[Funland] Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung

Txpt

Xe tải
Cụ Nguyễn Hoàng mới là chúa, lại mới được nửa giang sơn mà còn như vậy nếu mà là vua ổn định thì không biết thế nào, khéo hơn cả 2 cụ trên :D vì tầm của ông là out trình rồi, riêng quả ngoại thương đã khủng khiếp với thời đó.
Với em cụ này bthg, vào vùng đất ko người chỉ khai hoang ko đặc biệt. Có tí tiền thì đội Trịnh lăm le thịt ngay, mà thật luôn chứ ko có cụ Huệ ở giữa thì đội Trịnh làm cỏ là chuyện sớm chiều.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Với em cụ này bthg, vào vùng đất ko người chỉ khai hoang ko đặc biệt. Có tí tiền thì đội Trịnh lăm le thịt ngay, mà thật luôn chứ ko có cụ Huệ ở giữa thì đội Trịnh làm cỏ là chuyện sớm chiều.
Cụ đọc sử kỹ chưa đấy, từ lúc ông Hoàng vào là năm 1600 tới lúc ông Huệ ông Nhạc nổi lên là tận 70 năm đấy, 70 năm đấy không thịt đi. 70 năm cụ nói như 7 tháng.

Dở người

Xe điện
Em thì mê những cụ có chí lớn, tầm nhìn rộng,máu chinh phục. Chính vì vậy suốt chiều dài lịch sử Việt em ngưỡng mộ cụ Huệ và cụ Tư Thành nhất. Nhiều cụ khác cũng giỏi nhưng 2 cụ trên vẫn No1 với em.
Em lại ưng những cụ sáng suốt, khôn ngoan, chí lớn nhưng biết tiến biết thoái, hiểu đời hiểu người.
Thế nên em khâm phục một trong các cụ tổ nhà em nhất, cụ Trần Hưng Đạo.
Cụ khôn ngoan, sáng suốt, giỏi dùng người, quản trị nhân sư bậc thượng thừa. Cụ lại nhìn thấu tình người, nhìn thấu cuộc sống, nắm được quy luật vận động của xã hội. Nên lúc cần thì cầm quyền tiết chế, đánh đông dẹp bắc. Lúc an bình thì rút về Tức mặc viết sách ngâm thơ, dạy con dạy cháu, khuyến nông khuyến tang.
Bởi thế, cả cụ lẫn các con, cháu của cụ đều trải qua 3 thế hệ an bình. Không chỉ trực hệ mà cả gia thần, gia tướng, gia nô cũng đều là những gương mặt xuất sắc và được chết trong an bình.
Em đánh giá cụ Hưng Đạo Vương là tuýp người vượt thời đại. Người như cụ ở Tây hay ta, cổ hay kim đều sống và thành công, sống rực rỡ, chết an bình.

Txpt

Xe tải
Cụ đọc sử kỹ chưa đấy, từ lúc ông Hoàng vào là năm 1600 tới lúc ông Huệ ông Nhạc nổi lên là tận 70 năm đấy, 70 năm đấy không thịt đi. 70 năm cụ nói như 7 tháng.
Thì em mới nói là có tí tiền là ăn đòn ngay, lúc đầu thuần phục Lê và qtrong là chả có gì. Sau có da có thịt Hoàng Ngũ Phúc chả phang tới tấp còn gì, may có đội Tây Sơn ngáng chân.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em thì mê những cụ có chí lớn, tầm nhìn rộng,máu chinh phục. Chính vì vậy suốt chiều dài lịch sử Việt em ngưỡng mộ cụ Huệ và cụ Tư Thành nhất. Nhiều cụ khác cũng giỏi nhưng 2 cụ trên vẫn No1 với em.
Mình nể cụ Lê Hoàn nhất. Chén cả hoàng hậu :) được nhường ngôi vua chứ không phải cướp. Nam bình Chiêm bắc bình Tống, tạo lập độc lập vững chắc cho Đại Việt. Sứ thần Tống còn phải nể. Dân tình thịnh trị.

Sự nghiệp hoàn hảo không có một vết đen nào (hoặc vết đen không ai biết :D )

Sống đến 61 tuổi, cũng được coi là thọ thời đó

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em lại ưng những cụ sáng suốt, khôn ngoan, chí lớn nhưng biết tiến biết thoái, hiểu đời hiểu người.
Cụ khôn ngoan, sáng suốt, giỏi dùng người, quản trị nhân sư bậc thượng thừa. Cụ lại nhìn thấu tình người, nhìn thấu cuộc sống, nắm được quy luật vận động của xã hội. Nên lúc cần thì cầm quyền tiết chế, đánh đông dẹp bắc. Lúc an bình thì rút về Tức mặc viết sách ngâm thơ, dạy con dạy cháu, khuyến nông khuyến tang.
Bởi thế, cả cụ lẫn các con, cháu của cụ đều trải qua 3 thế hệ an bình. Không chỉ trực hệ mà cả gia thần, gia tướng, gia nô cũng đều là những gương mặt xuất sắc và được chết trong an bình.
Em đánh giá cụ Hưng Đạo Vương là tuýp người vượt thời đại. Người như cụ ở Tây hay ta, cổ hay kim đều sống và thành công, sống rực rỡ, chết an bình.
Xét về làm tướng (tổng tư lệnh) thì cụ Trần Hưng Đạo là giỏi nhất, nhưng chưa phải vua chưa phải lo hội quan văn, hay các chuyện chính trị xã hội rắc rối. Thích nhất ở cụ Trần Hưng Đạo là "thích là nhích" :) thích công chúa Thiên Thành là chui vào giường luôn, dù ẻm sắp đi lấy chồng

FunnyDino

Xe tải
Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung là những nhân vật nhiều tranh cãi. Gia Long Nguyễn Ánh cũng là nhân vật nhiều tranh cãi. Tranh cãi mới vui otofun, chứ lịch sử một chiều theo định kiến có sẵn chán lắm :D

Cũng nhờ nói chuyện về nhà Nguyễn mà nhiều người biết thêm được công lao to lớn của Nguyễn Hoàng và các chúa Nguyễn, câu chuyện Nguyễn Ánh thống nhất đất nước.
Chán cái câu Nguyễn Ánh thống nhất ???
Em chỉ biết 30/4 mới là thống nhất chứ.

a2z

Xe hơi
Xét về làm tướng (tổng tư lệnh) thì cụ Trần Hưng Đạo là giỏi nhất, nhưng chưa phải vua chưa phải lo hội quan văn, hay các chuyện chính trị xã hội rắc rối. Thích nhất ở cụ Trần Hưng Đạo là "thích là nhích" :) thích công chúa Thiên Thành là chui vào giường luôn, dù ẻm sắp đi lấy chồng
Có tiền có quyền thì làm gì chẳng được, nói gì chẳng đúng cụ nhỉ.
Em cũng đầy em thích nhưng mà không nhích được vì é có tiền....vì muốn cho nhị phải lấp đầy nhất

XSim

Xe container
Thời nhà Trần thì cứ loạn luân trong dòng tộc tùm lum, nhưng xa rồi không tính. Em vừa đọc wiki thì con gái Nguyễn Hoàng cũng được gả cho Trịnh Tùng, tức là cô họ gần gả cho cháu, chứng tỏ hôn nhân cận huyết đến lúc đó cũng chưa bị cấm kị lắm. Thế mà đến thời anh Núi trong Sóng ở đáy sông không được cưới vợ trong vòng 9 đời :D

Không rõ cái sự cấm kị này có từ bao giờ ở VN các cụ nhỉ?

Ở châu Âu thì đến gần sang thế kỷ 20 anh em họ vẫn lấy nhau thoải mái. Cũng không biết cái trò này thành cấm kị từ bao giờ, từ khi có ánh sáng của di truyền học chăng?

Tứ Vô Lượng

Xe container
Chán cái câu Nguyễn Ánh thống nhất ???
Em chỉ biết 30/4 mới là thống nhất chứ.
Đấy, không nói thì nhiều người không biết là Việt Nam được thống nhất năm 1802 khi Gia Long chiếm Thăng Long. Sau 269 năm phân tán, chia cắt, kể từ chiến tranh Lê Mạc, Trịnh Nguyễn, Tây Sơn.

30/4/1975 cũng là 1 lần thống nhất sau mấy chục năm chia cắt.

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Đấy, không nói thì nhiều người không biết là Việt Nam được thống nhất năm 1802 khi Gia Long chiếm Thăng Long. Sau 269 năm phân tán, chia cắt, kể từ chiến tranh Lê Mạc, Trịnh Nguyễn, Tây Sơn.

30/4/1975 cũng là 1 lần thống nhất sau mấy chục năm chia cắt.
Chia cắt từ 1858, lúc Pháp vào Vn đã bị chia cắt nên phải là hơn 100 năm chia cắt.

Mon 29V

Xe điện
Mình nể cụ Lê Hoàn nhất. Chén cả hoàng hậu :) được nhường ngôi vua chứ không phải cướp. Nam bình Chiêm bắc bình Tống, tạo lập độc lập vững chắc cho Đại Việt. Sứ thần Tống còn phải nể. Dân tình thịnh trị.

Sự nghiệp hoàn hảo không có một vết đen nào (hoặc vết đen không ai biết :D )

Sống đến 61 tuổi, cũng được coi là thọ thời đó
Cụ Hoàn thì chuẩn rồi, em hâm mộ từ nhỏ, lúc đọc cuốn truyện "Thập đạo tướng quân" ko biết của tác giả nào? Tuy nhiên cụ dở cái là succession planning kém, nên các con đánh giết nhau rồi mất luôn ngôi, triều đại ko bền lâu

Mon 29V

Xe điện
170 năm chứ, 70 năm đâu

giaconngu

Xe tăng
Cụ cũng nhầm. Nguyễn Hoàng vào nam năm 1558, ba anh em Nguyễn Nhạc nổi dậy năm 1771. Khoảng cách thời gian giữa hai sự kiện là 213 năm.

Mon 29V

Xe điện
Cụ Đạo mới chỉ thể hiện được cái giỏi trong dùng binh, cầm quân cầm tướng chứ cụ chưa bao giờ cầm quyền to trong thời bình cả, nên quản trị nhân sự vv này nọ là chưa biết thế nào, có lẽ chưa thể bằng các vua khởi nghiệp như cụ Lợi, cụ Hoàn. Cụ Đạo thì đúng là "biết vừa là đủ", ko bao giờ muốn ngôi cao cho dù có lúc cầm binh quyền rất lớn (nhưng cũng có thể cụ thấy phe Thứ của cụ Khải vẫn giỏi và chắc quá nên cụ biết khỏi tranh làm gì).

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng nhầm. Nguyễn Hoàng vào nam năm 1558, ba anh em Nguyễn Nhạc nổi dậy năm 1771. Khoảng cách thời gian giữa hai sự kiện là 213 năm.
Nhầm 100 năm thôi. Chứ ai tính 1558, sau còn ra thì tính gì là chủ.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cũng may là thời Trịnh Nguyễn phân tranh nước ngoài chưa úp sọt VN. Chứ nó mà úp sọt 1 vùng thì khả năng chia cắt vĩnh viễn rất cao.

Đến 200 năm thì Đàng Trong Đàng Ngoài đã quá khác nhau rồi

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cũng may là thời Trịnh Nguyễn phân tranh nước ngoài chưa úp sọt VN. Chứ nó mà úp sọt 1 vùng thì khả năng chia cắt vĩnh viễn rất cao.

Đến 200 năm thì Đàng Trong Đàng Ngoài đã quá khác nhau rồi
2 bên thuộc dạng máu chiến, thằng ngoài làm gì có thằng nào ngu mà nhảy vào.
Đến nhà Minh thấy Trịnh Mạc đánh nhau cũng chỉ dám nhòm từ xa chứ có dám tham chiến trực tiếp đâu.