Hè sắp đến, điện sẽ cắt nhiều. Bàn về chủ đề mua máy phát điện

seeyou

Xe điện
Năm ngoái mất điện nhiều, 1 xã ở tỉnh Thái Bình dân còn biểu tình năm nay thấy thông báo còn kinh hơn nữa không khéo loạn mất. Mà mất điện chỉ dân mất là chính chứ các TP mất chỉ rải rác thui.

@ cụ hungalpha: Cảm ơn cụ đã chỉ bảo rất chi tiết.:-*
Tình hình có vẻ không dùng được điều hòa, cụ nhỉ. Cái năng lượng mặt trời em thấy bảo chỉ là tiết kiệm điện thôi, còn nếu tạch rùi thì tiết không được.
Em phải theo phương án accu và kích điện, vì máy phát không phù hợp. Vẫn hơi lăn tăn tí, có cụ nào dùng rồi bảo cái vụ đi dây từ kích điện ra các thiết bị cũng khá lằng nhằng, em chưa hiểu lắm ạ? tức là nếu cái kích điện đặt ở tầng 1, (thường là phòng ăn bếp) thì dây dợ lằng nhằng lên các phòng tầng 2 và 3 sẽ loằng ngoằng đúng không ạ?
Phải đấy cụ ợ, nhà em em phải đi đường dây riêng và các thiết bị cho đường này là những thiết vị tiết kiệm điện
Cụ ngại thì làm như nhà em đi nhá
2 bộ nho nhỏ (750 và 1000) ở mỗi tầng

chuotnhimsoc

Xe tải
@ cụ hùng alpha: cụ chỉ nốt cho, các cái thiết bị tiết kiệm ấy nó gồm những món gì, loại nào tốt ạ? Anh Gúc bảo có loại powerboss của Anh, nhưng loại rẻ nhất cũng suýt 17 triệu!!!, còn các loại khác thì em chịu, thật thật giả giả chả biết đâu mà lần.
Cụ có biết cái accu này không ạ? Em thấy quảng cáo là Accu viễn thông của HQ, Accu Delkor 12VDC/200Ah, cọc bắt vít, giá là 4 trệu 500.

Chỉnh sửa cuối:
@ cụ hùng alpha: cụ chỉ nốt cho, các cái thiết bị tiết kiệm ấy nó gồm những món gì, loại nào tốt ạ? Anh Gúc bảo có loại powerboss của Anh, nhưng loại rẻ nhất cũng suýt 17 triệu!!!, còn các loại khác thì em chịu, thật thật giả giả chả biết đâu mà lần.
Cụ có biết cái accu này không ạ? Em thấy quảng cáo là Accu viễn thông của HQ, Accu Delkor 12VDC/200Ah, cọc bắt vít, giá là 4 trệu 500.

Em đơn giản thui.
Vì nhà cần quạt mát, đèn lấy ánh sáng là chính nên em chơi bóng tiết kiệm điện 15w và quạt công suất nhỏ 55w cốt sao đáp ứng nhu cầu tối thiểu khi mất điện.
TV, máy tính, modem khi cần mới bật, cụ dùng nhiều sẽ biết được cái bộ cụ sẽ mua chạy được bao nhiêu lâu, từ đó cụ sẽ điều chỉnh tải cho phù hợp.

Cụ cũng đừng quá bận tâm đến việc mua ắc quy viễn thông (em chưa thử nghiệm nhiều nên không dám nói), các loại ắc quy kín khí (ác quy khô) 100Ah của ATLAS 800, ROCKET, Thunder đều dùng tốt (giá trên 2tr tí). Những loại này em làm chuột bạch rồi cụ ợ. Ghét nhất có anh ATLAS 750 thôi, mau hết điện và chóng hỏng.
Nhà trong phố thì không nên dùng ắc quy nước vì hơi a xít rất độc, tích tụ lâu ngày trong nhà, hậu quả không nhìn thấy ngay nhưng chắc chắn là có.

Nếu cụ không dùng điều hoà, chỉ quan tâm đến những thứ em nói thì với Inverter sóng Sin em tư vấn cho cụ là ổn, cần gì đến những thứ đắt đến 17tr.

Chỉnh sửa cuối:

wallbio

Xe buýt
E thấy cái acqui viễn thông dung lượng gấp 2 thế mà giá cũng xấp xỉ 2 bình 100 của HQ thì quá ổn còn gì nữa ah.

boy_xedap

Xe điện
Em cũng đang đau hết cả đầu với vụ này, đánh dấu nghiên cứu phát.

Kho

Xe điện
@cụ hunganpha: cụ cho e hỏi con này có ổ k ạ,nhà e có nhu cầu dùng 1 ĐH 12000 thì dùng con này có hợp lý k?thanks cụ
  • Bộ lưu điện sin chuẩn HDPS -3500AD. Dạng case đứng. Xuất xứ Ấn Độ
  • Công suất 3500VA, tương đương 2500W,
  • Điều khiển kỹ thuật số, đảm bảo hoạt động ổn định.
  • Dạng sóng hình sin chuẩn,
  • Hiệu suất 80%, thời gian sử dụng tăng gấp rưỡi so với các hãng khác
  • Chế độ nạp 3 giai đoạn tiên tiến nhất hiện nay, tăng gấp đôi tuổi thọ ắc quy.
  • Quạt mát thiết kế thông minh, chỉ hoạt động khi nhiệt độ máy lơn hơn 60 độ.
  • Chế độ khởi động mềm.
  • Bảo vệ quá tải, ngắn mạch, ngược cực, quá nhiệt.
  • Quản lý ắc quy thông minh, kéo dài tuổi thọ ắc quy.
  • Thiết kế thẩm mỹ, vỏ thép sơn tĩnh điện, bền chắc.
  • Phù hợp hộ gia đình và văn phòng.
  • Cho phép chạy được điều hoà, nồi cơm điện tủ lạnh, máy bơm nước, máy giặt ... cùng đa số các thiết bị gia dụng khác.
THÔNG SỐ
HDPS – 3500 AD
Công suất biểu kiến(VA)
3500
Công suất tác dụng (W)
2500
Điện áp vào (chế độ UPS)
200 -285 VAC, 50 ± 3% HZ
Điện áp vào (chế độ normal)
185 - 285 VAC
Khả năng chịu quá tải
200% trong 1s
Thời gian chuyển mạch chế độ UPS
4 ms, đảm bảo không tắt máy tính
Điện áp đầu ra khi có điện áp lưới
như điện áp lưới
Điện áp đầu ra ở chế độ ắc quy
220V ± 5 %
Dạng sóng
Hình sine chuẩn, độ méo sóng hài <3%
Tần số
50 Hz ±2 %
Loại acquy
Từ 80 – 200A/h, 48V

Chế độ nạp
3 giai đoạn:
Giai đoạn 1: Dòng cố định 9A hoặc12 A, Ắc quy đầy 80%,
Giai đoạn 2: Áp cố định 14,1V, Ắc quy đầy 100% ,​
Giai đoạn 3: Áp cố định 13,8V, bảo dưỡng ắc quy dài hạn.
Khi quá tải (110%<tải<200%)
ngắt sau 1 giây, khởi động lại 6 lần thì tắt hẳn
Bảo vệ ngắn mạch (tải>200%)
Tắt hẳn, báo bằng còi và đèn báo quá tải.
Cảnh báo bằng âm thanh(*)
Điện áp acquy thấp, quá tải, ngắn mạch.
Độ ẩm cho phép
30% ~ 90% không ngưng tụ hơi nước
Kích thước (mm)
Cao 500*Rộng 350 *Sâu 350
Trọng lượng (Kg)
50

hminh2005

Xe điện
Em giả nhời hộ chủ thớt nhá:
Chẳng cần phải làm EVN. Dân đen như em, thấy mùa mưa mà ít lũ, đi chơi qua mấy lòng hồ thấy mực nước không cao, về quê thấy cắt điện tràn lan là đoán được
Cụ chủ thớt chắc làm ở EVN hay sao mà thính thế năm nay sẽ thiếu điện trầm trọng, cũng may còn có thằng tầu khựa nó bán cho ít điện.
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/02/cat-giam-dien-tu-thang-3/
Về nguyên tắc tình hình điện đóm bị cắt thì ai cũng biết và năm nào cũng có. Tuy nhiên mọi năm ko đến nỗi căng thẳng như năm nay thôi (dự kiến có thể cắt nhiều hơn), nhất là TP. Chứ nông thôn chuyện này là cơm bữa rồi.

Cụ Laptop: Inverter đó có công suất đáp ứng được nhu cầu của gia đình cụ.
Vấn đề là cụ phải mua thêm 4 ắc quy để lắp, việc lắp nhiều ắc quy cũng có những hạn chế và thời gian phóng điện liên quan đến ắc quy và tải đầu ra; cụ tham khảo bài 28 giúp em.

xedieu

Xe cút kít
Thớt này hay quá. Em lót dép đọc dần nghiên cứu sớm ạ!

xedieu

Xe cút kít
Cụ nào giúp em 2 câu hỏi này cái ạ:

1. Nhà em nếu mất điện sẽ dùng 1 điều hòa Inverter 16000BTU, 8 bóng đèn tuýp 40W và 3 cái TV 50". Điều hòa là không thể không dùng vì lý do riêng, những thứ kia có thể cắt bớt hoặc cắt hết. Nhu cầu như vậy thì phải dùng máy phát công suất bi nhiêu ạ?

2. Máy phát của bọn nào bây giờ là ổn, và mua ở đâu ạ. Em nghe quảng cáo của Honda có vẻ xịn, không biết có được không ạ?

Em xin vodka hết khả năng ạ!

Taxi25

Xe buýt
@cụ hunganpha: cụ cho e hỏi con này có ổ k ạ,nhà e có nhu cầu dùng 1 ĐH 12000 thì dùng con này có hợp lý k?thanks cụ

Con này kụ dùng thì ổn quá đi chứ nhưng không khả thi bằng máy phát nếu cụ chơi điều hòa vì bao nhiêu acqui cho đủ để chạy điều hòa

Taxi25

Xe buýt
Cụ nào giúp em 2 câu hỏi này cái ạ:

1. Nhà em nếu mất điện sẽ dùng 1 điều hòa Inverter 16000BTU, 8 bóng đèn tuýp 40W và 3 cái TV 50". Điều hòa là không thể không dùng vì lý do riêng, những thứ kia có thể cắt bớt hoặc cắt hết. Nhu cầu như vậy thì phải dùng máy phát công suất bi nhiêu ạ?

2. Máy phát của bọn nào bây giờ là ổn, và mua ở đâu ạ. Em nghe quảng cáo của Honda có vẻ xịn, không biết có được không ạ?

Em xin vodka hết khả năng ạ!
- Em nghĩ kụ phải dùng con 3-3,5KVA vì công suất nó ghi trên catalog phải trừ đi 10% mới ra công suất thực, tiếp đó cụ phải trừ tiếp 30% nữa để máy phát nó làm việc hiệu quả không gằn máy quá !
- Em thấy máy phát dùng cho gia đình thì Honda là có tiếng đấy, kụ thử xem của Thiên Hòa An hoặc ra các cửa hàng điện máy lớn nghiên cứu

thelevels

Xe tải
Mấy con acquy nhà em đây, 8 con Atlas 200Ah, em đấu 4 con nối tiếp để thành 48v và cả bộ lại đấu song song với 4 con còn lại. Dùng phê luôn, chạy điều hòa, tivi, tủ lạnh, máy giặt, nấu cơm, nóng lạnh (không đồng thời nhưng chắc cao điểm có lúc cũng lên đến 2-3Kw)... ít nhất hai năm rồi không hỏng :). Nhưng em không biết mấy con này có được gọi là acquy viễn thông không? nếu không thì khi hết khấu hao em muốn đổi sang acquy viễn thông cho nó được lâu hơn và hình như cũng khỏe hơn nữa. Nhờ các bác tư vấn giúp em xem mua ở đâu chất lượng cho tốt và bảo đảm. Em ở Hà Nội. Cảm ơn các bác.

tuanzs

Xe container
Được chứ cụ!
Hoà chung 2 cái một lúc thì là ra điện 3 pha
Mọi thiết bị của cụ xe buýt sẽ... mất phanh luôn =))
Hòa đồng bộ thoải mái mà cụ nhưng gia đình thì cần cái gì món đấy (đắt bằng mấy cái MFĐ loại xịn nhé)

PS: Cty em chuyên sx, lắp đặt mấy cái tủ hòa này nhé. Mấy chục cái MFĐ nối lại với nhau chạy ngon ơ à, mất điện là tự động nổ pằng pằng ...

Tiện đây cụ nào cho em hỏi cái máy phát Tàu nhà em lúc đầu chạy ổn, nhưng giờ tiếng máy chạy tự nhiên rồ, nghe rất gấp gáp như kiểu mình tăng ga xe ý. Các cụ cho em hỏi bệnh gì, xử lý the nào. EM cảm ơn trước

xedieu

Xe cút kít
- Em nghĩ kụ phải dùng con 3-3,5KVA vì công suất nó ghi trên catalog phải trừ đi 10% mới ra công suất thực, tiếp đó cụ phải trừ tiếp 30% nữa để máy phát nó làm việc hiệu quả không gằn máy quá !
- Em thấy máy phát dùng cho gia đình thì Honda là có tiếng đấy, kụ thử xem của Thiên Hòa An hoặc ra các cửa hàng điện máy lớn nghiên cứu
Em tìm con Honda SH4500 mà không đâu có bán. Cụ nào cung cấp món này ới em cái!
(Em vote cụ rồi nhá)

zinhaicau

Xe điện
nhà em 3 người,sắm 1acquy 100Ah và 1 bộ nạp tự cuốn,chạy 4-5 đêm mới phải sạc. Dụng cụ em chỉ có 3 đèn compac 18W và 2 quạt điện chạy điện 1 chiều cắm thẳng vào accu ko qua kích. Các thứ khác phải đợi khi có điện thôi các bác ợ. ở quê,mùa hè khi mất điện cứ có tí sáng và tí gió ngủ được là thấy văn minh rồi,ứ dám mơ AC như các pác . em ôm đầu ợ!

murano_2009

Xe buýt
Tình hình giá điện tăng, vấn thiếu điện và sẽ cắt dài dài chắc mọi người cũng đã thấy. Em có nguồn tin tư vấn tin cậy bảo nên mua máy phát điện (dù trước đây nó chẳng bao giờ khuyên em, kể cả khi mình có ý định). Do vậy mở topic này để hỏi ý kiến các cụ đã dùng trong thời gian vừa qua mấy TT như sau:
1. Các xác định công suất của máy cho phù hợp: Số lượng thiết bị ở nhà mỗi người, công suất tiêu hao đều có. Vậy trên cơ sở tổng cộng sử dụng như vậy thì nên có hệ số dôi dư bao % để đảm bảo máy phát hoạt động tốt ?
2. Thương hiệu máy nào có chất lượng tốt ? Tiếng ồn ít ? Nếu tiếng ồn to thì xử lý thế nào ?
3. Chi phí xăng dầu cho chạy máy ntn ? Nên chạy loại xăng gì ? Nên đặt máy ở đâu ?
4. Chế độ bảo dưỡng trong quá trình sử dụng ?
5. Cửa hàng bán máy có uy tín ở HN ?

Mong các bác có kinh nghiệm và đã sử dụng cho ý kiến. Thanks
Kinh nghiệm của e là chuyển nhà đến chỗ ko bao giờ bị cắt điện.=))

longnguyenhvn

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi là dùng loại quạt 12V đấu trực tiếp vào ác quy có ổn không ạ? Loại nào thì tốt và mua ở đâu ạ?

Chỉnh sửa cuối: