Help me!!!! Các cụ giúp đỡ em từ Hà Nội đi Đồng Hới

Xachxovacxi

Xe tải
Tối mai em có việc phải đi Quảng Bình, chính xác là Đồng Hới. Qua tham khảo em định đi đường HCM. Em cũng đã đọc qua những kinh nghiệm của các cụ đi trước nhưng vẫn chưa yên tâm lắm nên làm thớt này nhờ các cụ tư vấn giúp em. Cái quan trọng nhất em đang lăn tăn là nếu đi đường HCM thì có chỗ đổ xăng ko? vì chưa thấy cụ nào nói đến vấn đề này, em sợ đi đêm mà hết xăng thì em tèob-)b-)b-) Em đi Inova ạ.
Cảm ơn các cụ
P/s: Các cụ đã đi HN- QB có những kinh nghiệm gì hay, chú ý những gì các cụ chỉ giáo cho em với. Chân Thành cảm ơn các cụ/mợ nhiều nhiều!:x:x:x

buhogia

Xe tải
Cung đường này em đã đi vài lần và có mấy lời tư vấn như thế này với cụ
- Đi đường Hồ Chi Minh xa hơn Quốc lộ 1A nhưng đường vắng hơn và ít biển báo hạn chế tốc độ, không có điểm thu phí, nhưng hàng quấn không có, từ Hà tĩnh trở vào dân cư thưa thớt,nên chỉ thuận tiện vào đi ban ngày để chạy cho nhàn và lấy tốc độ để bù chiều dài quãng đường, bây giờ trạm xăng thì cũng khá nhiều rồi, Vì thế nếu chạy đêm thì dứt khoát không nên đi đường này vì không tận dụng được ưu điểm của nó và rủi ro nếu gặp sự cố
- Buổi tối chạy đường 1A thì gần hơn, đường cũng thoáng, dịch vụ nhiều nên nếu bắt buộc thì cụ nên đi đường 1A. Tuy nhiên theo em cụ không nên đi đêm vì lái xe khách và xe đầu kéo chạy rất ẩu, mình có đi cẩn thận mà đội ấy ngủ gật thì cũng ... tèo ( Đa phần tai nạn xảy ô tô đâm nhau xảy ra trên đường 1A đều vào đêm và rạng sáng do lái xe ngủ gật hoặc chạy ẩu )
Vài lời để cụ cân nhắc

vtn

Xe máy
đường 1 bây giờ đang sửa đến tận thanh hóa, xấu và đông
cụ nên đi đường hcm, có thể xuát phát đầu giờ chiều, đến ngã ba yên lý mất khoảng 4 tiếng rưỡi
nếu đường gần: cụ nên đi đường hcm đến ql 48 rẽ xuống ngã ba yên lý - diễn châu-nghệ an, đi đường 1 tới quảng bình
đường xa hơn: chạy đường hcm đến đồng hới thì rẽ xuống (có 4km)

thanhxuan21

Xe buýt
Trước khi đi làm bình đầy xịch, đến đất Nghệ An thì đầy hàng xăng, toàn cửa hàng to đùng.
Chạy đêm đường này cũng hơi ghê răng 1 chút, dân họ đi dạo, trai đi tán gái, ôtô đỗ chình ình bên đường, chả đèn đóm gì. *** Cẩm Thủy (Thanh Hóa) rất nhiệt tình bắn đè vạch, sau đó thì thỉnh thoảng được ***Quảng Bình kiểm tra an toàn xe cộ + giấy tờ 1 chút là vào đến nơi thôi.

vt_hoa

Xe tăng
Đường HCM cho lành cụ ơi, đường 1 vừa xấu, vừa đông, đêm xe công và tải 3 chân chạy nhiều nên không đi nhanh được và căng thẳng, đi sau nó thì không chịu nổi mà muốn nhanh có khi phải vượt 2 - 3 xe nối đuôi nhau rất mệt vượt xe ban đêm khó hơn ngày nhiều. Cây xăng đường HCM bây giờ nhiều lắm rồi nhưng Ỉn cụ đổ đầy bình chạy từ HN vào đến ĐH vô tư, do đi đêm tầm nhìn hạn chế nên đừng chạy nhanh và chú ý quan sát tầm xa, nếu đường vắng cứ giữa đường mà chạy ngoài mấy chỗ các cụ đã cảnh báo ở trên

Chutich

Xe tải
Đường HCM cho lành cụ ơi, đường 1 vừa xấu, vừa đông, đêm xe công và tải 3 chân chạy nhiều nên không đi nhanh được và căng thẳng, đi sau nó thì không chịu nổi mà muốn nhanh có khi phải vượt 2 - 3 xe nối đuôi nhau rất mệt vượt xe ban đêm khó hơn ngày nhiều. Cây xăng đường HCM bây giờ nhiều lắm rồi nhưng Ỉn cụ đổ đầy bình chạy từ HN vào đến ĐH vô tư, do đi đêm tầm nhìn hạn chế nên đừng chạy nhanh và chú ý quan sát tầm xa, nếu đường vắng cứ giữa đường mà chạy ngoài mấy chỗ các cụ đã cảnh báo ở trên

Quá chuẩn.
Cháu chạy đêm thường xuyên trên tuyến này,cứ đều ga 80-90 cây chuối.

Xachxovacxi

Xe tải
Vâng, Em cảm ơn các cụ nhiều ạ. Còn cụ nào có cao kiến gì thì mách em với:D Đã vuốt rượu các cụ rồi ạ

Tuan_HCV

Xe hơi
Cụ yên tâm là đường HCM hiện nay đã đông, quán xá đầy đủ. Cây xăng thì nhiều vô biên tỉnh nào cũng có vài ba cây xăng lớn. tuy nhiên cụ nên chú ý những điểm sau: ( các đoạn khác các bác đa đề cập nhiều em kh nêu ra nữa)
1. Đi đường HCM chú ý đoạn đèo Đã Đẽo ( vừa vào địa phận QB) rất nguy hiểm vì nằm trên núi cao nên đường ướt, trơn và nhiều cua gấp.
2. Đang cao điểm gỗ Sưa ( Huê ) nên khi vào địa phận tỉnh Quảng Bình ( đoạn từ đầu tỉnh QB đến động Phong Nha) cụ nên cực kì cẩn thận vì đang có tình trạng cướp bóc xảy ra và nhiều khả năng Kiểm Lâm sẽ kiểm tra.
Còn lại thì như các cụ đã nói đi đường HCM xa hơn QL1A 100km nhưng đi nhanh hơn và thoải mái hơn. tuy nhiên cụ nên đi ban ngày. thời điểm nhạy cảm này em khuyên cụ tốt nhất là đi QL1A nếu cụ đi đêm qua đây ( sưa tặc và XHĐ rất nhiều).

honam

Xe tải
đi đêm thì cứ 1A mà đi cụ ah..gần hơn tiết kiệm xăng hơn, đến gần TP Đồng Hới đi đoạn đường tránh phải cẩn thận nhất là đoạn cuối..mấy cái mố cầu toàn bay xe và chúng nó làm gờ giảm tốc nhưng ko sơn phản quang..rất khốn nạn, em bay xe vì thế may ko sao..

river72

Xe hơi
Cụ đi đường HCM là chuẩn rồi đới ạ! 30/4 vừa rồi E cũng chạy đường này,mất khoảng gần 10 tiếng từ HN-QB, đường đẹp, vắng, phong cảnh hữu tình, ăn uống, xăng dầu đủ cả hai bên đường...nhưng Cụ nên chạy vào ban ngày, chứ chạy đêm cũng hơi ghê ghê. Chúc Cụ thượng lộ bình an.

buhogia

Xe tải
Nhà cháu thì một lần nữa thành thật khuyên cụ không nên chạy ban đêm, Hôm trước cháu đi đường HCM mà mới 8h tối cũng đã thấy ngại rồi, thế cho nên nahf chấu đặt lịch trình là cứ đến 19h30 là nghỉ
An toàn là số 1 cụ ạ, còn nếu không thì cụ đi chiều hôm trước, đến hương sơn nghỉ và sáng sau dậy sớm chạy vừa an toàn, vừa nhàn mà lại còn ngắm cảnh rừng núi bên đường đẹp tuyệt cụ ạ
Khách sạn ở Hưong sơn chất lựong tốt và giá hợp lý. Cụ có thể tham khảo lịch tình em đã đi tại đây nhé http://www.otofun.net/threads/360406-phong-su-tri-an-cac-anh-hung-liet-si

chuot_bach

Xe tăng
Em nghĩ cụ xuất phát tại HN đêm thì đi đoạn Hương Khê - Quảng Bình là ban ngày rồi, khá ổn. Mỗi tội chạy đêm thì hơi mệt thôi, em chạy từ HN - Đồng Hới mất khoảng 12h ( trong đó có 1h30 phút nghỉ ngơi ăn uống/ hái hoa ....). Từ Xuân Mai - Thái Hoà chạy mất khoảng 5 tiếng, đoạn từ Thái Hoà vào trong nên hạn chế chạy đêm thì tốt hơn vì rất vắng người. Đợt 30/4 vừa rồi em chạy từ Cầu Giấy lúc 11h đêm, vừa đi vừa nghỉ thì 10h30 sáng hôm sau đến Đồng Hới.

Mr Mick

Xe hơi
Em vodka cu đương HCM. Lần đầu đi ban ngày em thấy heo hút nhưng không dám chạy ban đêm nhưng một hôm gd có viêc gấp phải đi nghệ an. Xe lại đông người lên quất luôn. Chỉ lưu ý đêm chạy đường HCM không có đèn lên phải chú ý quan sát dân bản đi lại với lại chướng ngại vật. E yếu bóng vía hay các cụ thế nào chứ, đi đêm đường này trên xe cũng phải có thêm 3,4 người đồng hành chứ không cũng ghê sợ lắm

windys

Xe tăng
Em nhờ thớt cụ chủ hỏi chút:

Ở Đồng Hới có cái khách sạn nào tốt không ạ ? Các cụ chỉ cho em với.
Cám ơn các cụ.

buhogia

Xe tải
Em nhờ thớt cụ chủ hỏi chút:

Ở Đồng Hới có cái khách sạn nào tốt không ạ ? Các cụ chỉ cho em với.
Cám ơn các cụ.
Cụ vào sunspa resort, Sài gòn- Nhật lệ nếu kếthợp với đi nghị cụ nhé

9Dragon

Xe tăng
Chạy đường HCM đi cụ ơi; em chạy cả 2 đường rồi và thấy rằng chạy đường HCM là ổn nhất
Cây xăng cũng không hiếm lắm như cụ tưởng đâu

Em dự thế này nhá: xe cụ là Inova; từ HN cụ đổ đầy bình thì được tầm 55 lít, chạy được tầm hơn 600 km đấy, Từ HN đến Đống Hới là 600 cây
Em toàn chạy đến Phố Châu- Hà Tĩnh (vơi tầm 1/2 bình xăng) là em đổ. Ở đó có cây xăng của Công ty xăng dầu Hà Tĩnh em thấy an tâm

Nục

Xe tăng
Ở Đồng Hới cụ chạy ra đường Trương Pháp tìm các nhà khách Ban Mai (tiêu chuẩn gân 3sao) mà ở cho rẻ (nếu cụ muốn vừa du lịch vừa làm việc vì nhà khách này ở đường ven biển). Nếu cụ muốn ở trong nội thành thì tìm khách sạn tư nhân Tân Bình (mới, rẻ hơn Sunspa và SaiGon).

inochi

Xe điện
Chạy theo lộ trình cụ chuột bạch này là ok đấy

Em nghĩ cụ xuất phát tại HN đêm thì đi đoạn Hương Khê - Quảng Bình là ban ngày rồi, khá ổn. Mỗi tội chạy đêm thì hơi mệt thôi, em chạy từ HN - Đồng Hới mất khoảng 12h ( trong đó có 1h30 phút nghỉ ngơi ăn uống/ hái hoa ....). Từ Xuân Mai - Thái Hoà chạy mất khoảng 5 tiếng, đoạn từ Thái Hoà vào trong nên hạn chế chạy đêm thì tốt hơn vì rất vắng người. Đợt 30/4 vừa rồi em chạy từ Cầu Giấy lúc 11h đêm, vừa đi vừa nghỉ thì 10h30 sáng hôm sau đến Đồng Hới.