Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Korea parts

Xe buýt
Em sẽ cố gắng tận dụng con chuột bạch của cụ để làm cho nó ra ngô ra khoai, rất mong nhận được sự hợp tác của cụ.
Bác Top ơi không biết dạo này bác đã đỡ bận hơn chưa để em mang con chuột bạch của em tới nhờ bác kiểm tra lại xem thế nào ah ! Thời gian vừa rồi tiếng roóc giảm đi rõ rệt nhưng không hết được bác ah ! Hôm nào bác rảnh thì cho em xin cái hẹn với nhé , Cảm ơn bác nhiều !

Nhân vụ này em cũng hỏi bác Tốp luôn. Hôm rồi rảnh, xe chả có gì để sửa, em thay luôn 2 cục cao su thanh cân bằng. Được 1 thời gian thì xuất hiện tiếng cọt kẹt khá to. Nâng xe lên kê thanh sắt vào cậy thanh cân bằng thì đúng là nó kêu phía cục cao su bên trái, xịt RP7 vào cục cao su thì nó hết kêu. Khoảng 1 tháng nó lại kêu, em xịt RP7 thì lại hết... Vậy 2 cục cao su này có phải lắp đúng vị trí ko hay là có thể đổi cho nhau đc?
Hai cái cục ấy lăp lẫn được cho nhau cụ ạ.

Bác Top ơi không biết dạo này bác đã đỡ bận hơn chưa để em mang con chuột bạch của em tới nhờ bác kiểm tra lại xem thế nào ah ! Thời gian vừa rồi tiếng roóc giảm đi rõ rệt nhưng không hết được bác ah ! Hôm nào bác rảnh thì cho em xin cái hẹn với nhé , Cảm ơn bác nhiều !
Em vưỡn đang bận lém, có gì em sẽ hú cụ sau nhé.

Santa Cruise

Xe hơi
Cụ Tóp ơi, xe em Forte khi qua gờ giảm tốc hoặc đường hơi gồ ghề tí có tiếng kêu gần như là tiếng bật xi nhanh ở phía trên trần chổ giữ kính mắt(cháu mới kiểm tra lại và gõ vào đó hay ốp trần sát kính lái thì nó kêu như vậy và khi ép phần ốp đó lại khi qua gờ giảm tốc thì ko nghe tiếng kêu nữa), cụ cho cháu hỏi tháo phần này có phức tạp không và có bộ phận nào quan trọng trên đó có thể chập điện hoặc hư nếu để một thơi gian mới sửa?Hoặc tự mở cạy ra được ko ạ, cháu chưa tiện đi. Thanks cụ.

Chỉnh sửa cuối:

nhimphich

Xe điện
Em xin hỏi các cụ và cụ Top, xe của ông anh em SantaFe SLX 2009 chạy được 2 vạn, hiên nay khi đánh vô lăng cả vòng dù chưa hết lái thì nghe thấy tiếng rít như tiếng 2 miếng cao su cọ vào nhau. Em hỏi các cụ hiện tượng trên là như thế nào, có cần cho vào xưởng không ạ??? Em xin cảm ơn.

Lungcu

Xe điện
Bác Huy cho Em hỏi với ? xe em chậy gần 4 vạn km thỉnh thoàng đang đi mà dừng lại vòng tua máy xuồng 600 v/p lúc đấy xe rung rung . kim đông hồ vòng tua cũng du đưa trong khoảng 600-800 . Hiện tượng như thế thì kiểm tra phần nảo bác ơi.
Xe nhà em GETZ 1.4 số sàn.

Chỉnh sửa cuối:

KMN2010

Xe tăng
Cụ Hardtop ơi, em đang tính lắp turbo charger cho Kia Forte 2010. Không biết cụ có biết chỗ nào nhận work lại ECU ko ah?

Em lăn tăn trình anh Hải cũng ko làm đc ah

ndkhoivtv

Xe tăng
Như đã báo cáo các cụ, nhà cháu mạn phép mở thớt mới tiếp tục hỗ trợ các cụ về vấn đề kỹ thuật của xe Hyundai và KIA do thớt cũ đã quá dài.
Nhà cháu vẫn giữ nguyên tiêu chí "thuần túy kỹ thuật" của thớt, mong nhận được nhiều những ủng hộ của các cụ!

E thì đọc cũng đã lâu nhưng giờ mới tham gia online được diễn đàn, bác hardtop là một trong những vị E ngưỡng mộ. E vừa mới lấy con Verna 2010 mà khổ nỗi cái quyển hướng dẫn của nó toàn tiếng Hàn... E hoa hết cả mắt. Kính mong bác hardtop giúpE cáibản tiếng Việt được kô ạ? Vô cùng biết ơn bác.

ndkhoivtv

Xe tăng
À quên... cái email của E là ndkhoivtv3@yahoo.com luôn đấy ạ. Một lần nữa E lại xin cảm ơn!

Hà Tít

Xe buýt
E thì đọc cũng đã lâu nhưng giờ mới tham gia online được diễn đàn, bác hardtop là một trong những vị E ngưỡng mộ. E vừa mới lấy con Verna 2010 mà khổ nỗi cái quyển hướng dẫn của nó toàn tiếng Hàn... E hoa hết cả mắt. Kính mong bác hardtop giúpE cáibản tiếng Việt được kô ạ? Vô cùng biết ơn bác.
Em trả lời hộ bác Tốp nhé: xe Verna chưa có cty nào lắp ráp trong nước, suy ra ko có bản tiếng Việt. Em ko biết bác Tốp có biết tiếng Hàn xẻng hay ko, nhưng nếu biết thì bác ý cũng ko thể dịch cả quyển cho bác đc. Bác chịu khó tra google bản tiếng Anh nghiên cứu tạm vậy.

Chỉnh sửa cuối:

ndkhoivtv

Xe tăng
Em trả lời hộ bác Tốp nhé: xe Verna chưa có cty nào lắp ráp trong nước, suy ra ko có bản tiếng Việt. Em ko biết bác Tốp có biết tiếng Hàn xẻng hay ko, nhưng nếu biết thì bác ý cũng ko thể dịch cả quyển cho bác đc. Bác chịu khó tra google bản tiếng Anh nghiên cứu tạm vậy.
Báo cáo bác... thực ra thì cụ goog E cũng đã mò mẫm kha khá rồi mà kô có kết quả, hay có lẽ do E chưa tìm đúng từ khóa!!! Vì vậy E mới phải lên đây cầu cứu, bác cũng thấy là khả năng typing của E cũng đâu có đến nỗi chậm tiến mà... phải kô? Còn về việc E có lời nhờ vả bác chủ topic & các bác trên đây thì E chỉ mong sao có được cái đường link hoặc bản tiếng Anh thôi là tốt quá rồi, may mắn hồi bé E cũng học mót ở trường được tí tiếng Anh bác ạ.

nguyenhaiha

Xe buýt
hu hu, bác hardtop đâu rồi cứu em với,santafe2010 nhà em hôm nay nổ máy đi thấy đèn check engine sáng vàng và đi có hiện tượng giật giật, đi không bốc như mọi khi, không hiểu là xe bị làm sao(xe nhà em bị chuột làm tổ trong khoang máy)

chuvoicon

Xe tăng
Cụ hardtop cho em hỏi lúc đầu mới lấy xe em mở chìa khoá điện sang vị trí ON thì chả thấy có tiếng gì, bây giờ gần 1000km em bật khoá điện sang vị trí ON thì có tiếng gì đó ro ro khoảng 5s rồi im, em chưa hiểu là cái gì muốn hỏi Cụ Hard để vừa yên tâm vừa hiểu vấn đề. Có phải là bơm xăng hay hệ thống gì đó khởi động trước khi khởi động máy không Cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Báo cáo bác... thực ra thì cụ goog E cũng đã mò mẫm kha khá rồi mà kô có kết quả, hay có lẽ do E chưa tìm đúng từ khóa!!! Vì vậy E mới phải lên đây cầu cứu, bác cũng thấy là khả năng typing của E cũng đâu có đến nỗi chậm tiến mà... phải kô? Còn về việc E có lời nhờ vả bác chủ topic & các bác trên đây thì E chỉ mong sao có được cái đường link hoặc bản tiếng Anh thôi là tốt quá rồi, may mắn hồi bé E cũng học mót ở trường được tí tiếng Anh bác ạ.
Em có thể dowload được bản của nhiều thứ tiếng, kể cả tiếng Tàu và Ả rập nhưng không có tiếng Việt, tuy nhiên việc download rất mất thời gian do có khoảng gần 20 file dpf, nếu bác thực sự cần thì đến cty em, em download trực tiếp vào CD cho bác.

hu hu, bác hardtop đâu rồi cứu em với,santafe2010 nhà em hôm nay nổ máy đi thấy đèn check engine sáng vàng và đi có hiện tượng giật giật, đi không bốc như mọi khi, không hiểu là xe bị làm sao(xe nhà em bị chuột làm tổ trong khoang máy)
Đèn check thì phải đi viện cho nó nhanh và tiện cụ ơi, có khoảng vài trăm lỗi gây báo đèn, cộng với ì, không bốc mà nếu có khói đen nữa thì nhiều khả ănng là con van EGR, nói thể thôi chứ EGR là cái gì thì đến thợ nó còn phát âm chưa chuẩn cụ ạ. Đi viện nhanh cụ nhé!

Cụ hardtop cho em hỏi lúc đầu mới lấy xe em mở chìa khoá điện sang vị trí ON thì chả thấy có tiếng gì, bây giờ gần 1000km em bật khoá điện sang vị trí ON thì có tiếng gì đó ro ro khoảng 5s rồi im, em chưa hiểu là cái gì muốn hỏi Cụ Hard để vừa yên tâm vừa hiểu vấn đề. Có phải là bơm xăng hay hệ thống gì đó khởi động trước khi khởi động máy không Cụ.
Đó chinh slaf caiteengs bơm xăng cụ ạ, nếu cụ tắt máy rồi bật lại trong vòng 20 giây thì không nghe thấy tiếng này, nó là bình thường cụ ạ, có điều nếu nó kêu to và nghe rõ thì nên đi kiểm tra, có thể tắc lọc hoặc bơm xăng sắp chết, từ đó cụ suy ra tại sao lúc xe mới mua thì không thấy nó kêu cụ nhé!

Bác Huy cho Em hỏi với ? xe em chậy gần 4 vạn km thỉnh thoàng đang đi mà dừng lại vòng tua máy xuồng 600 v/p lúc đấy xe rung rung . kim đông hồ vòng tua cũng du đưa trong khoảng 600-800 . Hiện tượng như thế thì kiểm tra phần nảo bác ơi.
Xe nhà em GETZ 1.4 số sàn.
Cái bệnh bẩn bướm này bọn GCC nhà các cụ đứa nào chả biết, cụ cho em nó đi rửa bướm (gas) là hết bệnh liềng hà!

Cụ Hardtop ơi, em đang tính lắp turbo charger cho Kia Forte 2010. Không biết cụ có biết chỗ nào nhận work lại ECU ko ah?

Em lăn tăn trình anh Hải cũng ko làm đc ah
Ở ta chưa có ai đủ trình để làm cái món này đâu cụ ạ, độ turbo không đơn thuần là lắp thêm bơm turbo viết lại chương trình ECU đâu cụ nhé, còn cực nhiều thứ khác cần phải thay thế, nâng cấp như tay biên ngắn, piston độ, bộ làm mát dầu bôi trơn, vòi phun chuyên dụng, giàn intercooler, cổ xả chuyên dùng............... vậy nên nếu cụ thích chơi thì nhập nguyên KIT từ bển về mà lắp. Và cụ nên nhập hai bộ một thể vì chỉ hai đến 3 năm lại phải thay bộ mới.

xedieu

Xe cút kít
Em có thể dowload được bản của nhiều thứ tiếng, kể cả tiếng Tàu và Ả rập nhưng không có tiếng Việt, tuy nhiên việc download rất mất thời gian do có khoảng gần 20 file dpf, nếu bác thực sự cần thì đến cty em, em download trực tiếp vào CD cho bác.
Cụ ơi cụ có bản Tiếng Việt của Tucson 2010 không ạ? Cái này cháu thấy HD TC nhập rồi không biết có TV không? (Bọn cháu có bản English nhưng cho xe bên Mỹ, thấy khác khác khá nhiều)

Cụ ơi cụ có bản Tiếng Việt của Tucson 2010 không ạ? Cái này cháu thấy HD TC nhập rồi không biết có TV không? (Bọn cháu có bản English nhưng cho xe bên Mỹ, thấy khác khác khá nhiều)
Cái này thì cụ hỏi cụ EQUS bên THC nhé, nhà cháu bỏ nghề rồi nên không có bản tiếng Việt cho bất kỳ một model mới nào.

chuvoicon

Xe tăng
Em cám ơn Cụ nhìu nhìu, em cũng đoán là cái gì đó liên quan đến hệ thống nhiên liệu hoặc là hệ thống dầu phanh hoặc dầu trợ lực, hoá ra là cái bơm xăng ợ... Em sẽ đi kiểm tra ngay ạ

Đó chinh slaf caiteengs bơm xăng cụ ạ, nếu cụ tắt máy rồi bật lại trong vòng 20 giây thì không nghe thấy tiếng này, nó là bình thường cụ ạ, có điều nếu nó kêu to và nghe rõ thì nên đi kiểm tra, có thể tắc lọc hoặc bơm xăng sắp chết, từ đó cụ suy ra tại sao lúc xe mới mua thì không thấy nó kêu cụ nhé!

36nct

Xe đạp
k/g cụ Tốp.hôm trước em có nhờ cụ tra hộ số VIN,cụ bận nên mới chưa cho em biết hết cấu hình xe,cụ chỉ sang nhờ cụ HÙNG.Em đã fot số vin nhưng chưa được hồi âm.cụ làm ơn tra nốt hộ em tý ạ.(em không biết tiếng ANH)
-cái gương chiếu hậu trong xe có cái đèn, ấn vào tắt /sáng .đi đêm em bật/ tắt mà không thấy tác dụng gì?hay là sấy gươg hở bác.
-em là lính mới ,ngu ngơ,,, bác thông cảm.Cám ơn BÁC.

heroesdaubu

Xe điện
k/g cụ Tốp.hôm trước em có nhờ cụ tra hộ số VIN,cụ bận nên mới chưa cho em biết hết cấu hình xe,cụ chỉ sang nhờ cụ HÙNG.Em đã fot số vin nhưng chưa được hồi âm.cụ làm ơn tra nốt hộ em tý ạ.(em không biết tiếng ANH)
-cái gương chiếu hậu trong xe có cái đèn, ấn vào tắt /sáng .đi đêm em bật/ tắt mà không thấy tác dụng gì?hay là sấy gươg hở bác.
-em là lính mới ,ngu ngơ,,, bác thông cảm.Cám ơn BÁC.
Số vin bác nên nhờ cụ colormatiz là chuẩn nhất, tuy nhiên đợt này chắc cụ Cò bận nên ko nhanh được.
Cái công tắc trên gương chiếu hậu có tác dụng bật tắt chế độ chống chói của gương khi đèn xe đi phía sau chiếu vào mắt cụ qua gương.
Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng