HELP - Đk oto bị bắt với lỗi vượt xe máy

manhga85

Xe máy
E nghĩ như thế này:
Tình huống 1: Cụ vẫn được vượt.

Số hiệu biển báo: 125
Tên biển báo: Cấm vượt
Chi tiết báo hiệu: Cấm các loại xe cơ giới vượt nhau kể cả các xe được ưu tiên theo luật lệ Nhà nước quy định. Được phép vượt xe mô tô 2 bánh, xe gắn máy.

Tình Huống 2: Hình như cụ cũng không vướng.
Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:

1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;

2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;

3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.

E trích lời biên bản của cờ chó nếu nói chung chung như Nghị định 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 đây:
35
Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác: phạt tiền từ 2.000.000 VND đến 3.000.000 VND

Có thể trường hợp của cụ dính đòn đây:
Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định những trường hợp không được vượt xe là:
a) Không bảo đảm các điều kiện khi vượt, cụ thể: khi có chướng ngại vật phía trước; có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt; xe chạy trước có tín hiệu vượt xe khác hoặc xe chạy trước chưa tránh về bên phải;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
f) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Nghị định 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/42010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì người điều khiển xe ôtô sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 VND đến 3.000.000 VND nếu vi phạm một trong các hành vi sau đây: vượt trong các trường hợp cấm vượt (một trong những trường hợp đã nêu trên); vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt.
Ngoài ra, người lái xe ôtô vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 ngày.
Trường hợp cụ vượt giữa ngã ba thì cờ chó đúng:D
Trường hợp của cụ có thể cãi được vì cụ đã đi qua ngã ba cụ mới vượt.:-?
Trường hợp đã xuống không có hình ảnh kể cả sai cụ cãi cùi là không vi phạt chúng nó éo làm gì được:-|:-|

Ngày trước mới lái e đã từng cãi nhau với bọn:-|:-| việt trì về tột vượt đèn đỏ, bắt lập biên bản e cũng ghi như cụ, sau đó chúng nó phải cho e đi đấy.
Cảm ơn cụ,cụ nêu luật rất chi tiết,vậy là nếu theo luật là xe oto hay xe máy,xe đạp cũng bằng hàng với nhau hết hả cụ,nơi đường giao nhau có nghĩ là ngã ba ngã tư v.v.. Bất kể có XE nào đi trước là không đc vượt phải ko,cụ thể trường hợp của em thì em đã xem clip,em đã đi qua ngã ba thì gặp xe máy đi sát phần đường bên phải,còn xe em sát bên đường bên trái,ở đó là vạch đứt chứ không phải vạch liền,ngay sau đó là xe cờ hó,rồi sự việc như em đã nêu,cờ hó ép vẫn ép em vào lỗi vượt xe nơi ngã 3,lại còn là xe máy,em mới bức xúc

Chỉnh sửa cuối:

vip tien sinh

Xe ngựa
Mẹ khỉ, tụi xxx cứ làm như thía thì sao mờ không ghét được?
Cảm ơn cụ,cụ nêu luật rất chi tiết,vậy là nếu theo luật là xe oto hay xe máy,xe đạp cũng bằng hàng với nhau hết hả cụ,nơi đường giao nhau có nghĩ là ngã ba ngã tư v.v.. Bất kể có XE nào đi trước là không đc vượt phải ko,cụ thể trường hợp của em thì em đã xem clip,em đã đi qua ngã ba thì gặp xe máy đi sát phần đường bên phải,còn xe em sát bên đường bên trái,ở đó là vạch đứt chứ không phải vạch liền,ngay sau đó là xe cờ hó,rồi sự việc như em đã nêu,cờ hó ép vẫn ép em vào lỗi vượt xe nơi ngã 3,lại còn là xe máy,em mới bức xúc

winnghiepdu

Xe điện
nếu mà bắt lỗi vượt xe máy xe đạp thì cả nước VN tỷ lệ vi phạm giao thông luôn là >90%.
an ủi cụ chủ là: xxx càng cù nhầy thì thời của nó càng chóng qua.

bipboemlaxichlo

Xe điện
Em đã qua ngã ba rồi mới gặp xe máy nhé cụ,mà nói như cụ thì đi qua ngã 3 ngã 4 bất kể đâu cũng phai đi sau cái gọi là xe,xe gì không cần biết phải ko cụ?
vâng đúng rồi cụ ạ. trong quyển Luật giao thông đường bộ cũng có câu hỏi và quy định khi vào nơi giao nhau thì phải đi đúng lần ko được vượt xe khác cụ ạ.
tuy nhiên trường hợp của cụ em nghĩ là bọn xxx nó cố tình ép cụ vào lỗi chả kiểu gì đấy.
giờ cụ có hình ảnh cụ thể thì AE mới chém giúp cụ sai hay đúng chính xác được. chứ theo như cụ nói cơ bản được hiểu là cụ dính lỗi vượt ở nói giao nhau

gl1600

Xe điện
Ở đây nếu xe máy đi nghênh ngang trước mũi xe cụ, cụ tức mình lách lên, XXX bắt là đúng. Hoặc nhập nhằng giữa việc cụ vừa lách lên, xe máy cũng vừa lách sang phải.. thì tùy nhận định XXX có thể bắt cụ

Còn trường hợp xe máy đi sát lề phải ko liên quan gì đến xe cụ, xe máy đi chậm hơn tụt lại không thể coi là vượt được.Không lẽ xe máy dừng lại xe cụ cũng phải dừng lại... Nhưng trong luật lại không có định nghĩa cụ thể về trường hợp này. Thế nên nếu XXX quyết ăn bẩn thì cũng khó cãi. Cụ chỉ còn cách chửi thẳng vào mặt nó cho đỡ tức thôi - còn vẫn phải nộp phạt

manhga85

Xe máy
vâng đúng rồi cụ ạ. trong quyển Luật giao thông đường bộ cũng có câu hỏi và quy định khi vào nơi giao nhau thì phải đi đúng lần ko được vượt xe khác cụ ạ.
tuy nhiên trường hợp của cụ em nghĩ là bọn xxx nó cố tình ép cụ vào lỗi chả kiểu gì đấy.
giờ cụ có hình ảnh cụ thể thì AE mới chém giúp cụ sai hay đúng chính xác được. chứ theo như cụ nói cơ bản được hiểu là cụ dính lỗi vượt ở nói giao nhau
Em không có clip cụ ơi,vậy theo cụ là xxx đúng luật,cũng có nghĩa em sai,chắc từ bây giờ e có đi đâu qua ngã ba ngã tư có xe nào đi trước em cũng không có vượt,xe sau em cũng ko được vượt là ok,em ghi nhớ,đành phải chiều theo luật rừng thôi,thật là vãi cả luật giao thông đường bộ
P/s: cụ nói chuyện y như cái giọng của xxx cụ ạ,kiểu gì người nông dân cũng phải chịu

Chỉnh sửa cuối:

manhga85

Xe máy
Ở đây nếu xe máy đi nghênh ngang trước mũi xe cụ, cụ tức mình lách lên, XXX bắt là đúng. Hoặc nhập nhằng giữa việc cụ vừa lách lên, xe máy cũng vừa lách sang phải.. thì tùy nhận định XXX có thể bắt cụ

Còn trường hợp xe máy đi sát lề phải ko liên quan gì đến xe cụ, xe máy đi chậm hơn tụt lại không thể coi là vượt được.Không lẽ xe máy dừng lại xe cụ cũng phải dừng lại... Nhưng trong luật lại không có định nghĩa cụ thể về trường hợp này. Thế nên nếu XXX quyết ăn bẩn thì cũng khó cãi. Cụ chỉ còn cách chửi thẳng vào mặt nó cho đỡ tức thôi - còn vẫn phải nộp phạt
Xe máy đi sát lề đường bên phải,xe em chẳng có chướng ngại vật nào mà phải lách lên cả cụ ạ,em thấy sự việc vô lý,em búc xúc chuyện nhập nhằng giữa oto và xe máy của xxx, nó còn nói luật ghi xe không nói là rõ xe nào cụ ơi,dù em có nộp phạt nhưng bức xúc với lối hành sử cửa mấy người gọi là cầm cân nảy mực,hành sử như vậy khác gì ăn cướp ban ngày

AZ09

Xe hơi
xxx bắt đúng luật đấy chứ bác.

Yakumo

Xe tải
Nơi cấm vượt là nơi nào hả cụ?
Đường cong, trên cầu, nút giao cắt, ...
Còn nếu là biển cấm vượt thì làm gì có biển cấm ô tô vượt xe máy nhỉ

vùng ven đô

Xe buýt
Em không có clip cụ ơi,vậy theo cụ là xxx đúng luật,cũng có nghĩa em sai,chắc từ bây giờ e có đi đâu qua ngã ba ngã tư có xe nào đi trước em cũng không có vượt,xe sau em cũng ko được vượt là ok,em ghi nhớ,đành phải chiều theo luật rừng thôi,thật là vãi cả luật giao thông đường bộ
P/s: cụ nói chuyện y như cái giọng của xxx cụ ạ,kiểu gì người nông dân cũng phải chịu
Cụ ko có clip nhưng xxx sẽ có. Ở đoạn này xxx chuyên quay video để bắt lỗi ko xinhan phải. Cụ coi clíp của xxx nếu chỗ cụ vượt xe máy mà qua khỏi hẳn ngã ba thì cụ KN vô tư( vì luật cũng ko quy định ngã ba đi theo các hướng dài là bao nhiêu)

manhga85

Xe máy
Em là em nói chuẩn với các xxx,luật các cụ chưa chắc,các cụ vin vào đấy bắt ép người tham gia giao thông,nếu có vi phạm thật người vi phạm sẽ nhận lỗi,chứ đừng vì cái luật rừng của của cờ hó,mà vin vào đấy bắt chẹt người tham gia giao thông,các xxx sống như thế là thất đức,kẽ hở của luật mà tìm tòi lách lỏi khác gì con dòi bọ,gãi mà không thông,em nhất quyết là em không phục

Martit

Xe buýt
Có thông tin gì mới cụ update cho mọi người cùng biết nhé, mọi người sẽ ủng hộ cụ.

rkitvn

Đi bộ
xi nhan cho máy a ấy để đi cho mau

vãi cả vượt xe máy ... mấy chú ong vàng này mà gặp em em rút hết kim :bz

sondong

Xe điện
Chuyện giờ mới nghe

anhtho

Xe ngựa

Đồng ý với cụ. Trong luật nói vượt ở chỗ cấm vượt có nói vượt xe nào đâu. Ví dụ đi đường HCM, nhiều đoạn khá hẹp, xe máy đi nghêng ngang đôi khi em cũng chả dám vượt ở những đoạn các cụ nhà mình hay cảnh báo. Vả lại vượt là phải đè vạch liền.
Trường hợp cụ chủ tả là xe máy sát lề thì cũng khó bàn định đúng sai vì em biết đoạn này đường cũng khá hẹp.
Chắc luật gt phải ghi rõ thêm: xe nào vượt xe nào mới gọi là vượt, vì có ai bắt xe máy lỗi vượt xe máy đâu, mặc dù đó cũng là xe, là phương tiện có động cơ.

Có cái tư liệu này của cụ Minibus, như vậy ô tô vượt xe máy cũng là vượt.

Chỉnh sửa cuối:

manhga85

Xe máy
Đơn thì em đã gửi,chắc phải tháng nữa lên thanh ba phu thọ giải quyết cho xong,biết nó phạt bẩn mà không làm gì đc các cụ ạ

X5 nhatrang

Xe tăng
Người OF
Một trong những điều ngang trái diễn ra hàng ngày ở VN Quê hương tôi.:(

vùng ven đô

Xe buýt
Đồng ý với cụ. Trong luật nói vượt ở chỗ cấm vượt có nói vượt xe nào đâu. Ví dụ đi đường HCM, nhiều đoạn khá hẹp, xe máy đi nghêng ngang đôi khi em cũng chả dám vượt ở những đoạn các cụ nhà mình hay cảnh báo. Vả lại vượt là phải đè vạch liền.
Trường hợp cụ chủ tả là xe máy sát lề thì cũng khó bàn định đúng sai vì em biết đoạn này đường cũng khá hẹp.
Chắc luật gt phải ghi rõ thêm: xe nào vượt xe nào mới gọi là vượt, vì có ai bắt xe máy lỗi vượt xe máy đâu, mặc dù đó cũng là xe, là phương tiện có động cơ.

Có cái tư liệu này của cụ Minibus, như vậy ô tô vượt xe máy cũng là vượt.

Theo e câu hỏi này là ở ngã tư (hướng đi của xe ô tô là đường ko ưu tiên) nên ô tô ko đc vượt xe mô tô. Còn trường hợp xe của cụ chủ là đang đi trên đường ưu tiên, các cụ phải ngâm cứu lại.