Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

heomoilai

Xe máy
Cụ Top và cụ Khánh cho em hỏi i30 nhà em dạo này bị hiện tượng cứ để qua đêm thì đồng hồ báo giờ trên xe nó lại báo về 0 giờ mặc dù em đã chỉnh lại hôm trước. Vậy là sao hả cụ?
cụ kiểm tra lại cực bình accu xem sao

Godfather77

Xe điện
cụ kiểm tra lại cực bình accu xem sao
Dạ ac quy em vẫn bình thường, lại mới thay. Đề vẫn phe phé cụ ạ. Hôm nay e còn phát hiện ra là kể cả mấy kênh radio AM, FM cũng bị nhẩy không như những kênh em đã dò và cài đặt. E đang nghi là do em dùng giắc cắm để kết nối con iphone4 của em qua cổng ipod và USB trên xe, liệu nó có "ăn nguồn" nuôi bộ nhớ của radio không ạ? E đã tháo ra rồi. Để theo dõi xem có hết không.

Em hỏi fun tý. Liệu có thể nào virus từ dữ liệu iphone lây sang bộ vi xử lý của xe ko? Vì mấy hôm trước em kết nối thì thấy báo reading erro, đại loại thế. Và khi kết nối qua cổng USB lúc xạc được cho IP lúc ko?

Có khi nào cái giắc nó bị dập gây chập không cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

heomoilai

Xe máy
Dạ ac quy em vẫn bình thường, lại mới thay. Đề vẫn phe phé cụ ạ. Hôm nay e còn phát hiện ra là kể cả mấy kênh radio AM, FM cũng bị nhẩy không như những kênh em đã dò và cài đặt. E đang nghi là do em dùng giắc cắm để kết nối con iphone4 của em qua cổng ipod và USB trên xe, liệu nó có "ăn nguồn" nuôi bộ nhớ của radio không ạ? E đã tháo ra rồi. Để theo dõi xem có hết không.

Em hỏi fun tý. Liệu có thể nào virus từ dữ liệu iphone lây sang bộ vi xử lý của xe ko? Vì mấy hôm trước em kết nối thì thấy báo reading erro, đại loại thế. Và khi kết nối qua cổng USB lúc xạc được cho IP lúc ko?

Có khi nào cái giắc nó bị dập gây chập không cụ nhỉ?
hì!cái đài theo xe của cụ nó chẳng có hệ điều hành gì đâu mà cụ sợ virus.Cụ mới thay accu thì càng phải kiểm tra lại cực accu xem bắt có chặt không thôi.Còn nếu cái cục sạc iphone mà ăn nguồn thì hôm sau xe cụ khỏi phải đề đóm luôn cụ ạ!

heomoilai

Xe máy
KF 2009 nhà em bản nội địa nên ngôn ngữ hiển thị trên đồng hồ tiếng Hàn. Các cụ cho em hỏi có thể chuyển cái này sang tiếng Anh được không ạ.
Cảm ơn các cụ (b)(b)
Cụ đề xuất với mấy bác hàn xẻng thêm option đó đi!Em nghĩ mấy bác hàn xẻng option đa dạng chắc là làm được đó ạ!:D:D:D:D

Ngoc Khanh

Xe tăng
kgửi cụ Top, cụ xem giúp em con xe của em hiện tượng này là sao ah(em đã từng hỏi và đi khám tại hãng nhưng vẫn thấy chưa thỏa mãn):
Em đi con accent, khi khởi động để nổ đỗ tại chỗ, đứng ngoài nghe tiếng điều hòa kêu rất to (lạch xạch rất rõ). khi lên xe vận hành, vào ga tiếng máy kêu gằn và có tiếng kêu lọc xọc nghe rất xót( có thể em không miêu tả đúng tiếng kêu nhưng hiện tượng thì đúg như vậy và nếu so với lúc đầu mua xe thì chắc chắn là tiếng kêu này chỉ ra rằng xe có vấn đề gì đó).
Em đã đưa đi kiểm tra tại các đại lý và kết quả như sau:
- HD giải phóng: tại quạt gió bị mòn bạc dẫn đền tiếng kêu-> em dự là kết luận này không đúng vì xe em mua xe mới và đi mới được 20K và bảo dưỡng đầy đủ. Kết luận của HD Ngọc khánh cũng không fải vậy.
- HD Ngọc khánh: nói là tại fần mềm, em đã chạy lại fần mềm chỗ cụ Ngọc khánh 02 lần, vẫn kêu! các cụ ở đó bảo là nếu vẫn kêu thì fải thay một cái role ở máy, cái này fải về chỗ nào bán xe bảo họ làm bảo hành cho.
- HĐ Hà ĐÔng (chỗ em mua xe) họ bảo cái này không fải thay role nào cả mà do fần mềm bên HĐ mẹ( hàn quốc) chưa cập nhật được, dẫn đến chưa có bản cập nhật và kêu thế không sao, cứ mang về đi đi. bao giờ có bản cập nhật các anh ấy sẽ gọi lên để update.
*kết quả: em vẫn fải mang xe về và rất bức xúc vì đi xe rất khó chịu. cụ cho em hỏi là như vậy giờ em fải làm sao để đưa xe của em trở về như trước. Cụ có thể thăm khám giúp con xe của em được không ạh. cụ cho em xin địa chỉ xưởng cụ em sẽ đưa xe đến. Cám ơn cụ rất nhiều.
Trước tiên em xin lỗi cụ vì chưa xử lý dứt điểm tiếng gõ xe của cụ! Em không làm xe cụ nhưng em vừa kiểm tra cố vấn thì cố vấn nói là có hai xe có số khung sau:
KMHCU41CBCU202184
KMHCU41CBCU140019
có hiện tượng bị gõ máy nhưng update phần mềm không hết. Bên em hình như đã thay cả cái van điều khiển dầu VVT nhưng vẫn không hết được. Em đã báo cáo bên Hàn về hiện tượng trên nhưng cho đến sáng nay vẫn chưa nhận được câu trả lời. Sau khi đọc các thông tin trên thì em có gọi lại thì họ nhờ em xin lại cái ROM ID (Nó giống như cái giấy khai sinh của cái hộp đen) của hai con xe này và gửi cho họ để họ nghiên cứu, đưa ra phương án xử lý. Cụ thông cảm, với những xe bị gõ máy, nếu update phần mềm mà hết được tiếng gõ thì đây là việc sửa chữa tốt nhất vì gần như không phải tác động gì cả. Còn nếu phải bổ máy ra để xử lý thì rất khó hết được tiếng kêu, mà nếu có hết thì cũng không tốt cho xe của cụ. Xe của cụ là xe mới, mà các xe khác update thì hết, xe của cụ không hết nên bọn em phải hỏi ý kiến của Hãng trước khi làm. Nếu xe của cụ là một trong 2 xe có số khung như trên thì phiền cụ đưa xe qua chỗ em hoặc Hà đông để bọn em lấy cái ROM ID nhé.
Cụ kiểm tra lại, em đã hỏi cố vấn, cố vấn bên em không nói là cụ phải mang xe về chỗ cụ mua để được bảo hành hoặc thay cái role gì đấy! Đã là xe Hyundai do Thành Công phân phối thì mọi đại lý phải có trách nhiệm làm bảo hành cho cụ dù cụ mua xe ở đâu cụ nhé.

Godfather77

Xe điện
hì!cái đài theo xe của cụ nó chẳng có hệ điều hành gì đâu mà cụ sợ virus.Cụ mới thay accu thì càng phải kiểm tra lại cực accu xem bắt có chặt không thôi.Còn nếu cái cục sạc iphone mà ăn nguồn thì hôm sau xe cụ khỏi phải đề đóm luôn cụ ạ!
Ý em thế này ạ. E thay acquy cũng khoảng 6 tháng rồi, lúc nãy em cũng đã kiểm tra các cực ác quy rất chắc chắn.
E ko nói cái cục xạc IP mà nói là bộ giắc kết nối giữa IP với xe ý ạ. Nó bao gồm 2 giắc, 1 giắc cắm vào ổ USB của xe, một giắc cắn vào cồng IPOD trên xe (cùng một đầu) đầu còn lại thì cắm vào giắc xạc của IP. Bình thường khi kết nối IP với xe qua cái giắc ý thì vừa nghe nhạc từ IP và vừa xạc cho IP (qua cồng USB ý ạ).
Em đang nghi là cái giắc ấy nó bị dập dẫn đến bị chập vì cái đầu kết nối với xe (IPOD, USB) của i30 nó nằm trong cái hộp tỳ tay, đường dây ra có thể bị đè vào gây dập.
các giắc nó đây này cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

mr.ken_no1

Xe container
Các bệnh về tiếng thì các cụ chịu khó hẹn bác Tốp đến tận nơi để bác ý chuẩn
Kinh nghiệm của iem 1 lần rồi
Quá chuẩn luôn các cụ ạ.

phutrong_nguyen

Xe tăng
Nhà cháu nhờ cụ hardtop và các cụ có kinh nghiệm về I30 (lấy từ salon) chỉ giáo sơ qua về vụ check xe i30 cw (bản nội địa hàn), màu đen, BKS 30P (5/2009), chủ xe là nữ, mà nhà cháu đã quyết lấy. Hiện oDo là 19200km (cháu chả tin :) )
Nhà cháu cám ơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Nhà cháu nhờ cụ hardtop và các cụ có kinh nghiệm về I30 chỉ giáo sơ qua về vụ check xe i30 cw (bản nội địa hàn), màu đen, BKS 30P (5/2009), chủ xe là nữ, mà nhà cháu đã quyết lấy. Hiện oDo là 19200km (cháu chả tin :) )
Thế cụ thích ODO bao nhiêu để em bảo mợ chủ mợ ý tua lên nào.

heomoilai

Xe máy
Ý em thế này ạ. E thay acquy cũng khoảng 6 tháng rồi, lúc nãy em cũng đã kiểm tra các cực ác quy rất chắc chắn.
E ko nói cái cục xạc IP mà nói là bộ giắc kết nối giữa IP với xe ý ạ. Nó bao gồm 2 giắc, 1 giắc cắm vào ổ USB của xe, một giắc cắn vào cồng IPOD trên xe (cùng một đầu) đầu còn lại thì cắm vào giắc xạc của IP. Bình thường khi kết nối IP với xe qua cái giắc ý thì vừa nghe nhạc từ IP và vừa xạc cho IP (qua cồng USB ý ạ).
Em đang nghi là cái giắc ấy nó bị dập dẫn đến bị chập vì cái đầu kết nối với xe (IPOD, USB) của i30 nó nằm trong cái hộp tỳ tay, đường dây ra có thể bị đè vào gây dập.
các giắc nó đây này cụ ơi

Giờ thì nhà cháu hỉu!Vậy để kiểm tra thứ 1 là cụ dùng mắt thường kiểm tra, thứ 2 là cắm cổng kết nối lắc thử dây xem bệnh tình nó ra làm sao.Còn thứ 3 là cụ mang đến gara nhờ họ kiểm tra vì họ có nhiều kinh nghiệm hơn cụ.

heomoilai

Xe máy
Nhà cháu nhờ cụ hardtop và các cụ có kinh nghiệm về I30 (lấy từ salon) chỉ giáo sơ qua về vụ check xe i30 cw (bản nội địa hàn), màu đen, BKS 30P (5/2009), chủ xe là nữ, mà nhà cháu đã quyết lấy. Hiện oDo là 19200km (cháu chả tin :) )
Cụ mang trực tiếp xe đến gặp cụ top kiểm tra cụ ạ!

Xin chào cả nhà. Em mới cưới Kia Capital 1993. Gặp được thread này - em mừng lắm.
Xin cho em hỏi về hiện tượng về vòng tua máy
1/ Khi mới khởi động máy, chỉ số 600v nhưng khi em đạp ga từ 1000v đến 2000v thì thả chân ga
Nhưng vòng tua cứ 1100 không về lại 600 như ban đầu. Nghe ti61ng máy cũng xót lắm ạ.
2/Tiếp theo là em mở đèn xe (vô tình) - thì vòng tua lại xuống 600.
Vậy nhờ các Bác giúp em chỉnh sau cho về 600v ạ (không mở điều hòa)
Em xin cảm ơn các Bác!
Đời xe nhà cụ, cháu mới chỉ nhìn thấy em nó ở ........... bên Hàn Quốc những năm 90 của thế kỷ trước, vậy nên nhà cháu chả giúp được gì cho cụ ngoài lời khuyên: Hãy hỏi các gara của mấy ông thợ già, chuyên làm xe đời cổ vì xe cụ xài chế hòa khí.

Cụ Top và cụ Khánh cho em hỏi i30 nhà em dạo này bị hiện tượng cứ để qua đêm thì đồng hồ báo giờ trên xe nó lại báo về 0 giờ mặc dù em đã chỉnh lại hôm trước. Vậy là sao hả cụ?
Hoặc là đứt chì nhớ, hoặc là lỏng giắc cụ ạ, cái này cụ chỉ check được cầu chì thôi, chì này đi cùng đèn trần, cụ check xem đèn trần có sáng không, nếu không thì phải đi viện để bác sỹ sờ nắn, nếu dây nhợ OK thì có thể hỏng đồng hồ cụ ạ.

kgửi cụ Top, cụ xem giúp em con xe của em hiện tượng này là sao ah(em đã từng hỏi và đi khám tại hãng nhưng vẫn thấy chưa thỏa mãn):
Em đi con accent, khi khởi động để nổ đỗ tại chỗ, đứng ngoài nghe tiếng điều hòa kêu rất to (lạch xạch rất rõ). khi lên xe vận hành, vào ga tiếng máy kêu gằn và có tiếng kêu lọc xọc nghe rất xót( có thể em không miêu tả đúng tiếng kêu nhưng hiện tượng thì đúg như vậy và nếu so với lúc đầu mua xe thì chắc chắn là tiếng kêu này chỉ ra rằng xe có vấn đề gì đó).
Em đã đưa đi kiểm tra tại các đại lý và kết quả như sau:
- HD giải phóng: tại quạt gió bị mòn bạc dẫn đền tiếng kêu-> em dự là kết luận này không đúng vì xe em mua xe mới và đi mới được 20K và bảo dưỡng đầy đủ. Kết luận của HD Ngọc khánh cũng không fải vậy.
- HD Ngọc khánh: nói là tại fần mềm, em đã chạy lại fần mềm chỗ cụ Ngọc khánh 02 lần, vẫn kêu! các cụ ở đó bảo là nếu vẫn kêu thì fải thay một cái role ở máy, cái này fải về chỗ nào bán xe bảo họ làm bảo hành cho.
- HĐ Hà ĐÔng (chỗ em mua xe) họ bảo cái này không fải thay role nào cả mà do fần mềm bên HĐ mẹ( hàn quốc) chưa cập nhật được, dẫn đến chưa có bản cập nhật và kêu thế không sao, cứ mang về đi đi. bao giờ có bản cập nhật các anh ấy sẽ gọi lên để update.
*kết quả: em vẫn fải mang xe về và rất bức xúc vì đi xe rất khó chịu. cụ cho em hỏi là như vậy giờ em fải làm sao để đưa xe của em trở về như trước. Cụ có thể thăm khám giúp con xe của em được không ạh. cụ cho em xin địa chỉ xưởng cụ em sẽ đưa xe đến. Cám ơn cụ rất nhiều.
cám ơn cụ, cháu sẽ thử TH1 & TH3, chứ TH2 thì khó xảy ra vì nguyên bản từ đâu chưa bổ sung bỏ seo gì sất, cháu test rồi bẩm cụ sau. thanks cụ lần nữa
Thưa cụ là tiếng kêu thì nhà cháu chịu, không dám bốc online nhưng nhà cháu dự là xe cụ bị rooc máy, nếu không đâu làm được thì cụ có thể sang Hyundai Đông Anh, nhà cháu vẫn ở đó đến hết năm, nhưng nếu xe cụ rơi phải vụ lỗi phần mềm như HDHD nói thì cụ chỉ có nước chờ mà thôi.

Godfather77

Xe điện
Nó xảy ra hiện tượng thế này ạ. E chỉnh đồng hồ, đài ok. Đang đi bình thường vào số lùi cái đèn màn hình tắt phụt rồi lại sáng nhưng mất đài đóm và đồng hồ về 0. Em thử bật đèn trần xem nó có bị tắt cùng với đồng hồ táp lô không thì nó lại ko chập chờn nữa. E sẽ tiếp tục theo dõi, nhưng e nghĩ cháy cầu chì thì nó phải chết hẳn luôn chứ sao lại chập chờn cụ Top nhỉ? Cụ cho hỏi check cầu chì thì là cái nào ạ? Để em thử thay cái cầu chì ấy xem có hết hiện tượng chập chờn không. Có khi nào bị chuột nó cắn cái dây nào không cụ nhỉ? Cụ thử chỉ cho em xem cái cầu chì ấy là cái nào để em thử cụ nhé. EM lấy cái ảnh sơ đồ cũ hồi trước chụp cho cụ xem ạ. Cụ khoanh tròn chỗ ý vào hộ em nhé

Chỉnh sửa cuối:

accent-hyundai

Xe đạp
Trước tiên em xin lỗi cụ vì chưa xử lý dứt điểm tiếng gõ xe của cụ! Em không làm xe cụ nhưng em vừa kiểm tra cố vấn thì cố vấn nói là có hai xe có số khung sau:
KMHCU41CBCU202184
KMHCU41CBCU140019
có hiện tượng bị gõ máy nhưng update phần mềm không hết. Bên em hình như đã thay cả cái van điều khiển dầu VVT nhưng vẫn không hết được. Em đã báo cáo bên Hàn về hiện tượng trên nhưng cho đến sáng nay vẫn chưa nhận được câu trả lời. Sau khi đọc các thông tin trên thì em có gọi lại thì họ nhờ em xin lại cái ROM ID (Nó giống như cái giấy khai sinh của cái hộp đen) của hai con xe này và gửi cho họ để họ nghiên cứu, đưa ra phương án xử lý. Cụ thông cảm, với những xe bị gõ máy, nếu update phần mềm mà hết được tiếng gõ thì đây là việc sửa chữa tốt nhất vì gần như không phải tác động gì cả. Còn nếu phải bổ máy ra để xử lý thì rất khó hết được tiếng kêu, mà nếu có hết thì cũng không tốt cho xe của cụ. Xe của cụ là xe mới, mà các xe khác update thì hết, xe của cụ không hết nên bọn em phải hỏi ý kiến của Hãng trước khi làm. Nếu xe của cụ là một trong 2 xe có số khung như trên thì phiền cụ đưa xe qua chỗ em hoặc Hà đông để bọn em lấy cái ROM ID nhé.
Cụ kiểm tra lại, em đã hỏi cố vấn, cố vấn bên em không nói là cụ phải mang xe về chỗ cụ mua để được bảo hành hoặc thay cái role gì đấy! Đã là xe Hyundai do Thành Công phân phối thì mọi đại lý phải có trách nhiệm làm bảo hành cho cụ dù cụ mua xe ở đâu cụ nhé.
Cám ơn cụ Ngọc Khánh đã trả lời rất rõ ràng và trách nhiệm về việc của em. hôm trước kiểm tra chỗ cụ, xe của em chưa được các cụ thay van điều khiển dầu VVT. Mấy hôm nữa em sẽ mang xe xuống để cụ lấy giúp em cái ROM - ID.
cám ơn cụ rất nhiều.

accent-hyundai

Xe đạp
Thưa cụ là tiếng kêu thì nhà cháu chịu, không dám bốc online nhưng nhà cháu dự là xe cụ bị rooc máy, nếu không đâu làm được thì cụ có thể sang Hyundai Đông Anh, nhà cháu vẫn ở đó đến hết năm, nhưng nếu xe cụ rơi phải vụ lỗi phần mềm như HDHD nói thì cụ chỉ có nước chờ mà thôi.[/QUOTE]
cám ơn cụ đã trả lời, hnào cháu sẽ mang xe sang fiền cụ, nhưng sang đó thì cứ bảo gặp cụ Top ạ?

kriss

Xe buýt
Thưa cụ là tiếng kêu thì nhà cháu chịu, không dám bốc online nhưng nhà cháu dự là xe cụ bị rooc máy, nếu không đâu làm được thì cụ có thể sang Hyundai Đông Anh, nhà cháu vẫn ở đó đến hết năm, nhưng nếu xe cụ rơi phải vụ lỗi phần mềm như HDHD nói thì cụ chỉ có nước chờ mà thôi.
cám ơn cụ đã trả lời, hnào cháu sẽ mang xe sang fiền cụ, nhưng sang đó thì cứ bảo gặp cụ Top ạ?[/QUOTE]

cụ cứ bảo gặp cụ Huy, chứ cụ gọi nickname của cụ í ra khéo bảo vệ không cho cụ vào ^^

Godfather77

Xe điện
Tối qua em nhờ gara gần nhà kiểm tra lại toàn bộ cầu chì mà không có cái nào cháy cả, em cũng bảo anh em vệ sinh cái công tắc chân phanh như cụ nói nhưng ko được vì chập chờn. E đã mua 1 con trên Huyndai Giải Phóng (Chỗ cụ Hùng Color và mợ Minh không có hàng), đang gửi về chiều nay thử thay xem có OK không nhưng em vẫn lăn tăn là điện đóm có vấn đề gì nên mới thế. Có gì em sẽ nhờ cụ tư vẫn tiếp ạ.

ImI30

Xe đạp
Phiền cụ Top và cụ Khánh chút
Xe của gấu nhà e (I30) nếu để VDC ON khi chạy có cảm giác ỳ, hao xăng hơn, dừng lại sờ 2 đĩa phanh trước thấy rất nóng (không thể quá 1 phút), 2 đĩa sau nóng ít hơn nhiều. Vậy nó bị lỗi gì, xử lý thế nào, xin hai cụ chỉ giáo. Cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối: