[Funland] Hồ Gươm bị trấn yểm đã cụ nào đã từng nghe ?

XPQ

Xe lăn
Em thì không báng bổ, nhưng trước bên em di chuyển Trụ sở ...các ảnh cũng phải có người đi ngó ngồi chỗ nào, quay hướng nào...trấn hay yểm ra sao :D Nghe loáng thoáng thầy FS nói hôm đấy thì có Phái Mật Tông gì đó với các biện pháp Trì, Trấn,Chú ...bác Cúc cù cu, XPQ hay bác Ngựa Trắng có chém được gì cho em hiểu thêm về vấn đề này không? Cảm ơn các bác.
Thưa bác Bắp Cải,em chỉ biết chút ít về Phật Giáo,chưa đủ căn cơ duyên phận để được học pháp.Bởi thế không nói được như cách ngoa ngôn lộng ngữ thông thường.:D:D:D:D

Mô Phật!
Với những gì em lĩnh hội được,em biết rằng nhà Chùa vốn lấy sự giải thoát cho con người làm cứu cánh,lấy con người làm chủ thể duy nhất cho quá trình Giác Ngộ.Tất cả đền đài miếu mạo chùa lớn tượng to kinh sách y bát đều chỉ được coi là phương tiện hành trì tu tập hoằng dương giáo pháp.Cũng bởi vậy,trong quá trình nhập thế,đạo Phật cũng tùy duyên phương tiện mà giáo hóa chúng sinh,không bao giờ phủ nhận hay đối kháng với các tín ngưỡng sẵn có ở mỗi vùng miền quốc gia lãnh thổ hay thậm chí là thiên kiến sẵn có trong mỗi người cũng được hóa giải một cách rất dung hòa.
Từ sự biết như thế,em không thấy mâu thuẫn trong việc các nhà chùa tổ chức cúng dâng sao giải hạn,làm các việc chiêm tinh phương thuật hay trấn yểm cho bà con nhân dân.Đó là phương tiện để người tu xây dựng mối quan hệ với cộng đồng,với nhân dân.
Lại như em biết về tôn phái Mật Tông,em có người bạn tu tập theo pháp này đến mười năm nay rồi,thực sự là sáng láng giải thoát lắm lắm.Phái Mật Tông đặc biệt có phép dùng Chú - hay còn gọi là Chân Ngôn,vốn là những câu chân ngôn dành cho đệ̀ tử của môn phái tụng niệm chiêm nghiệm ý nghĩa sâu xa để qua đó Đốn ngộ được chân nghĩa giáo pháp.Về Chân Ngôn và Đốn Ngộ,bác sẽ biết thêm khi tìm sách về ngài Long Thọ Bồ Tát,trên nét hình như cũng có bản Ebook rồi.Lại có đồ hình Mạn Đà La,các bức tranh Mạn Đà La có được bán ở các cửa hàng trên phố Quán Sứ,ý nghĩa và tác dụng thì em không dám nói,bác cứ tìm hiểu vậy thôi.
Việc có một vị thầy Mật Tông đến giúp chúng ta bài trí nhà cửa,cho chúng ta các bức tranh Mạn Đà La hay các phiến chữ có Chân Ngôn hoặc giả một vài pháp khí nhà chùa,trước tiên em hiểu đó là một sự tùy duyên phương tiện,đem tôn giáo đến với người dân và đem đến cho người dân một sự nương dựa tâm linh lành mạnh.Còn việc các bức Mạn Đà La hay các Chân Ngôn có tác dụng hay không,nếu người chủ nhà chỉ coi nó là đồ trấn yểm là yên tâm thì nó hoàn toàn không có tác dụng.Có điều,nếu ta tìm hiểu,hàng ngày trong lúc lau chùi tôn trí,tìm cách để học hỏi tìm hiểu ý nghĩa của chân ngôn,tìm hiểu pháp quang của Mạn Đà La,của pháp khí từ đó hiểu được ý nghĩa giáo lý của những thứ ấy.Tự khắc người gia chủ học hỏi được về Phật pháp,được Thân tâm thường An lạc,hoan hỉ với chính kiến - chính tư duy -chính ngữ -chính nghiệp - chính mệnh -chính tinh tấn -chính niệm - chính định.Được như thế thì với bên trong hòa thuận vui vầy đoàn kết,với bên ngoài thì quang minh chính đại,sáng suốt thành tín.Tự khắc thì làm ăn tấn tới,tự khắc thì vui vẻ nhiệm màu.Đấy mới chính là chân tác dụng của những Ấn những Chú mà thầy tặng cho.
Cũng qua đấy chúng mình sẽ thấy,lời Phật dạy là phải rèn mình tu mình học hỏi tìm hiểu để đi đến giác ngộ,lúc bấy giờ trí tuệ sáng suốt thân tâm lành mạnh tự khắc mọi sự được viên thành chứ đừng trông cậy vào mấy thứ ngoài thân thể,mong được che chở hay gặt hái được công quả free từ việc nhanh chân tinh mắt chon được chỗ đất tốt hơn người hay được bảo kê bởi những phép này phép khác.Muôn sự tại ở tâm mình mà ra.
Có một cuốn sách tên là "Năng đoạn Kim Cương" của một thầy tu Mật Tông người Mỹ kiêm Nhà kinh doanh kim cương.Cụ nào đã đọc rồi chắc sẽ đồng ý với còm này của em.

tit0e

Xe buýt
thớt này em chỉ hóng mỗi bài của cụ XPQ :D

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Сụ XPQ phán rất chuẩn. Kính cụ một ly.

springsea

Xe container
Em lại tiếp nốt cái vụ Cao Biền

Như đã nói, những việc làm thâm hiểm của Biền làm người Nam căm giận, họ quyết tâm trừ khử tên phù thủy độc ác này.
Họ biết đựoc Biền cưỡi diều bay vào Miền Cứ ( Nay là Ninh bình) thì họ chuẩn bị cung tên mai phục ở đó. Khi Bay đến Miền cứ như thừng lệ thấy long mạch Biền liền cho diều từ từ sa xuống, vừa đúng tầm bà con nhất tề bắn cung phóng tên, tên bay dày đặc như trong phim "Anh Hùng" :D. diều bị trúng tên gãy cánh rơi xuống núi, Hòn núi đó ngay nay gọi là núi cánh Diều (một tron 3 ngọn núi ở trung tâm Ninh Bình)
Còn Cao Biền thì bị thương và chạy thẳng về Tàu, sau đó tỏi luôn và không bao giờ còn sang nước Nam đựoc nữa. Nhưng y vẫn không quên nỗi hận nước Nam có lẽ là vậy, vì sau khi tử hắn liền sai người mang hắn sang Nam để táng.
Ngày nay trong Phú yên có một gò cát mà tương truyền gọi là mả Cao Biền.
Chuyện kể rất lạ là , dù bão gió sóng nước đến đâu, các gò cát khác đều tan thành cát bụi nhưng gò này dù nằm gần nước nhưng vẫn trơ ra. Ngày nay thanh niên thường rủ nhau ra mả Cao Biền để tình tự (chả thấy CB đâ :)))
Thời Cao Biền nước Việt mới chỉ dừng ở Ninh Bình. Mạn Châu Hoan, Châu Lý vẫn là Chăm Pa, Chân Lạp thì lâu đâu chuyện Cao Biền chết xác dạt vào Phú Yên :D

Hoathanhtao

Xe điện
Mô phật
Với những gì em lĩnh hội được,em biết rằng nhà Chùa vốn lấy sự giải thoát cho con người làm cứu cánh,lấy con người làm chủ thể duy nhất cho quá trình Giác Ngộ.Tất cả đền đài miếu mạo chùa lớn tượng to kinh sách y bát đều chỉ được coi là phương tiện hành trì tu tập hoằng dương giáo pháp.Cũng bởi vậy,trong quá trình nhập thế,đạo Phật cũng tùy duyên phương tiện mà giáo hóa chúng sinh,không bao giờ phủ nhận hay đối kháng với các tín ngưỡng sẵn có ở mỗi vùng miền quốc gia lãnh thổ hay thậm chí là thiên kiến sẵn có trong mỗi người cũng được hóa giải một cách rất dung hòa.
Từ sự biết như thế,em không thấy mâu thuẫn trong việc các nhà chùa tổ chức cúng dâng sao giải hạn,làm các việc chiêm tinh phương thuật hay trấn yểm cho bà con nhân dân.Đó là phương tiện để người tu xây dựng mối quan hệ với cộng đồng,với nhân dân.
Lại như em biết về tôn phái Mật Tông,em có người bạn tu tập theo pháp này đến mười năm nay rồi,thực sự là sáng láng giải thoát lắm lắm.Phái Mật Tông đặc biệt có phép dùng Chú - hay còn gọi là Chân Ngôn,vốn là những câu chân ngôn dành cho đệ̀ tử của môn phái tụng niệm chiêm nghiệm ý nghĩa sâu xa để qua đó Đốn ngộ được chân nghĩa giáo pháp.Về Chân Ngôn và Đốn Ngộ,bác sẽ biết thêm khi tìm sách về ngài Long Thọ Bồ Tát,trên nét hình như cũng có bản Ebook rồi.Lại có đồ hình Mạn Đà La,các bức tranh Mạn Đà La có được bán ở các cửa hàng trên phố Quán Sứ,ý nghĩa và tác dụng thì em không dám nói,bác cứ tìm hiểu vậy thôi.
Việc có một vị thầy Mật Tông đến giúp chúng ta bài trí nhà cửa,cho chúng ta các bức tranh Mạn Đà La hay các phiến chữ có Chân Ngôn hoặc giả một vài pháp khí nhà chùa,trước tiên em hiểu đó là một sự tùy duyên phương tiện,đem tôn giáo đến với người dân và đem đến cho người dân một sự nương dựa tâm linh lành mạnh.Còn việc các bức Mạn Đà La hay các Chân Ngôn có tác dụng hay không,nếu người chủ nhà chỉ coi nó là đồ trấn yểm là yên tâm thì nó hoàn toàn không có tác dụng.Có điều,nếu ta tìm hiểu,hàng ngày trong lúc lau chùi tôn trí,tìm cách để học hỏi tìm hiểu ý nghĩa của chân ngôn,tìm hiểu pháp quang của Mạn Đà La,của pháp khí từ đó hiểu được ý nghĩa giáo lý của những thứ ấy.Tự khắc người gia chủ học hỏi được về Phật pháp,được Thân tâm thường An lạc,hoan hỉ với chính kiến - chính tư duy -chính ngữ -chính nghiệp - chính mệnh -chính tinh tấn -chính niệm - chính định.Được như thế thì với bên trong hòa thuận vui vầy đoàn kết,với bên ngoài thì quang minh chính đại,sáng suốt thành tín.Tự khắc thì làm ăn tấn tới,tự khắc thì vui vẻ nhiệm màu.Đấy mới chính là chân tác dụng của những Ấn những Chú mà thầy tặng cho.
Cũng qua đấy chúng mình sẽ thấy,lời Phật dạy là phải rèn mình tu mình học hỏi tìm hiểu để đi đến giác ngộ,lúc bấy giờ trí tuệ sáng suốt thân tâm lành mạnh tự khắc mọi sự được viên thành chứ đừng trông cậy vào mấy thứ ngoài thân thể,mong được che chở hay gặt hái được công quả free từ việc nhanh chân tinh mắt chon được chỗ đất tốt hơn người hay được bảo kê bởi những phép này phép khác.Muôn sự tại ở tâm mình mà ra.
Có một cuốn sách tên là "Năng đoạn Kim Cương" của một thầy tu Mật Tông người Mỹ kiêm Nhà kinh doanh kim cương.Cụ nào đã đọc rồi chắc sẽ đồng ý với còm này của em.
Mô Phật!
Cụ mà Trụ Trì Chùa nào hẳn Chùa ấy sẽ đông Phật Tử chân chính đến nghe thuyết pháp.

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Thời Cao Biền nước Việt mới chỉ dừng ở Ninh Bình. Mạn Châu Hoan, Châu Lý vẫn là Chăm Pa, Chân Lạp thì lâu đâu chuyện Cao Biền chết xác dạt vào Phú Yên :D
Cụ nên đọc kỹ các còm nhé cụ, cái đó nhan nhản, ai chả biết :D

XPQ

Xe lăn
Mô Phật!
Cụ mà Trụ Trì Chùa nào hẳn Chùa ấy sẽ đông Phật Tử chân chính đến nghe thuyết pháp.[-0<
Thế hóa ra đầu cụ ý nhẵn thín hả cụ:))
:)):)):))
Mô Phật!Thiện tai!Thiện tai!
Đây là chém gió thôi,có gì các cụ bỏ quá.
Bây giờ mờ bắt em vô chùa thì cổ phiếu Habeco với Halico rớt thảm hại,chưa kể ảnh hưởng cả đến ngành chăn nuôi giồng giọt nước nhà nữa.:)):)):))

Nhạc

Xe container
Bây giờ mờ bắt em vô chùa thì cổ phiếu Habeco với Halico rớt thảm hại,chưa kể ảnh hưởng cả đến ngành chăn nuôi giồng giọt nước nhà nữa.:)):)):))
=))
Chau bao roi mạ
Cu co nhieu co duyen voi nha chua lam

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
@ cụ XPQ : Cảm ơn cụ.
Hôm đó em chỉ bồ hóng được mấy từ lõm bõm vậy thôi vì "cước sắc" đứng đông quá :D

hoalocvung

Xe điện
Chém hay(%). Chỉ có 1 vài dòng mà Cụ nói được cái cốt yếu hay còn gọi là YẾU TÍNH của Đạo Phật như thế thì em nghĩ quả thật là Duyên lành. A Di Đà Phật.

Còn về món thớt mình đang bàn luận, theo như cá nhân em có lẽ là lạc đề.
Bởi Cụ chủ hỏi 1 câu khá chung chung về trấn yểm. Mà với Thuật Trấn yểm thì không thể chung chung mà đi đến kết luận đc.

Theo như cá nhân em được biết thì : Trấn (thuộc +) và Yểm (thuộc -) → Phối hợp 2 yếu tố trên tạo thành 1 trận đồ.

Các bước ban đầu cho việc trấn yểm 1 căn phòng, 1 ngôi nhà, 1 vị trí địa lý hay thậm chí 1 con người. đều tuân thủ các bước sau :

- Xác định yếu tố trấn yểm : tạo dương khí hay âm khí (xấu hoặc tốt)

- Xác định phương vị

Ví dụ : nhà thì với gia chủ, người đứng đầu trong một gia đình, hợp phương vị nào, xác định phương vị để tao Sinh Khí : Diên niên hay Thiên Y…Hoặc không đc phép trấn núi trên các tầng vì sẽ đưa đến hậu quả xấu như khánh kiệt, sự nghiệp ngừng trệ, lụi bại....Kể cả ở những vị trí địa lý tầm quốc gia cũng vậy Đình, Chùa, Hồ, Ao.....

- Xác định vật dụng để trấn yểm : cây, cỏ, núi non, đồ vật….

- Sử dụng vật liệu trấn yểm : vật xốp : như cuốn sách, cuộn giấy…. tạo sinh khí. Chắc các Cụ vẫn thường nghe nói : tổ mối trong nhà thì có điềm làm ăn lụi bại : đây thuộc dạng vật xốp và có tính sát khí cao. Do vậy khi phát hiện tổ mối thì Yểm (dùng-) vì Tổ mối Trấn(thuộc+) rồi. Mà đây là Dương khí xấu. Hoặc dùng gương, vật thể chiếu ánh sáng, dùng cây (cây lá nhỏ xum xuê để lọc tạp khí, cây lá to bản thấp, dễ hấp thụ sinh khí tạo tài lộc, cây lá kim lại hấp thụ bức xạ xấu, hay những cây lá rủ lại thích hợp với người mệnh Hướng Nam hoặc tây….

- Nói chung là Tất cả thiên nhiên quanh ta, đồ vật đều có thể dùng để Trấn Yểm. Tạo nên Sinh khí hoặc ngược lại

Sau đó thiết lập TRẬN ĐỒ.

Và với một vài địa danh các Cụ đã nghe qua có tìm thấy trận đồ, và có sự phân tích rõ ràng thì mới đi đến kết luận về sự Trấn yểm đó.. (Ví như những ví dụ mà cụ Slaz8 đưa ra…..)

Chứ việc một cái hồ gươm và với vài cách nhìn “ ảo ảnh huyền bí” lại đem ra bàn luận rằng đó là việc trấn yểm thì em e rằng hơi vội vàng. Cho dù có là các thầy được gọi là Cao tay

Em thì kiến thức không có nhiều, chỉ là rảnh rỗi cùng tham gia, có gì không phải mong cả nhà bỏ quá. (%)

Chỉnh sửa cuối:

Viva la vida

Xe tăng
Toàn chuyện nhảm!
Lạ là người việt thế kỷ 21 lại nhảm nhí hơn các cụ ngày xưa nhiều.
Cụ Lý Thái Tổ, trong Chiếu dời đô, có ca ngợi công lao của cụ Cao Biền lập đất xây thành Đại La, đại ý: "Cao vương xưa....chọn đất cao ráo tốt lành...hội tụ các miền.....xứng là đất đóng đô muôn đời..."
Cụ Nguyễn Trãi, trong Bình Ngô đại cáo, viết: "Trải Triệu, Đinh, Lý, Trần xây nền độc lập~Cùng Hán, Đường, Tống, Nguyên mỗi đằng hùng cứ một bên~Tuy mạnh yếu có lúc khác nhau~Mà hào kiệt không bao giờ thiếu"....tức là cụ Nguyễn Trãi (và triều đình nhà Lê) mặc nhiên coi cụ Triệu Đà là tiền bối đầu tiên xây nền độc lập ở xứ ta.
Cụ Cao Biền, cụ Triệu Đà tuy gốc phương bắc nhưng đều là những người có vai trò vô cùng quan trọng trong việc hình thành nền tảng ban đầu của cộng đồng bắc Việt....và cụ Lý Thái Tổ, cụ Nguyễn Trãi cũng mặc nhiên ca ngợi cụ Cao, cụ Triệu, coi các cụ như tiền bối đáng kính của dân Việt....cách nhìn của cụ Lý, cụ Nguyễn vừa sát sự thực lịch sử, vừa không bị chủ nghĩa dân tộc hẹp hòi dẫn dắt đến chỗ bóp méo lịch sử.
Con cháu các cụ thời nay dối trá đã lâu, sợ hãi người tàu đến mức cứ đồn thổi chuyện trấn yểm dị đoan....lại còn gồng mình bịa ra thời đại Hùng vương mấy ngàn năm để tự sướng...tự sướng mà không át được tự ti sợ hãi....sao phải khổ sở thế?

chuot08

Xe lăn
Thỉnh thoảng có cái thớt về Phong Thủy lại thấy xôm như chợ!:))

duyky

Xe tăng
Cụ C và cụ X có chủ ý rõ ràng, chém đều vuông cả. Cụ Ngọ băm nhão - cái gì cũng đúng sai lộn tùng phèo đổ hết cho văn hóa nên những ý của cụ chúng cháu thấy mịt mờ loáng thoáng vô định như khói sương, cụ S thì post chuyện dã sử. Đề nghị các cụ chém tiếp vì cái thuyết Phong Thủy ngày nay đang thịnh, em cũng xin hầu các cụ chuyện này:
1. Chuyện xưa, từ thời Xuân Thu Chiến Quốc, bên Tàu các chư hầu khi tiếp đón sứ thần hoặc tiếp quân vương đều chọn hướng mà ngồi để thể hiện thuần phục, trung lập hay chống đối.
2. Chuyện nay, khi quy hoạch xây các khu đô thị, nếu cứ chọn hướng gió chính là Đông Nam, thì mấy hướng Tây - hứng nắng, Tây Nam - hứng gió lào, Đông Bắc - hứng gió mùa, thì không thể xây vuông ô bàn cờ được. Mượn chuyện Phong Thủy để vận vào Đông Tứ Mệnh, Tây Tứ Mệnh chia đôi mệnh người ra mà phán để mà bán hết các loại đất cát có hướng (cmn xấu về địa lý thời tiết), nhất là ngày nay xu hướng tín mê ngày càng thịnh, đúng là mượn gió bẻ măng, nhất tiễn hạ song điêu là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Oài, thế này thì cháu cũng xách xe ra quán làm vài ve để về chém như cụ XPQ thôi. Mà thế quái nào cháu nốc cũng nhiều mà sao cái chữ không tuôn ra nhu cụ X nhể? Hay uống chưa tới:D

Trần San

Xe máy
ôi ôi thế là cụ đang thâu tóm ngành chăn nuôi rồng zọt nước nhà ah ...

slaz8

Xe ba gác
ôi ôi thế là cụ đang thâu tóm ngành chăn nuôi rồng zọt nước nhà ah ...
Cụ ý chả liên quan dề đến dồng dọt gì đâu, có chăng thì vài mớ rau thoai;))
còn chăn nuôi là chếnh=))

Vova

Xe container
Các cụ làm thế nào mà lại định trấn yểm cả trồng trọt lẫn chăn nuôi ở hồ Gươm thế này :).