. Tìm mãi không thấy, thì thì có một ông và con trai nhỏ đang gần ở đấy, thế là ông ý lấy xe máy cho con trai ngồi nắp capo rồi dẫn nhà mình đi một vòng để chọn quán ăn.

Nhiều lúc trên đường đi mình cố tìm lời đáp cho câu hỏi tại sao GDP bình quân đầu người 9.000 mà nhìn thấy cuộc sống còn thua Việt Nam. Xong rồi có lẽ mình cũng tìm được lời giải, có lẽ là do các bạn mải chơi hơn làm . Nhìn những nhìn mức độ hoàn thiện của những nhà tắm mà mình đi qua thì thấy thực sự tay nghề của họ thua xa thợ xây ở mình. 10 nhà nghỉ thì đến 8 cái cửa không khép kín, lắp vòi nóng sang vòi lạnh lạnh sang nóng. Có lẽ do các bạn cũng dễ tính và dễ thỏa mãn với chính mình và ham chơi. Đơn cử như hôm nhà mình ra quán ở bãi biển Bavaro, được review hẳn 4,9. Nhưng có lẽ phải đợi đến một tiếng mới có đồ ăn. Nhà mình ngồi đợi mãi không thấy đồ ăn thì gọi một nhân viên ra giục bảo mày vào kêu xem đồ ăn của tao được chưa. Ông này nói ok, nhưng trên đường quay vào nhà bếp ông ấy nhìn thấy một nhóm đang nhảy, thế là ông ấy mất 10 phút nhảy cùng sau đó mới vào hỏi nhà bếp. Lúc nhà mình kêu thanh toán tiền cũng thế, một ông vác hóa đơn ra sau đó trên đường quay vào quầy thu ngân lại đứng lại nhảy mấy phút nữa rồi mới đưa hóa đơn vào cho thu ngân. Cũng có lẽ vì họ thoải mái, nên có cảm giác người dân khá hạnh phúc. Gặp người lạ cũng cười toe toét và chào Hola. Hôm nhà mình đi tắm ở bãi biển Macao, có một du khách bị trụy tim. Thấy mọi người lao vào hô hấp nhân tạo và gọi xe cứu thương. Lúc nhà mình quay ra thì gặp xe cứu thương, mình chủ động dạt hẳn một bên để nhường đường cho xe cứu thương. Nhưng cứ thấy ông lái xe đi rất từ từ đầu thì ngoảnh lại. Mình nhìn ra phía trước thì hóa ra có một cô xinh đẹp mông rất tròn đang đi phía trước. Hóa ra ông sẽ cứu thương cũng cứ từ từ để ngắm gái đã rồi mới đi cứu người :P

Đỉnh núi Redonda Montana

DSC09569 by Hieu Tran, on Flickr

DSC09647 by Hieu Tran, on Flickr

DSC09697 by Hieu Tran, on Flickr

DSC09775 by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231226_160925036.MP by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
3. Đường xá và cơ sở hạ tầng: Cơ sở hạ tầng đường xá thì cũng rất giống với Việt Nam. Hồi mình hỏi kinh nghiệm thuê xe, rất nhiều bạn bảo chạy xe ở đó phải lưu ý vì người dân chẳng tuân thủ luật gì cả . Mình nghĩ ngay đến cảnh giao thông ở Việt Nam :P.

Đi rồi mới thấy đường xá, cở sở hạ tầng và cách tham gia giao thông đúng là rất giống Việt Nam, tuy nhiên người dân ở đây họ có ý thức nhường đường cho nhau hơn. Chạy cao tốc 100 km đi qua đất nhiều khu vực dân sinh, người dân chạy xe máy cũng cứ băng qua hai bên đường cao tốc như thường, do nhiều nơi không có hàng rào hay dải phân cách cứng như cao tốc ở mình. Còn đường liên tỉnh thì có lẽ còn thua Việt Nam, hôm chạy từ biển Macao về đến Bayahibe, quãng đường 75 km mà đi mất hơn 2 tiếng. Những lúc đi qua khu dân sinh, bạn làm những cái gờ giảm tốc to đùng. Cảnh sát giao thông thì cũng đứng đầy đường, nhưng được cái các bạn không chơi kiểu anh hùng núp như ở Việt Nam. Các bạn đứng ở lề đường và cầm súng bắn tốc độ một cách đàng hoàng.

Buồn cười nhất là mình thuê cái xe, nó lại chỉ hiển thị dặm trên giờ, chứ không phải là km trên giờ. Lúc mình thuê cũng chẳng để ý, cứ nghĩ là ở đây đo theo km lên cứ chạy ầm ầm. Đường giới hạn tốc độ 80 mình phi đến gần 70 nhưng tính ra là đến 99 km. Bị một chú cảnh sát giao thông vẫy lại, lúc đó mình mới vỡ lẽ ra là cái xe này đo theo dặm trên giờ chứ không phải km trên giờ. Giải thích một hồi thì chú ý cũng cho qua và vẫy tay cho mình đi tiếp mà không phạt gì cả

Jabaracoa nơi có địa hình khá giống với Đà Lạt và SaPa

DSC00522 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00533 by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231229_141052797.MP by Hieu Tran, on Flickr

DSC00620 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00596 by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
4. Đồ ăn và thức uống: Một sai lầm của nhà mình trước khi đi, đó là cứ nghĩ ở đây là vùng nhiệt đới, nên mặc định đồ ăn và hoa quả sẽ khá tương đồng với Việt Nam. Nhưng đi rồi mới ngỡ, ở đây đồ ăn siêu tệ. Họ hầu như không ăn rau, nếu có rau thì chỉ là mấy lát xà lách, mấy lát dưa chuột và mấy lát cà chua. Cũng chẳng thèm trộn thêm gì, mặc định nếu khách gọi rau thì mang mấy thứ đó ra. Hầu như quán cơm nào cũng có mấy món chính là gà rán kiểu như KFC, đậu đỏ hầm nhừ, plantain kiểu như chuối xanh tẩm bột rán và sắn hấp. Đặc biệt các bạn ăn rất nhiều nhiều cơm. Nhà mình đi chỉ thèm ăn rau. Vì vậy khi về đến nhà việc đầu tiên là đi chợ tàu mua đủ các loại rau về để nhúng lẩu ăn.

Hoa quả ở nước bạn cũng không sẵn, quanh đi quẩn lại chỉ có dừa, dứa (siêu nhiều), dưa hấu, nho. Dưa hấu quả nho đều khá nhạt, đặc biệt do nhà mình ăn bên này dưa hấu và nho không hạt quen mồm rồi. Giờ ăn có hạt cảm giác khó có khá khó chịu. Hehe các cụ nói đúng là đang sướng mà sang khổ thì vất vả :P

Hoàng hôn bãi biển Esmeralda, Miches

DSC09434 by Hieu Tran, on Flickr

DSC09440 by Hieu Tran, on Flickr

Biển Macao Beach, có gì đó khá giống với biển Dốc Lết ở Nha Trang

DJI_0212 by Hieu Tran, on Flickr

DJI_0209 by Hieu Tran, on Flickr

DSC09953 by Hieu Tran, on Flickr

DSC09956 by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
5: Kết luận chung về cộng hòa Dominica: có rất nhiều bãi biển đẹp, và còn giữ được vẻ hoang sơ, con người rất chất phác thật thà và vui vẻ. Nhưng nếu hỏi mình có muốn quay lại không thì câu trả lời có lẽ là không. Vì thực ra nước bạn cũng không có gì quá đặc sắc ngoài những bãi biển. Có lẽ nơi mà nhà mình muốn quay lại nhất đó là Saona island, một hòn đảo chỉ với 300 người dân rất hoang sơ và biệt lập. Khách du lịch ra khá đông từ 9:00 đến 3:00. Nhà mình lựa chọn phương án ở lại đảo, vì vậy cứ trước 9:00 sáng và sau 3 giờ tối là hầu như chỉ có vài khách ở lại một mình với cả một hòn đảo to và rất nhiều bãi biển siêu đẹp.

Hoàng hôn bãi biển Sosua Beach

DSC00686 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00738 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00744 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Nhà hàng Wilson ở Cabarete: nằm ở middle of nowhere

Để đến nhà hàng phải đi qua đoạn đường rất gồ ghề mà có lẽ chỉ xe SUV mới đến được. Sau đó phải đậu xe bên này sông, nhà hàng sẽ cho thuyền chở quý khách sang đến nhà hàng

PXL_20231230_172042434.MP by Hieu Tran, on Flickr

DSC00834 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00806 by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện
Puerto Rico: có lẽ nhà mình sẽ quay lại nơi đây. Khá thích hòn đảo Vieques, rất xinh đẹp. San Juan với những những góc phố đầy màu sắc, biển thì cực kỳ xanh, có cảm giác như đang lạc vào một hòn đảo nào đó ở địa Trung Hải. Tiếc là nhà mình không có nhiều thời gian để khám phá nhiều ở Puerto Rico. Vì vậy có lẽ nhà mình sẽ quay lại hòn đảo này.

Hoàng hôn bãi biển Sun Beach ở trên đảo Vieques

DSC01449 by Hieu Tran, on Flickr

DSC01493 by Hieu Tran, on Flickr

DSC01512 by Hieu Tran, on Flickr

DSC01487 by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Bioluminescence Tour trên đảo Vieques - Puerto Rico: Một trong những lý do thôi thúc nhà mình đến Puerto,Rico cụ thể là đào Vieques, đó là được trải nghiệm cảm giác tận mắt chứng kiến những sinh vật phát sáng. Và Mosquito Bay ở đảo Vieques là bãi biển đứng đầu danh sách các bãi biển có động vật phát quang đẹp nhất trên thế giới. Nhà mình đi tour với thuyền Kayak trong suốt, nhìn những động vật phát sáng với từng sự chuyển dộng của mái chèo, của con thuyền thì thực sự là trải nghiệm có một không hai (once in a life time). Anh Khánh thì nói có cảm giác như đang xem phim hoạt hình Moana, còn mẹ thì nói như lạc vào cõi thần tiên của phim Spirit Away.

Tiếc là do giới hạn của điện thoại và máy ảnh nên mình ko chụp và quay dc, đành chôm trên mạng mấy bức ảnh vậy :)

Bức ảnh duy nhất chụp dc khi đi tour là chụp con gái khi mặc áo phao lúc trc khi lên thuyền kayak

PXL_20240102_231204583.NIGHT by Hieu Tran, on Flickr

Còn đây là mấy bức ảnh chôm trên mạng :)

kayak_full_to_legal.mov.00_03_57_24.Still0060-6c55feaa5056a36_6c56004c-5056-a36a-08da61f8b77ae...jpg

Phim cũng chôm trên mạng nốt :)

hieutcnd

Xe điện

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cứ có bài của cụ là e phải oánh dấu để rảnh đọc, nhìn gia đình cụ viên mãn và hạnh phúc quá

MienTran

Xe máy
Em lại được ngắm nhìn thế giới qua hành trình của gia định cụ

hieutcnd

Xe điện
Chuyến đi tuyệt vời. Tks bác.
Cứ có bài của cụ là e phải oánh dấu để rảnh đọc, nhìn gia đình cụ viên mãn và hạnh phúc quá
Em lại được ngắm nhìn thế giới qua hành trình của gia định cụ
Cảm ơn các cụ, các mợ đã động viên

hieutcnd

Xe điện
Ngày 1, 2: Di chuyển Chicago - San Juan (thủ phủ của Puerto Rico) - Punta Cana (Cộng hòa Dominica)

Vì đi vào dịp nghỉ lễ, thế nên vé máy bay khá đắt. Giá vé hai tặng cho hành trình Chicago - San Juan là 1900 đô. Do chọn giá rẻ nên nhà mình cũng phải đi giờ khá oái oăm, xuất phát lúc 6:30 chiều ở sân bay Chicago đến 1:30 sáng mới tới San Juan . Như thường lệ những lần đi dài ngày này thì mình cứ lái xe lên Chicago, gửi xe ở khách sạn gần đó. Gửi xe 12 ngày mất 160 đô. Sau đó họ có dịch vụ shuttle đưa mình ra sân bay. Giờ đến San Juan rất muộn nên ngày đầu tiên chỉ đến nhận phòng rồi ngủ.

Sáng mở mắt dậy nhìn ra ngoài đường, thấy có cảm giác cái gì đó rất Việt Nam. Giống như ở Hội An, với những rặng dừa ven sông, những con gà, thời tiết thì rất mát mẻ dễ chịu

PXL_20231225_113438020.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231225_113150301.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231225_113314386.MP by Hieu Tran, on Flickr

Việc tiếp theo là vác đồ ra lề đường để chờ taxi đến đưa ra sân bay để bay đến Punta Cana

PXL_20231225_113445826.MP by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Ngày 2: Đến sân bay Punta Cana

Do nhà mình đã có thẻ thường trú ở Mỹ, vì vậy không cần thiết phải có visa để vào Cộng hòa Dominica nếu đi ít hơn 30 ngày. Tuy nhiên nhất thiết bạn phải điền vào form e-ticket, một kiểu dạng như khai báo hải quan. Để điền e-ticket bạn bắt buộc phải có vé máy bay hai chiều với lịch trình rõ ràng và địa chỉ nơi bạn sẽ ở tại Dominica. Bạn phải điền form này trước khi bạn đến quầy vé máy bay để check in.

Ngồi trên máy bay ngắm biển Punta Cana đã thấy mê rồi, nước một màu xanh turquoise

PXL_20231225_155735186.MP by Hieu Tran, on Flickr