Hỏi về thủ tục đổi biển 4 số lên 5 số

CSGT_VietNam

Xe máy
Chả là mợ nhà em nhìn mãi cái biển 4 số 1 tịt không chân chống mãi chán rồi, giờ mợ muốn đổi sang cái biển 5 số với hy vọng kiếm được cái số ngon ngon tí... Đăng ký xe tên tư nhân ở HN, mợ em không đứng chính chủ. Giờ muốn đổi sang biển 5 số thì cần những giấy tờ thủ tục thế nào các cụ ơi? Nhờ các cụ tư vấn với ạ.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Chả là mợ nhà em nhìn mãi cái biển 4 số 1 tịt không chân chống mãi chán rồi, giờ mợ muốn đổi sang cái biển 5 số với hy vọng kiếm được cái số ngon ngon tí... Đăng ký xe tên tư nhân ở HN, mợ em không đứng chính chủ. Giờ muốn đổi sang biển 5 số thì cần những giấy tờ thủ tục thế nào các cụ ơi? Nhờ các cụ tư vấn với ạ.
1.Cụ mang toàn bộ giấy tờ công chứng,đăng ký xe ra điểm đăng ký lần đầu.
2.Làm công văn báo mất biển
3.Cà số khung số máy mới
4.Khai vào biểu mẫu đăng ký mới,khám xe và nộp hồ sơ đăng ký như xe mới
5.Chờ cấp biển mới (được chọn lấy biển 4 số cũ hoặc lên 5 số ) =>lấy biển và chờ tiếp 2 ngày để lấy đăng ký mới.
6.Đi đăng kiểm lại để họ sửa thông tin.

Viking

Xe điện
Các cụ tư vấn mà chả đọc kỹ gì cả.
Không chính chủ có 2 giải pháp:
1 - Chuyển chủ rồi đổi biển luân
2 - Nhờ chủ cũ làm

nixSon

Xe tải
Các cụ tư vấn mà chả đọc kỹ gì cả.
Không chính chủ có 2 giải pháp:
1 - Chuyển chủ rồi đổi biển luân
2 - Nhờ chủ cũ làm
Cụ không đọc kỹ mới đúng,. các bác trên đang tư vấn đúng rồi đấy.

Viking

Xe điện
Cụ không đọc kỹ mới đúng,. các bác trên đang tư vấn đúng rồi đấy.
Thê ạ.
Em có cái mẫu "Giấy khai đăng ký xe" trên tay đây ợ
Giấy này dùng cho Đăng ký mới, Đổi, cấp đăng ký, biển số, Đăng ký sang tên, di chuyển.
Chỉ thấy có chỗ Chủ xe ký,
Chả thấy chỗ nào là người khai ký cả

Cụ diệt dốt hộ em cái xem phải làm ntn.

Mobifone

Xe tải
Thế này nhé. Về luật thì cái công chứng ủy quyền có tác dụng với cả công an. Nhưng cái đó đối với công an hà nội thì chỉ có tác dụng khi mua bán xe thôi ( tức là cụ được công chứng ủy quyền và cụ dùn cái ủy quyền đấy bán cho người nữa thì được còn cụ dùng cái công chứng đó mà mang ra phòng cssgt hà nội làm việc gì thì người ta không nghe) cái này là kinh nghiệm của em. tại các bác công an không muốn liên đới trách nhiệm lằng nhằng nếu mà sang tên thì trách nhiệm đó thuộc về bác công chứng sang tên rồi. còn các tỉnh khác thì vẫn ok. thế nên bác ở hn thì chỉ còn cách nhờ bác chủ cũ đi làm thôi.
Nếu nhờ dc bác ấy thì đơn giản bao gồm.
1- tờ khai đăng ký (giống như đăng ký mơi)
2- đơn xin cấp lại biển số ( ko cần xác nhận của ai cả cái này tự bác nghĩ ra hoặc đến cổng chỗ đăng ký mua 1 cái của bà bán nước, cứ khai là bị mất)
3- cào SK,Sm dán vào tờ khai. không phải khám xe.
4- đăng ký xe
thế là bác nộp hồ sơ. họ sẽ cho bác bốc biển khác-biển lấy ngay, đăng ký nộp lại vài ngày sau đến hẹn thì ra lấy đăng ký
TIP: Nếu bác không tìm dc bác chính chủ thì lúc nộp hồ sơ kẹp vào 5 loét chắc là sẽ qua.......( mang theo cả 1 bản photo công chứng hợp đồng ủy quyền để nộp nhé. bản gốc mình giữ lại để đến lúc nhận đăng ký còn lôi ra )

Viking

Xe điện
Thế này nhé. Về luật thì cái công chứng ủy quyền có tác dụng với cả công an. Nhưng cái đó đối với công an hà nội thì chỉ có tác dụng khi mua bán xe thôi ( tức là cụ được công chứng ủy quyền và cụ dùn cái ủy quyền đấy bán cho người nữa thì được còn cụ dùng cái công chứng đó mà mang ra phòng cssgt hà nội làm việc gì thì người ta không nghe) cái này là kinh nghiệm của em. tại các bác công an không muốn liên đới trách nhiệm lằng nhằng nếu mà sang tên thì trách nhiệm đó thuộc về bác công chứng sang tên rồi. còn các tỉnh khác thì vẫn ok. thế nên bác ở hn thì chỉ còn cách nhờ bác chủ cũ đi làm thôi.
Nếu nhờ dc bác ấy thì đơn giản bao gồm.
1- tờ khai đăng ký (giống như đăng ký mơi)
2- đơn xin cấp lại biển số ( ko cần xác nhận của ai cả cái này tự bác nghĩ ra hoặc đến cổng chỗ đăng ký mua 1 cái của bà bán nước, cứ khai là bị mất)
3- cào SK,Sm dán vào tờ khai. không phải khám xe.
4- đăng ký xe
thế là bác nộp hồ sơ. họ sẽ cho bác bốc biển khác-biển lấy ngay, đăng ký nộp lại vài ngày sau đến hẹn thì ra lấy đăng ký
TIP: Nếu bác không tìm dc bác chính chủ thì lúc nộp hồ sơ kẹp vào 5 loét chắc là sẽ qua.......( mang theo cả 1 bản photo công chứng hợp đồng ủy quyền để nộp nhé. bản gốc mình giữ lại để đến lúc nhận đăng ký còn lôi ra )
Bây chừ không cần cái đỏ đỏ nữa đâu.
túm lại chính chủ chỉ cần mang Đăng ký, và bản cà số khung số máy ra CA, xin 1 tờ khai rồi khai vào đó, kinh nghiệm là mang theo đăng kiểm để lấy thông tin cho chuẩn (dài rộng cao, kiểu xe...) rồi nộp thôi.