[Funland] @@@ Héc to mét, Đề ca mét, Héc to gam, Đề ca gam. E choáng@@@

vớ vẩn

Xe tải
Cái này ngày nhỏ chúng ta cũng có học mà kụ chủ thớt.
Hềnh như thời kụ chủ thớt học cải cách v1 nó bỏ đi, vừa hỏi thằng em cùng tuổi kụ ấy ló cũng nhăn nhó bảo "e có thể suy nuận ra, chứ cũng líu nghe đề ca gam bao giờ" :))

bunbun12

Xe hơi
Hectogam là đơn vị đo lường quốc tê. Nó chính là đơn vị lạng của minh.

longmama

Xe điện
Em nghĩ bác nhầm chút, ngày xưa em được học thì nó như thế này: ( km - hm - dm - m - dcm - cm - mm ) tức là 1 km = 10 hectomet; 1 hectomet = 10 decamet; 1 decamet = 10 m; 1 m = 10 decimet; 1 decimet = 10 centimet; 1 centimet = 10 milimet.

theo Tàu thì 1 phân = 1 cm <> 10 mm
1 tấc = 10 phân = 10 cm

lằng nhằng quá nhở.
Chuẩn

lx125_black

Xe container
Cụ Avico 1 điểm, về chỗ :))

nhadatuytin

Xe container
cái này cháu cũng nhớ là có nhưng chả biết đổi thế nào?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Tối hôm qua, ku con nhà e học lớp 3, về bảo : Bố ơi, dạy con cách đổi mấy đơn vị này : Héc to mét, Đề ca mét, Héc to gam, Đề ca gam. E ớ người ra, lại còn mắng F1 nhà e vớ vẩn, làm đếch gì có cái đơn vị đo đấy.

F1 nhà e mang sách giáo khoa toán ra, e đọc xong tý ngất, vì quả thật đến giờ e ko nhớ mình đã được học, hay đã quên mất đơn vị đo độ dài và khối lượng này, vì đã bao giờ dùng và áp dụng trong cuộc sống đâu. Công nhận e thấy mấy bố soạn sách giáo khoa ở Việt Nam đầu óc siêu việt thật, nhồi nhét kiến thức cho trẻ con kiểu này thì đúng là Vãi @-)
Cái này là bình thường mờ.
Hecto là x 100
Deca là x10
Có thế thui.
Tại ngày xưa học bài này cụ trốn. Em bít tỏng :))

nemesisgau

Xe buýt
theo em được nghe lỏm thì mấy cái trò dạy quy đổi này để tạo cho trẻ em tính thích ứng với sự quy đổi đơn vị :)) nó như kiểu tạo dấu ấn khiến trẻ con nó quen dần thôi. Về sau có nhỡ sang bển thì còn nhớ foot với chả inch rồi mẫu các loại chứ :D Còn mấy cái héc to với chả đề ga thì đi học tiếng Latin cho lẹ, nhớ hết ngay :))

hnvn1234

Xe điện
Tối hôm qua, ku con nhà e học lớp 3, về bảo : Bố ơi, dạy con cách đổi mấy đơn vị này : Héc to mét, Đề ca mét, Héc to gam, Đề ca gam. E ớ người ra, lại còn mắng F1 nhà e vớ vẩn, làm đếch gì có cái đơn vị đo đấy.

F1 nhà e mang sách giáo khoa toán ra, e đọc xong tý ngất, vì quả thật đến giờ e ko nhớ mình đã được học, hay đã quên mất đơn vị đo độ dài và khối lượng này, vì đã bao giờ dùng và áp dụng trong cuộc sống đâu. Công nhận e thấy mấy bố soạn sách giáo khoa ở Việt Nam đầu óc siêu việt thật, nhồi nhét kiến thức cho trẻ con kiểu này thì đúng là Vãi @-)
1 decimet = 1 phân = 10 mili mét
1 hectormet = 1 tấc = 10 decimet = 100 milimet
...........

Cái này là đơn vị đo lường quốc tế đấy, không phải các bác soạn sách nghĩ ra đâu. mili, centi, deci, deca, hecto, kilo đều được dùng ở hệ mét (đo đọ dài), hệ lít (đo thể tích), hệ gam (đo khối lượng).

@cụ avico: sai hết roài.

juneboy

Xe buýt
Cái này là đơn vị đo lường quốc tế đấy, không phải các bác soạn sách nghĩ ra đâu. mili, centi, deci, deca, hecto, kilo đều được dùng ở hệ mét (đo đọ dài), hệ lít (đo thể tích), hệ gam (đo khối lượng).

Cụ nói ko chuẩn lắm và ko riêng gì cụ mà nhiều cụ trong đây em thấy cũng hiểu sai hoàn toàn, cái này ko phải đơn vị đo lường, đơn vị đo lường trên thế giới chỉ công nhận có 7 đơn vị đo lường cơ bản như cụ liệt kê là m ( chiều dài ), l ( thể tích ), g ( khối lượng ), s ( thời gian ), A ( dòng điện )...etc còn cái gì nữa thì các cụ bổ sung giúp em, lâu quá em quên rồi. Hecto, deca, kilo, desi...etc là quy ước viết tắt, thường đứng trước đơn vị cơ bản, để giúp đơn giản hóa cách đọc một giá trị quá lớn hoặc quá nhỏ, dùng trong hệ thập phân. Ví dụ 100 lít thì các cụ có thể đọc là một hectolit, thay vì đọc 10g thì các cụ có thể đọc là một decagram. Và trong hệ thống viết tắt này thì Tera là lớn nhất, tương ứng với 1 tỷ, còn piko là nhỏ nhất tương ứng với âm 1 tỷ. Tại sao ít dùng mà vẫn phải học là bởi vì 100g hay 10m các cụ vẫn dễ đọc nên ít dùng hecto với deca nên cảm thấy nó ko có ứng dụng gì mấy chứ em đố cụ nào đọc bình thường các số sau nếu ko dùng hệ số rút gọn.

0,0000000000004 ampe
50000000000000 wat
0,000005 Jun

:))

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Cái gì là kiến thức cơ bản thì vẫn phải học cụ chủ nhé, những cái này ngày xưa mình cũng phải học rất nhiều đấy. Cụ ạ F1 đi.

HDC411TAMTRINH

Xe hơi

Ẹc, em nhớ là em đã được học hồi bé, giờ quên rồi #-o (vì cóa dùng bao giờ đâu)!

dungcarnival

Xe tăng

Cụ nói ko chuẩn lắm và ko riêng gì cụ mà nhiều cụ trong đây em thấy cũng hiểu sai hoàn toàn, cái này ko phải đơn vị đo lường, đơn vị đo lường trên thế giới chỉ công nhận có 7 đơn vị đo lường cơ bản như cụ liệt kê là m ( chiều dài ), l ( thể tích ), g ( khối lượng ), s ( thời gian ), A ( dòng điện )...etc còn cái gì nữa thì các cụ bổ sung giúp em, lâu quá em quên rồi. Hecto, deca, kilo, desi...etc là quy ước viết tắt, thường đứng trước đơn vị cơ bản, để giúp đơn giản hóa cách đọc một giá trị quá lớn hoặc quá nhỏ, dùng trong hệ thập phân. Ví dụ 100 lít thì các cụ có thể đọc là một hectolit, thay vì đọc 10g thì các cụ có thể đọc là một decagram. Và trong hệ thống viết tắt này thì Tera là lớn nhất, tương ứng với 1 tỷ, còn piko là nhỏ nhất tương ứng với âm 1 tỷ. Tại sao ít dùng mà vẫn phải học là bởi vì 100g hay 10m các cụ vẫn dễ đọc nên ít dùng hecto với deca nên cảm thấy nó ko có ứng dụng gì mấy chứ em đố cụ nào đọc bình thường các số sau nếu ko dùng hệ số rút gọn.

0,0000000000004 ampe
50000000000000 wat
0,000005 Jun

Cái gì là kiến thức cơ bản thì vẫn phải học cụ chủ nhé, những cái này ngày xưa mình cũng phải học rất nhiều đấy. Cụ ạ F1 đi.
Ẹc, em nhớ là em đã được học hồi bé, giờ quên rồi #-o (vì cóa dùng bao giờ đâu)!
Vâng, thì các kụ cứ xem mà xem, giờ giao dịch trên thị trường toàn dùng đơn vị : gam, miligam, kg, MT, km, m, mm, lít, ( có đơn vị mới đo thể tích là Gáo, bọn beer rởm bọn e nghĩ ra :)) chứ có bao giờ dùng đến các đơn vị đo kiểu nửa chừng xuân như kia đâu. Kiểu này mai mang sách đên trường học lại kiến thức tiểu học các cụ nhờ ~X(

Cuongga

Xe tải
Đó là các đơn vị chuẩn dùng trong đo lường, các cụ học trước quên sau thì kêu nỗi gì :).
Có điều là trong cuộc sống thường hay dùng nhất là mm, cm, m, km, g, kg, tấn.

Leila

Xe buýt
F1 học lớp 3 cụ mới chỉ choáng thôi chứ lên lớp cao hơn có khi cụ còn ngã vật ra ấy chứ:)).

linhdongxuan

Xe buýt
Website
coxuyen.com
KM >hecto >deca>m> decimet > cm > mm

Tấn > tạ > yến > kg > hectogram > decagam > gam

môi cái hơn kém nhau 10 lần cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Cụ nói ko chuẩn lắm và ko riêng gì cụ mà nhiều cụ trong đây em thấy cũng hiểu sai hoàn toàn, cái này ko phải đơn vị đo lường, đơn vị đo lường trên thế giới chỉ công nhận có 7 đơn vị đo lường cơ bản như cụ liệt kê là m ( chiều dài ), l ( thể tích ), g ( khối lượng ), s ( thời gian ), A ( dòng điện )...etc còn cái gì nữa thì các cụ bổ sung giúp em, lâu quá em quên rồi. ...

Người ta gọi là hệ mét, trong đó mét là đơn vị cơ bản, cũng giống như đồng Tơn thì có tờ 1 Tơn là cơ bản, ngoài ra còn có các đồng 2-5-10-20-100 hoặc các đồng xu.

Ví dụ trong hệ mét có các đơn vị kilômét - héctômét - đềcamét - mét - đềximét - xăngtimét - milimét, các cái in đậm là hay dùng, người ta dậy cho con mình đầy đủ để hiểu biết ngọn nguồn, và tính liên tục, thì các bạn lại chê là dậy thừa.

Qua đây mới thấy chính chúng ta là bố mẹ mà vẫn còn hổng nhiều kiến thức chung, rồi lại lấp liếm sự dốt nát của mình bằng cách chê nền giáo dục yếu kém.

QAZ

Xe container
1 decimet = 1 phân = 10 mili mét
1 hectormet = 1 tấc = 10 decimet = 100 milimet
...........

Ôi dồi ôi bây giờ em cần vay 39 triệu rưởi trong 21 ngày mà 8 hôm sau em vay thêm 9 triệu ba nữa thì bác tính ngay ra liền lãi không cần máy tính đấy nhỉ.