Hậu quả của rửa máy..Hic, Cảm ơn Cụ Tóp...

Hai Vu

Xe tải
Vợ 2 em là ICW, cách đây khỏang 06 tháng e nghe lời mấy chú rửa xe bẩu "xịt tí cho sạch cái máy a ah" Kết quả là máy bị rung đã 2 tháng, đi cưc khó chịu. Kiểm tra bugi thì bị vàng sứ hết cả 4 em ...mà tòan chân dài, hãng cũng ko có mới khổ. May nhờ có Cụ Top giúp đỡ rồi em nó cũng giảm được 9 phần. Cụ nào có ý định sạch sẽ giống em thì chớ dại nhé. Một lần nũa cảm ơn Cụ Top nhiều nhiều!

aijin

Xe tăng
Vụ này mấy người dính rồi cụ ạ em thì:77::77::77:

Xeyeu

Xe tải
Cụ xịt nước vào thật à *-) Cụ ưa sạch sẽ thì lấy cái chổi phẩy phẩy thường xuyên kết hợp với miếng giẻ là đẹp nhất đấy ạ:69:

kuty

Xe tải
Cụ xịt nước vào thật à *-) Cụ ưa sạch sẽ thì lấy cái chổi phẩy phẩy thường xuyên kết hợp với miếng giẻ là đẹp nhất đấy ạ:69:
nhà cháu chỉ dám phủi bụi thoi ko dám như bác:77:

Cuabien

Xe điện
Vợ 2 em là ICW, cách đây khỏang 06 tháng e nghe lời mấy chú rửa xe bẩu "xịt tí cho sạch cái máy a ah" Kết quả là máy bị rung đã 2 tháng, đi cưc khó chịu. Kiểm tra bugi thì bị vàng sứ hết cả 4 em ...mà tòan chân dài, hãng cũng ko có mới khổ. May nhờ có Cụ Top giúp đỡ rồi em nó cũng giảm được 9 phần. Cụ nào có ý định sạch sẽ giống em thì chớ dại nhé. Một lần nũa cảm ơn Cụ Top nhiều nhiều!
"Vàng sứ" là sao cụ ??? Em không hiểu ý cụ nói về cái gì ? :^)

Xe cụ có phải thay Bugi không ạ ? Em đang kiếm Bugi loại này mà khó kiếm kinh khủng luôn !

Hai Vu

Xe tải
"Vàng sứ" là sao cụ ??? Em không hiểu ý cụ nói về cái gì ? :^)

Xe cụ có phải thay Bugi không ạ ? Em đang kiếm Bugi loại này mà khó kiếm kinh khủng luôn !
"Vàng sứ" là cái phần sứ của Bugi do bị nước vào nhưng lại nóng trong nên bị "om" và hỏng hết cả, đương nhiên là phải thay hết nhưng bi giờ hãng cũng chưa có Cụ ah, em phải đặt cục gạch chờ khoảng 1 tuần, nghe đâu cùng khoảng 300K 1 em:'(.

GETZ MT 1.1

Xe hơi
Chiều nay trước khi đưa vợ 2 xuống gặp bác Top, em cũng bị thằng cu rửa xe nó gạ gẫm : Xịt tý cho sạch không anh ? Em chửi cho 1 trận, bảo mày không biết đừng làm bừa, người nào không biết thì mày nhiệt tình thành hại người ta. Thằng bé im thin thít. Sợ thật.

hylasfun

Xe đạp
Vậy những xe không có miếng che dưới máy (như con Carens của em), khi xịt rửa gầm có sao không các bác?:^)

Cuabien

Xe điện
"Vàng sứ" là cái phần sứ của Bugi do bị nước vào nhưng lại nóng trong nên bị "om" và hỏng hết cả, đương nhiên là phải thay hết nhưng bi giờ hãng cũng chưa có Cụ ah, em phải đặt cục gạch chờ khoảng 1 tuần, nghe đâu cùng khoảng 300K 1 em:'(.
Em cũng rửa máy KF vài lần trong 10 tháng qua, mấy cô vợ trước thì thường xuyên 1 tháng em xịt 1 lần nhưng taự xịt bằng vòi nước thường chứ không phải dùng vòi phun áp lực cao. Nói chung chưa xe nào của em hỏng vì rửa máy cả ! :^) :^) :102:

Bugi của I30 và KF dùng chung loại và em thấy cái Bugi này vừa quái thai vừa lởm nên rất muốn thay nhưng loại đầu nhỏ, dài ày thì đúng là khoai. Kiếm mấy tháng nay không ra !

xe365vn

Xe container
máy phủ bụi là máy zin, máy sạch là máy.. xyz :P

wavelonton

Xe tải
nhà em là chỉ dám dùng máy hút bụi, hoặc dùng giẻ ẩm lau qua qua thôi, chứ chả dại đổ nước vào, kinh lém:77:

nham_hiem

Xe hơi
theo em thì thỉnh thoảng cũng nên rửa máy , nhưng khi rửa em thấy người ta che kín chỗ đầu boọc buji và bộ phát điện lại rồi mới rửa , lúc đầu thì rửa bằng xăng và chổi lông , sau đó mới xịt nước , rửa xong em còn cẩn thận bắt xì khô lại 4 đầu boọc mới yên tâm cụ ạ .
chúc mừng cụ đã tìm mua được đồ thay cho em nó :41::41::41:

Mazspeed

Xe container
Em chỉ rửa máy khi... bán xe:6::6::6::6::6:.

plan

Xe tải
em xin chia sẻ kinh nghiệm... trước đây em chạy LAC 2005 LD xe mới luôn nhá ! cứ 3 lần rửa xe là em lại rửa máy một lần ( vòi xịt thốc thẳng vào ).... hậu quả đến từ từ... xịt cả 2 còi (thay mới luôn), ắc quy xịt nốt ( lại phải thay mới ), đèn pha , cos cháy liên tục, còi báo động liên tục làm kinh hoàng bao nhiêu người... còn nữa.. công tắc pha cos lúc đc lúc ko.. cho đến 1 hôm em đang đi thì thấy mùi khét như mùi dây điện cháy, em kiểm tra mãi mà ko biết ở đâu, đi thêm 500m nữa thì thấy lửa xanh + khói phát ra dưới vô lăng ..cháy công tắc pha cos.. em sợ quá tắt khóa điện, ra khỏi xe gọi thợ đến thay công tắc luôn (600k thôi). Hú hồn từ hồi đó dến nay em trải qua 2 đời xe nữa nhưng chột hẳn ko dám rửa máy nữa, thà bẩn còn hơn. Kinh nghiệm của em sự thật 100%. Theo em, nên hạn chế rửa xe , nếu muốn rửa thì nên rửa bằng dung dịch chuyên dụng

Chỉnh sửa cuối:

kid1984

Xe hơi
Website
www.kimkhihongson.com
Trời trời, em không bít nên cũng mang con xe của ông anh rửa máy roài, không bít có sao không nữa, hix, rửa xong chỉ thấy hơi hơi có mùi dầu vì mấy thằng cu rửa xe tẩy máy bằng dầu. :102:

Korea parts

Xe buýt
Em cũng rửa máy KF vài lần trong 10 tháng qua, mấy cô vợ trước thì thường xuyên 1 tháng em xịt 1 lần nhưng taự xịt bằng vòi nước thường chứ không phải dùng vòi phun áp lực cao. Nói chung chưa xe nào của em hỏng vì rửa máy cả ! :^) :^) :102:

Bugi của I30 và KF dùng chung loại và em thấy cái Bugi này vừa quái thai vừa lởm nên rất muốn thay nhưng loại đầu nhỏ, dài ày thì đúng là khoai. Kiếm mấy tháng nay không ra !
Bác Cua kiếm được bugi thay chưa ? Xem em và xe cụ hình như giống nhau mà (xe em là Avante), em thấy i30, Avante (Elantra) và Forte giống nhau. Em thay bugi dưới HD GP khi chạy được 4 vạn.
Nếu khó kiếm quá, cụ cho em cái photo của loại bugi đó em nhờ mấy ông bạn người HQ buôn phụ tùng bên Hàn mua giúp cho, em chỉ cần danh điểm (parts number) là mua ok ngay tại Korea Mobis Dealer giúp cụ !(b)(b)

Website
maytinhthudo.vn
Trời trời, em không bít nên cũng mang con xe của ông anh rửa máy roài, không bít có sao không nữa, hix, rửa xong chỉ thấy hơi hơi có mùi dầu vì mấy thằng cu rửa xe tẩy máy bằng dầu. :102:
Cụ mua bảo hiểm cháy nổ chưa :6: