Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

zuongzit

Xe tải
Cụ cho em hỏi muốn làm hàng ghế thứ 3 của starex ngả được thì chế cháo như thế nào à. Cụ mách e chỗ nào làm đc cái đấy với.

j4m3sbond

Đi bộ
Theo mô tả thì có thể chỉ cần bảo dưỡng là khỏi, cùng lắ là thay cái van VGT tầm hơn củ, chứ nếu cứ để đi thì hại nhiều thứ, chả khác gì đang bị cảm gió mà chờ nằm chờ chết vì đằng nào con người ta cũng chết, chả chữa chạy tốn tiền.
Hj, chào cụ.
Hôm nay em đã đưa em nó đến VietHan khám, kết quả là: em nó dùng turbo điều khiển cánh VGT bằng điện như xe Veracruz không phải điều khiển chân không nên không khắc phục được, chỉ có thay mới thôi cụ ơi, nó kêu vì bị rơ trục cánh quạt, liên quan đến lưu lượng gió gì đó. Cụ thấy như thế nào, em nghe là cụ đang đi em Veracruz, nên cụ cho em hỏi vụ turbo này nên thế nào cho tốt, bên kỹ thuật nói thay cũng được mà để vậy đi cũng được không ảnh hưởng gì. Cảm ơn cụ nhiều.

thanhbom

Xe hơi
cụ Top ơi cứu em với, xe em i20 đang đi trên đường thì bánh sau bên phụ bị kêu như bị sát má phanh nhưng khi em nhấn phanh thì lại không kêu nữa. Cụ cho em hỏi như thế vợ hai của em bị làm sao ạ và em cứ để thế đi về đến Hà Nội thì có được không?

Hj, chào cụ.
Hôm nay em đã đưa em nó đến VietHan khám, kết quả là: em nó dùng turbo điều khiển cánh VGT bằng điện như xe Veracruz không phải điều khiển chân không nên không khắc phục được, chỉ có thay mới thôi cụ ơi, nó kêu vì bị rơ trục cánh quạt, liên quan đến lưu lượng gió gì đó. Cụ thấy như thế nào, em nghe là cụ đang đi em Veracruz, nên cụ cho em hỏi vụ turbo này nên thế nào cho tốt, bên kỹ thuật nói thay cũng được mà để vậy đi cũng được không ảnh hưởng gì. Cảm ơn cụ nhiều.
cụ Top ơi cứu em với, xe em i20 đang đi trên đường thì bánh sau bên phụ bị kêu như bị sát má phanh nhưng khi em nhấn phanh thì lại không kêu nữa. Cụ cho em hỏi như thế vợ hai của em bị làm sao ạ và em cứ để thế đi về đến Hà Nội thì có được không?
Cả hai trg hợp này nó đều kêu mà em ko nghe đc nó kêu thế nào cả nên em ko có tư vấn nào tốt hơn.

Phamhuybdnb

Đi bộ
Cụ ơi còn nhà cháu nữa.Hóng cụ mãi mà ko thấy trả nhời ạ

Bastitung

Đi bộ
Nhờ cụ Top tư vấn giúp em con xe Morning slx 2009 bị tình trạng đi đc khoảng 15 phút thi thoảng ga lên xe không tăng tốc, chỉ có vòng tua máy vọt lên khoảng 2000 hoặc 3000 vòng, đồng thời đèn ECO nhảy lúc trắng, lúc đỏ, lúc tắt ngóm ạ. Cụ tư vấn giúp nguyên nhân nằm ở đâu vì em vàng hãng Kia GP thay hết dầu máy, lọc dầu, vệ sinh đường nhiên liệu, còn ở nhà đã tự thay dầu hộp số, vệ sinh van ko tải nhưng vẫn ko hết. Nếu đc cụ tư vấn luôn có thể ra gaâge nào xử lý vụ này ạ. Em ở Trương Đinh, HN. Kính cụ chén rượu nhạt ạ!

Tsna14

Xe tải
Nhờ cụ Top tư vấn giúp em con xe Morning slx 2009 bị tình trạng đi đc khoảng 15 phút thi thoảng ga lên xe không tăng tốc, chỉ có vòng tua máy vọt lên khoảng 2000 hoặc 3000 vòng, đồng thời đèn ECO nhảy lúc trắng, lúc đỏ, lúc tắt ngóm ạ. Cụ tư vấn giúp nguyên nhân nằm ở đâu vì em vàng hãng Kia GP thay hết dầu máy, lọc dầu, vệ sinh đường nhiên liệu, còn ở nhà đã tự thay dầu hộp số, vệ sinh van ko tải nhưng vẫn ko hết. Nếu đc cụ tư vấn luôn có thể ra gaâge nào xử lý vụ này ạ. Em ở Trương Đinh, HN. Kính cụ chén rượu nhạt ạ!
trước khi bị cụ có động chạm gì vào acqui ko ạ?hiện tượng này rất giống hiện tượng lỗi bướm ga, nếu trước khi bị mà cụ có tháo ắc qui ra thì cụ chỉ cần cắm máy đọc lỗi và xóa lỗi đi là xong, e đã bị hơn 1 lần ntn và xử lý theo pa trên là ok hoặc cụ tháo cực dương ắc qui ra để qua đêm cũng đc(cách này e chưa thử).

trước khi bị cụ có động chạm gì vào acqui ko ạ?hiện tượng này rất giống hiện tượng lỗi bướm ga, nếu trước khi bị mà cụ có tháo ắc qui ra thì cụ chỉ cần cắm máy đọc lỗi và xóa lỗi đi là xong, e đã bị hơn 1 lần ntn và xử lý theo pa trên là ok hoặc cụ tháo cực dương ắc qui ra để qua đêm cũng đc(cách này e chưa thử).
Morning 2009 dùng bướm ga cơm nên ko liên quan đến ắc quy. Bẹnh này phải nhằm đúng lúc nó bị và dùng máy scan đọc các thông số ECU báo về thì mới ra bệnh đc cụ ạ. Có thể do thiếu áp suất nhiên liệu.

Bastitung

Đi bộ
Sáng nay em mang xe sang gara cụ Vòi, được 1 anh thợ đẹp trai nhiệt tình kiểm tra giúp miễn phí. Sau khi chạy quãng đường khoảng gần chục cây, thợ tạm chẩn đoán bệnh thuộc về hộp số, đôi lúc côn ko hoạt động hoặc hoạt động ko chuẩn khiến xe chuyển số bị giật, rồ vòng tua. Nguyên nhân thì có thể do cảm biến điều khiển dầu vào hộp số gặp vấn đề nhưng do check máy tính ko đc nên vẫn chỉ là phỏng đoán, nếu thay thế cả cụm điện sẽ khá đắt mà ko đảm bảo hết bệnh nên anh thợ khuyên cứ về đi tạm cái Tết đã. Giờ em muốn nhờ các cụ tư vấn giúp có chỗ nào check chính xác đc nguyên nhân và đưa ra cách khắc phục tối ưu về kinh tế ko ạ. Em xin cảm ơn!

taplaibonbanh

Xe tải
các cụ cho hỏi chiều nay e đi thay dầu cụ chủ ga ra chạy xe e bảo xe hỏng cao su đầu máy mà e chạy không thấy gì xe e mới hơn 3v xe getz vvaf cụ chủ báo 1 củ 1 không biết đúng ko các cụ nhỉ

tinhte123

Xe hơi
Xe em Hyundai Grand i10 đi 5000km cũng lệch tay lái sang phải. Bảo hành Hyundai cả buổi chiều chỉnh lui chỉnh lại vẫn bị lệch!
Nếu chạy trên đường thẳng. Giữ thẳng tay lái rồi thả tay ra xe cứ chạy ngiêng về bên phụ. Nếu bẻ lái qua phải rất nhẹ. Nhưng quay vô lăng sang trái thì nặng hơn. Chạy mỏi tay lắm các cụ vì phải giữ cho xe đi thẳng.
vậy xe bị bệnh gì vậy các cụ? Có phải do trợ lực lái bị hỏng ko? (Bị lệch ) chứ thợ chỉnh bánh cả buổi mà ko dc?

trankhanh

Xe máy
Cảm ơn bác Hardtop đã rất nhiệt tình giúp mọi người. Tôi có con Carens máy dầu đời 2008, vòng tua máy chỉ ở mức 3.000 rpm, không thể lên hơn được (hình như chuẩn của nó là 5.000 rpm thì phải). Tôi có vào Kia Long Biên scan thì không ra lỗi, làm vệ sinh van tuần hoàn khí xả xong vẫn không lên hơn được. Các bác thợ dự là bị hở van tuần hoàn.

Cảm phiền bác sơ bộ nhận định giúp xem bệnh của em nó thế nào? có nghiêm trọng lắm không? Nếu cần thì bác đang làm việc ở chỗ nào, tôi sẽ đem xe qua để bác lườm cho nó 1 chút nhé.

Cảm ơn Bác nhiều.

minhdang09

Xe tải
Em nhờ cụ Top và các cụ, mợ cao thủ bắt bệnh giúp xe của gấu nhà em:
Xe gấu em là getz 1.4AT (hiện ODO 7,5 vạn cây chuối). Đợt này nổ máy dây cu roa kêu hơi rít em đoán dây bị nứt mòn nên đã cho em nó vào gara thay cả bộ 3 dây. Sau khi thay xong đạp ga ở vòng tua tầm 1500 v/ph thì có tiếng gió hú nghe rất khó chịu. Theo kinh nghiệm và tư vấn một số cụ em đã kiểm tra và vệ sinh họng hút, van không tải, bướm ga; kiểm tra bổ sung dầu trợ lực lái mà vẫn không hết bệnh. Em đánh vào gara thợ kiểm tra tháo dây curoa máy phát thì khi nổ máy ga lên đã hết tiếng kêu nên phán bệnh ở vòng bi máy phát, đã thay 2 vòng bi nhưng vẫn ko hết bệnh; cụ thợ phán tiếp là có thể bị bạc bi bơm nước và đề nghị ktra và thay nếu cần nhưng em bận nên đánh xe về.
Em tham khảo thì có mấy cụ trên này nói có thể do puli block lạnh điều hoà hoặc bơm trợ lực nhưng các cụ sau cùng cũng không đưa ra được phương án dứt điểm (em thử tắt điều hoà, về mo và đạp ga thì vẫn bị hiện tượng trên).
Mong cụ Hardtop tư véo giúp nhà cháu với.
Các cao thủ đâu hết rồi, các cụ/ mợ bắt bệnh giúp em với!

Dzungnguyen

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e hỏi là xe em là sonata đổ dầu castrol magnatec được không ah, em trót đổ mất rồi thì có vấn đề j không :(

elegantteam

Xe tăng
cụ tốp cho em hỏi về sportageR, hai hôm nay đi lúc tắc đường thì cứ đạp phanh thì có 1 tiếng "tạch" phát ra ở cần số, khi đặt tay vào cần số thì thấy đúng là có cái gì đó đập vào cần số khi đạp chân phanh. Mà chỉ bị khi đi rề rề lúc tắc đường thôi. Còn khi đi tốc độ trên 20km thì ko sao. Mà hiện tượng này lúc trước chỉ nghe thấy khi khởi hành leo đốc thôi- lúc nó tự phanh ý ạ.Nhưng ở đây đường bằng cũng nghe thấy rất khó chịu.

cụ tốp cho em hỏi về sportageR, hai hôm nay đi lúc tắc đường thì cứ đạp phanh thì có 1 tiếng "tạch" phát ra ở cần số, khi đặt tay vào cần số thì thấy đúng là có cái gì đó đập vào cần số khi đạp chân phanh. Mà chỉ bị khi đi rề rề lúc tắc đường thôi. Còn khi đi tốc độ trên 20km thì ko sao. Mà hiện tượng này lúc trước chỉ nghe thấy khi khởi hành leo đốc thôi- lúc nó tự phanh ý ạ.Nhưng ở đây đường bằng cũng nghe thấy rất khó chịu.
Cái khóa cần số thôi mà, xe nào chả kêu, thích hết kêu thì kêu thợ tháo ra, dán thêm cái mút vào là êm ngay. Túm lại là nó không phải hỏng cái gì cả, cụ cứ yên tâm mà cưỡi.

Các cao thủ đâu hết rồi, các cụ/ mợ bắt bệnh giúp em với!
Bệnh này thấp thủ làm được, không cần cao thủ, mà cao hay thấp gì cũng phải mó, phải nghe trực tiếp mới xử được cụ ạ, chém gió ở đây chỉ tổ hỏng thêm.

chuvoicon

Xe tăng
Cụ Hard cho E hỏi trong hình sơ đồ cơ cấu cần số tự động của Kia Carens bộ phận nào có nhiệm vụ lock cần số khi chưa đạp phanh ạ?

Dzungnguyen

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hard cho e hỏi là xe em, lúc đi chậm và rà phanh rồi đánh lái thì có xuất hiện tiếng cục cục ( nhỏ thôi ah) ở bánh trước, thì do nguyên nhân là j ah.
Em cảm ơn cụ nhiều