Hô biến Triton thành ngôi nhà di động - Triton Mobihome !

calibrationwater

Xe điện
Xuất phát từ đam mê xê dịch, từ 1 chút đam mê ofroad, cũng có thời gian nghịch ngợm, độ đẽo linh tinh... kha khá đã dẫn đến một dự án khá là khùng ! :)

Dự án biến 1 cái bán tải thành ngôi nhà di động ! :)
--------------------------------------
Chắc các bác cũng rõ, bọn mũi lõ tây lông rất khoái các hoạt động ngoài trời, cắm trại.... nên các thể loại nhà di động rất phong phú !

Này thì Sedan cũng cắt gọt

Kg cắt gọt thì ông kéo :)

Kg kéo không gọt thì ông chồng lên luôn ! :)

Hoặc kg thích độ đẽo ông làm luôn quả mấy triệu đô mua sẵn ! :)

Sở dĩ đủ thể loại như vậy em nghĩ là nhà nước nó dành không gian cho việc sáng tạo....

Tiền triệu đô thì em kg có rồi ! Cắt gọt cũng kg được rồi, Kéo cũng kg được, Chồng cũng không xong !
Hic ! Muốn có ngôi nhà di động em phải làm sao ?

-----------------------------
Sang Năm mới kg muốn nợ nầy nên bài này để trả nợ Lãnh đạo Nam PCT hội TVC :)

calibrationwater

Xe điện
Tháng 5/2015 giai đoạn này em cũng đang cần 1 con bán tải mới thay thế con Triton cũ - cũng đã gắn bó với VC em 5 năm và tụi em đã phải nộp học phí kha khá vì nó!
Vợ cũ với bà cả

Tắm bùn Sờ pa

---------------------------
Trước khi bắt tay vào dự án làm ngôi nhà di động em định hình các tiêu chí !
1. Bắt buộc phải là 4x4. Do đó không thể là Ford Transit, hay Mec Spring ...được vì kg có 4x4. Mặc dù không gian sinh hoạt khá rộng nếu tháo ghế! Cần 4x4 để có thể ofroad nhẹ nhàng: chạy ra bãi biển, leo lên đồi .....
Nói chung là có thể chui vào hàng cùng ngõ hẻm, tự cứu được bản thân khi sa lầy....
Nếu xác nhận đi nghỉ dưỡng ăn ở Hotel, Resort thì đừng độ làm gì cho nó phí ! :)

2. Đã là nhà di động thì phải đáp ứng tối thiểu các như cầu cơ bản: Ăn - Ngủ - Tắm - ị :)
3. Tất cả các tính năng phải Plug & Play (nói như dân IT là cắm là chạy) có nghĩa là phải thao tác đơn giản. Ví dụ muốn ngủ thì chỉ làm 3 động tác là có cái gường. Chứ kg thể bung lều cắm trại .....
Muốn tắm chỉ cần bật vòi hoa sen là tắm

Vì sao ?

Trong thực tế đi bụi kha khá của tụi em nhận thấy: Một ngày bác đã hoạt động quá nhiều đến lúc ăn ngủ chắc kg còn nhiều sức để tốn vào việc chuẩn bị ! Vậy thì phải cố gắng sao cho dụng cụ thiết bị càng gần gũi với cái nhà mình đang ở càng tốt :)

4. Phải đảm bảo phần nào yếu tố an ninh ! Nhất là môi trường XH hiện nay

Chỉnh sửa cuối:

calibrationwater

Xe điện
Đang cân nhắc Em Ford Rận ghẻ, lượn lờ vào Box mua xe bán xế thì nhận được tin giật mình! Mít Trung thượng đang thanh lý lô Triton GLS (4x4 AT) với giá không tưởng 520 tr (hồi cao điểm là 680tr) !
Đến giai đoạn này qua 5-7 đời xe từ 2006 nói thật với các bác là em hết cảm xúc với xe mới. Nếu chạy đua theo xe mới thì suốt đời làm nô lệ cúng tiền cho hãng :) (cái này là em nói bản thân em đấy nhé ! Các cụ nào chưa qua giai đoạn này thì bỏ quá cho em :) ); Mà có mua về thì lại độ đẽo tùm lum ...bố thằng nào nhận ra cái xe gốc là xe gì ! :).
Mà đi cái xe kg độ nó thế nào ý :)
Thêm nữa (đoạn này em quảng cáo cho hãng Mít): Triton là một cái xe bền bỉ, tiết kiệm nhiên liệu. Đường trường đều ga 60-70 chỉ ăn tầm 6,5 lít dầu/100km
Và hệ số an toàn rất cao. NCAP chấm điểm được hẳn 5 sao & Hội triton thử thực tế bằng cách lao vào núi, santo xuống vực, rán cá trên mộc châu .....thằng người đều kg sao :)

Vậy là quất luôn ! vì hôm sau là hết bán giá đó

Khi em bẽn lẽn về nhà chồng - còn nguyên nhé :

Đợt này sẽ phải đầu tư thêm hơn nửa cái xe cho công cuộc phẫu thuật, tốt hơn hết là hỏi ý bà cả. nói thật em cũng hơi lăn tăn :)
Hỏi vợ: giờ ý sếp thế nào ? Có độ kg ? Độ thì thế này thế này... tiện nghi như thế này .....sung sướng như này, thăng hoa như này ....
Nói chung là phải ca dẻo hơn hội bán hàng đa cấp !
Và Sếp nhà em trả lời ngắn gọn: "làm đi" ;)
Á Á Á .....:)

Chỉnh sửa cuối:

Celerio

Xe hơi
Cụ tiếp đi chứ? Em đang háo! Mà cái vụ mua trai tân 4x4 AT có 520 chai là thật hả cụ? Liệu còn hy vọng mong manh vợt được chú nào nữa ko cụ?
Cảm ơn cụ đã chia sẻ

HuyArt

Xe lăn
Đang cân nhắc Em Ford Rận ghẻ, lượn lờ vào Box mua xe bán xế thì nhận được tin giật mình! Mít Trung thượng đang thanh lý lô Triton GLS (4x4 AT) với giá không tưởng 520 tr (hồi cao điểm là 680tr) !
Đến giai đoạn này qua 5-7 đời xe từ 2006 nói thật với các bác là em hết cảm xúc với xe mới. Nếu chạy đua theo xe mới thì suốt đời làm nô lệ cúng tiền cho hãng :) (cái này là em nói bản thân em đấy nhé ! Các cụ nào chưa qua giai đoạn này thì bỏ quá cho em :) ); Mà có mua về thì lại độ đẽo tùm lum ...bố thằng nào nhận ra cái xe gốc là xe gì ! :).
Mà đi cái xe kg độ nó thế nào ý :)
Thêm nữa (đoạn này em quảng cáo cho hãng Mít): Triton là một cái xe bền bỉ, tiết kiệm nhiên liệu. Đường trường đều ga 60-70 chỉ ăn tầm 6,5 lít dầu/100km
Và hệ số an toàn rất cao. NCAP chấm điểm được hẳn 5 sao & Hội triton thử thực tế bằng cách lao vào núi, santo xuống vực, rán cá trên mộc châu .....thằng người đều kg sao :)

Vậy là quất luôn ! vì hôm sau là hết bán giá đó

Khi em bẽn lẽn về nhà chồng - còn nguyên nhé :

Đợt này sẽ phải đầu tư thêm hơn nửa cái xe cho công cuộc phẫu thuật, tốt hơn hết là hỏi ý bà cả. nói thật em cũng hơi lăn tăn :)
Hỏi vợ: giờ ý sếp thế nào ? Có độ kg ? Độ thì thế này thế này... tiện nghi như thế này .....sung sướng như này, thăng hoa như này ....
Nói chung là phải ca dẻo hơn hội bán hàng đa cấp !
Và Sếp nhà em trả lời ngắn gọn: "làm đi" ;)
Á Á Á .....:)
Lúc cụ vừa nằm vân vê ti vợ vừa hót như đa cấp nên Gấu cụ bảo "làm đi" là ý khác, liệu cụ có hiểu nhầm không đấy?

calibrationwater

Xe điện
Cụ tiếp đi chứ? Em đang háo! Mà cái vụ mua trai tân 4x4 AT có 520 chai là thật hả cụ? Liệu còn hy vọng mong manh vợt được chú nào nữa ko cụ?
Cảm ơn cụ đã chia sẻ
Chỉ sau đó 1 ngày cũng bó tay luôn Bác ơi ! Em đi bụi chịu khổ nhiều nên cô thương hay sao ý :) ! Chú Sell thật nhiệt tình, em qua kg kịp để đặt cọc đã móc tiền đặt cọc trước giúp em để sáng mai em hoàn lại !

Lúc cụ vừa nằm vân vê ti vợ vừa hót như đa cấp nên Gấu cụ bảo "làm đi" là ý khác, liệu cụ có hiểu nhầm không đấy?
Ờ nhỉ !:)

calibrationwater

Xe điện
Giai đoạn 1: Độ thành cái xe chạy Advanture (ofroad nhẹ nhàng). Phần này nhiều người đã làm, đã độ....chắc cũng kg xa lạ gì với các Bác nên em nói qua nhé !
Quan điểm của em: Nếu cái gì kg làm được phải mua thì mua đồ xịn hẳn ! Nếu tự làm được thì làm cho nó vui !

Đầu tiên là lắp cái tời:
Tời chơi hẳn con Zeon có sức kéo 12.000lb. Tời hãng Warn USA

Điều làm em lăn tăn là vị trí lắp tời ! Hilux có két làm mát turbo nằm bên trên

Triton lại nằm đằng trước ! Nếu như vậy lắp cái tời vào góc tới của xe sẽ giảm ! đầu xe sẽ thò ra thêm !

Vậy thì phải di dời két turbo lên trên mặt máy đã - sau đó mới lắp tời !

Tháo nào :

Khoét mũi: máu quá tối cũng vẫn làm

Híc ! Thủng rùi !

Gò mũi mới nào, cao đúng chuẩn phẩu thuật hàn cuốc nhé !

Mang đi sơn ! kết quả đây !

Chỉnh sửa cuối:

ekuoi

Xe tải
phục cụ thật đấy.. đúng là chỉ có đam mê lắm mới làm như cụ
cụ cập nhật thường xuyên để bọn em xem nhé

calibrationwater

Xe điện
phục cụ thật đấy.. đúng là chỉ có đam mê lắm mới làm như cụ
cụ cập nhật thường xuyên để bọn em xem nhé
Đúng là "mình thích thì mình làm thôi" ! Độ đẽo kiểu này đến đi ngủ em cũng mơ về xe, và luôn trầm tư, bóp đầu nghĩ giải pháp khi gặp vấn đề !

Còn sử dụng chắc 1 năm đi chơi 2-3 lần chứ mấy ! Đi ô tô thì chạy được VIỆT - CAM - LÀO em cũng đã đi rồi ! Hi vọng sau này chạy được qua Tàu cả tháng lên tận Tây Tạng cho bõ cái công làm :)

Celerio

Xe hơi
Em cũng phục cụ thật đấy, cụ "ekuoi" ạ! Cụ đi từ 2/7/13 đến 13/1/17 mà đã được 4km, cụ đi nhất bộ ngũ thể nhập địa 1000 lần ạ?

ekuoi

Xe tải
Em cũng phục cụ thật đấy, cụ "ekuoi" ạ! Cụ đi từ 2/7/13 đến 13/1/17 mà đã được 4km, cụ đi nhất bộ ngũ thể nhập địa 1000 lần ạ?
dạ em ko có nhu cầu vào chợ cụ ạ
:D

quangquybkhn

Xe buýt
Em cũng khoái mấy vụ độ đẽo này nhưng giờ vẫn cơm áo gạo tiền nên chỉ biết nhìn mà thèm!

Du_don

Xe điện
:)) chờ báo cáo tiến độ vậy! Em hơi sốt ruột rồi đấy! ;)

duymanhbk

Xe tải
Em vừa rót rượu mời cụ một chén, nhưng em nhìn cái mũi hốc gió vết hàn chưa khít lắm, ko hiểu có khi nào nó...rơi ra ko nhỉ. Đây em hỏi ngu thế. Hóng diễn biến độ dẽo tiếp theo của cụ.

calibrationwater

Xe điện
Em vừa rót rượu mời cụ một chén, nhưng em nhìn cái mũi hốc gió vết hàn chưa khít lắm, ko hiểu có khi nào nó...rơi ra ko nhỉ. Đây em hỏi ngu thế. Hóng diễn biến độ dẽo tiếp theo của cụ.
Cái này em bắt vít ! Thợ nhà toàn hàn đường ống nên kg chuyên :)

calibrationwater

Xe điện
Nhập vành Procom từ Mẽo. Nửa đêm hàng về

Gom têm một cơ số đồ nữa:
- Thụt ARB
- Can được nước
- Thanh cân bằng
- Đèn pha IPF
- Hầm bà lằng ....Hi lift, cáp ....

Chỉnh sửa cuối:

calibrationwater

Xe điện
Xong giai đoạn 1: :)

Chơi được vài tháng thấy chưa phù hợp lắm nên bỏ qua ! Gỡ hết làm lại :)

Du_don

Xe điện
Chuẩn! Phải làm mui cứng như hình 1 mới yên tam ngủ!