Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

getzbac

Xe tăng
Cụ Top cho em hỏi 2 vấn đề :
Xe em là Get 1.1 , MT , đi được 1,5 vạn .
1. Hiện tại có hiện tượng là khi đi số 1 ở những đoạn tắc đường, em thường không sử dụng đến ga, cứ nhả côn từ từ để tiến.
Nhưng khi cắt hết côn thì tua máy cứ bị òa lên 1500rpm, lúc đầu em tưởng là hiện tượng bù ga khi bật điều hòa nhưng em thử lại ngay cả khi không bật điều hòa cũng có hiện tượng này, xe bị sao thế ạ ?.
2. Em muốn lắp thêm tự động khóa cửa xe khi đi đến tốc độ 20->30kmh , chỗ Cụ có làm cái này không và chi phí thế nào ạ ?

Cụ tư vấn giúp em nhé , cám ơn Cụ .
Xe trước đây của em cũng bị như vậy, ra 199 Minh Khai gặp bác Tuấn Anh bác ấy kiểm tra và phán: "Xe nào cũng vậy, nếu vòng tua máy lên 2000v/p mới đáng lo. Như vậy không sao". Em để như vậy đi đến khi bán xe đợt vừa rồi. Kể ra khi bị tắc đường nghe tiếng òa ga như vậy cũng khó chịu:-L. Chả biết Cụ Hat có ý kiến gì không.

occon

Xe máy
Cụ Hartop giúp Em giải quyết trường hợp này nhé;
Xe Em Santa fe gold 2005 khi đánh lái nhẹ sang phải hoặc trái đồng thời đạp phanh vôlăng cứ lật sật không êm ái,đánh lái hết sang phải nghe thấy tiếng cọt kẹt.Xin Cụ chỉ giáo xem nó bệnh gì và đem Em nó đến đâu.Cảm ơn Cụ,chúc Cụ luôn mạnh khỏe!

Xe Em Santa fe gold 2005 khi đánh lái nhẹ sang phải hoặc trái đồng thời đạp phanh vôlăng cứ lật sật không êm ái,đánh lái hết sang phải nghe thấy tiếng cọt kẹt.Xin Cụ chỉ giáo xem nó bệnh gì và đem Em nó đến đâu.Cảm ơn Cụ,chúc Cụ luôn mạnh khỏe!
Xe cụ chắc đến 90% là toi cái bộ vi-si trong hộp số rồi, bệnh này là bệnh cố hữu của SF nội địa. Trước hết cụ đi thay dầu hộp số xem có hết không, nếu nguyễn y vân thì cụ chuẩn bị tinh thần bổ hộp số thay cái món em vừa nói.

civictau

Xe tăng
cụ hartop chỉ giáo cho em chút, em có con xe veraczu 3.8 máy xăng,, xe toàn để khồng một chỗ, chả va chạm với ai bao giờ. thời gian gần đây thấy tay lái có vẻ nặng quá, em đã kiểm tra áp suất lốp rồi vẫn ok. Theo tư vấn của cụ xé diều hôm nay em có mang qua 199 minh khai nhờ cụ Tuấn Anh khám cho, cụ Tuấn Anh đã trực tiếp khám cùng với một bác thợ nữa ,,,,, kết luận cuối cùng của cụ TA thì đang nghi cái ti ô dầu trợ lục lái đang bị chảy dầu..>> dẫn đến tay lái nặng> Vậy em muốn nhờ cụ tư vấn giúp xem em phải làm sao bây giờ??? có nên thay ti ô không??? hay cụ có cao kiến gì giúp nhà cháu với. Thanks!!!

occon

Xe máy
Xe cụ chắc đến 90% là toi cái bộ vi-si trong hộp số rồi, bệnh này là bệnh cố hữu của SF nội địa. Trước hết cụ đi thay dầu hộp số xem có hết không, nếu nguyễn y vân thì cụ chuẩn bị tinh thần bổ hộp số thay cái món em vừa nói.
Cụ nói làm E bắt đầu thấy sợ rồi,kính cụ cho E hỏi thêm nhé:
-Nếu thay vi-si thì rổ giá thế nào và nên thay ở đâu?
-Cứ để vậy có sao không?
Cảm ơn Cụ!

Cụ Cứng đầu tư vấn cho nhà cháu với: Nhà cháu đang chạy con Getz 1.1 nếu chạy chậm dưới 40km/h đánh lái xong khi trả lái thấy vô lăng bị giật giật (Chạy nhanh không thể đánh lái được như thế). Cụ cho nhà cháu hỏi nó bị làm sao? nhà cháu chạy được 5 vạn và đảo lốp hai lần rồi.
Cám ơn cụ nhiều.

phuongdm

Xe tải
Cụ cho em hỏi cái xe Santafe 2008 của em bị mất 1 chìa khóa + điều khiển từ xa (em vẫn còn một bộ dự phòng). Giờ em muốn làm thêm một bộ nữa có được không ạ, và làm ở đâu ạ? Cảm ơn cụ nhiều.

Cụ nói làm E bắt đầu thấy sợ rồi,kính cụ cho E hỏi thêm nhé:
-Nếu thay vi-si thì rổ giá thế nào và nên thay ở đâu?
-Cứ để vậy có sao không?
Cảm ơn Cụ!
Giá rổ thì nhà cháu không biết, cứ để như vậy thì chắc chắn nó sẽ nặng dần lên và theo nghi nhận của nhà cháu, đã có 2 tai nạn khá nghiêm trọng liên quan đến cái này vì khi hỏng nặng sẽ dẫn đến mất lái khi vào cua.

Cụ Cứng đầu tư vấn cho nhà cháu với: Nhà cháu đang chạy con Getz 1.1 nếu chạy chậm dưới 40km/h đánh lái xong khi trả lái thấy vô lăng bị giật giật (Chạy nhanh không thể đánh lái được như thế). Cụ cho nhà cháu hỏi nó bị làm sao? nhà cháu chạy được 5 vạn và đảo lốp hai lần rồi.
Cám ơn cụ nhiều.
Nhà cháu đọc đi đọc lại mà chả hiểu được ý cụ.

Cụ cho em hỏi cái xe Santafe 2008 của em bị mất 1 chìa khóa + điều khiển từ xa (em vẫn còn một bộ dự phòng). Giờ em muốn làm thêm một bộ nữa có được không ạ, và làm ở đâu ạ? Cảm ơn cụ nhiều.
Bất kỳ một xưởng nào của Hyundai, nếu có phôi chìa, có máy Scan chính hãng thì đều làm được cụ ạ, nó còn đơn giản hơn là thay dầu máy.

Nhà cháu đọc đi đọc lại mà chả hiểu được ý cụ.
.
Dạ ló là dư lày: trước đây xe cháu vần vô lăng bình thường trơn tru êm ái không vấn đề gì, gần đây bị hiện tượng khi đánh lái thì vô lăng bị giật cục như bị đi vào đường xấu. Cháu nhờ cụ tư vấn xem nó bị làm sao có cần đưa đi viện hay không?

meoluoi

Xe điện
Hôm trước đi bảo dưỡng cái xe click thợ bảo hạ thùng xăng để thay lọc xăng, em sợ quá vì thấy các xe khác thay lọc xăng rất dễ ở ngay dưới gầm đầu xe. em gọi điện cho cụ mà không đựoc đành bảo thôi để lần sau thay. Cụ cho em hỏi thay lọc xăng ở chỗ nào vậy 4,5 vạn đã phải thay chưa

vitara29y

Xe buýt
Cụ Hartop cho em hỏi chút, xe em Carens đi dêm đèn pha và cos chiếu gần quá em muốn chỉnh cho chiếu xa một chút thì chỉnh ở chỗ nào trong xe vậy cụ, thank!

Escave

Xe buýt
Cụ Tóp tư vấn cho nhà em tí nhé, vợ 2 nhà em là Carnival AT 2008, mấy tháng nay cái phanh tay gần như không tác dụng, khi đỗ đã ấn hết mà xe vẫn trôi + cần gạt signal khi gạt về bên trái thì không tự nhảy về được mà phải dùng tay gạt lại ( gạt signal bên phải thì tự trả về được), cụ cho hỏi là xử lý 2 bệnh này có mất nhiều thời gian không và nên đưa em nó qua đâu để xử lý
Cho em hỏi thêm tí nữa: em muốn lắp thêm gá nóc xe, tiện cho việc mang đồ khi đi xa, nhưng không biết là có lắp thêm được không và lắp ở đâu, nhờ cụ chỉ giáo
Thôi em không làm mất thì giờ của cụ nữa, ngồi chờ tin cụ, thank cụ

thanhkung

Xe máy
Chào bác Top và các đồng nghiệp.
Em có điều này mong các bác tư vấn giúp em ạ.
Số là mùa đông em chạy xe thường ko bật điều hòa, chỉ để quạt gió => kính xe (trước và sau) thường bị mờ sương. Em khắc phục = cáh cứ mờ thì bật sấy kính. Như vậy thì dẫn đến là cứ nhát cái lại bật sấy kính (thời tiết thế này trung bình 10p lại bật phát). Cá nhân em nghĩ ko ổn lắm với cách này.
Vậy theo các bác sử dụng kiểu nông dân thế có hại gì đến hệ thống điều hòa trên xe ko ạ? Nếu ko nên thì có phương pháp nào lái xe trong mùa đông, ko bật điều hòa mà ko bị mờ kính ko ạ (tất nhiên ko tính đến phương án mở hé kính).
Mong bác HT và các đồng nghiệp nhiều kinh nghiệm cho em lời khuyên.
Chân thành cảm ơn!

xedieu

Xe cút kít
Số là mùa đông em chạy xe thường ko bật điều hòa, chỉ để quạt gió => kính xe (trước và sau) thường bị mờ sương. Em khắc phục = cáh cứ mờ thì bật sấy kính. Như vậy thì dẫn đến là cứ nhát cái lại bật sấy kính (thời tiết thế này trung bình 10p lại bật phát). Cá nhân em nghĩ ko ổn lắm với cách này.
Vậy theo các bác sử dụng kiểu nông dân thế có hại gì đến hệ thống điều hòa trên xe ko ạ? Nếu ko nên thì có phương pháp nào lái xe trong mùa đông, ko bật điều hòa mà ko bị mờ kính ko ạ (tất nhiên ko tính đến phương án mở hé kính).
Chân thành cảm ơn!
Bác tắt nốt quạt gió đi (và thở ít thôi). Thật đấy, em toàn làm thế! :D

thanhkung

Xe máy
Bác tắt nốt quạt gió đi (và thở ít thôi). Thật đấy, em toàn làm thế! :D
Bác xui dại. Đóng kín cửa, tắt quạt tắt điều hòa thì một lúc khỏi thở luôn chứ còn thở ít thở nhiều gì nữa :))

xedieu

Xe cút kít
Bác xui dại. Đóng kín cửa, tắt quạt tắt điều hòa thì một lúc khỏi thở luôn chứ còn thở ít thở nhiều gì nữa :))
Em nói thật đấy. Em đi 1 mình phạm vi 20-30km tắt hết vẫn ok. Hay tại xe em to, hoặc bị hở...!!! :))

Cụ cứ thử mà xem!

quyetthang

Xe tăng
Theo em thì cao thấp hơn nhau như vậy không ảnh hưởng đến việc "chòng chành" xe cụ, độ chênh khoảng gần 7~8 mm là bình thường.

Trừ trường hợp xe cụ chơi trội với trợ lực dầu thì nó mới xảy ra chuyện này chứ I30 xài trợ lực điện thì chả liên quan gì đến tay lái. Có thể do cái trục lái xe cụ nó cọ vào cái giắc điện nào đó rồi gây bệnh này thôi. Kiểm tra cái món này chắc phải làm kỹ mới ra bệnh được.
Việc cái còi ko kêu, đèn không nháy khi khóa cửa là do cái công tắc nắp ca-pô không làm việc, hoặc do cái giá bắt bị oãi hoặc do mất cục cao su đóng tiếp điểm gắn trên nắp ca pô. Để em kiếm cái ảnh rồi sẽ bốt lên đây. Laptop của em đang đi viện mất òi!

Cụ chịu khó xem sách đê, việc tuy đơn giản nhưng tả bằng mồm ở đây nó hơi lâu. Sách mà in chữ jun thì cụ xem hình cũng có thể hiểu được.

Chán cho KIA GP quá, cái bệnh bó phanh mà bó tay thì làm ăn cái gì cơ chứ! nếu xe cụ có ABS/ESP thì nó sẽ báo lỗi và kể cả có hay không thì cái công tắc đèn phanh nhiều khi cũng gây bệnh này, thậm chí Mẹc S còn dính chưởng này rồi đấy, hãng cũng loay hoay không xử được rồi hoãn binh bằng cách.... cứ chạy đi rồi theo dõi tiếp.
Hyundai GP nằm ngay đấy, cụ thử qua đó xem có khá hơn không nào.
E đang định mang em Carens nhà em qua Kia Giải phóng để check lỗi báo đèn phanh + ABS mà thấy cụ nói thế này có khi em mang thằng qua Hyundai Giải Phóng scans có đc ko cụ (mặc dù em có quyển bảo hành bảo tỏi của Kia). Chi phí chắc ko mắc lắm cụ nhỉ

MinhKhoi2007

Xe tăng
Sấy kính mà không bật quạt thì ngột ngạt lắm, em toàn bật điều hòa để nhiệt độ 26 là thấy ổn, hơi ấm là khác.

Cụ Hartop cho em hỏi chút, xe em Carens đi dêm đèn pha và cos chiếu gần quá em muốn chỉnh cho chiếu xa một chút thì chỉnh ở chỗ nào trong xe vậy cụ, thank!
Có 2 đời bác ạ, một đời có công tắc kiểu "con lăn" như chỉnh độ sáng táp lô để điều chỉnh độ cao của đèn pha, một đời phải chạy ra khoang máy, chỉnh bằng tô-vít.

Cụ Tóp tư vấn cho nhà em tí nhé, vợ 2 nhà em là Carnival AT 2008, mấy tháng nay cái phanh tay gần như không tác dụng, khi đỗ đã ấn hết mà xe vẫn trôi + cần gạt signal khi gạt về bên trái thì không tự nhảy về được mà phải dùng tay gạt lại ( gạt signal bên phải thì tự trả về được), cụ cho hỏi là xử lý 2 bệnh này có mất nhiều thời gian không và nên đưa em nó qua đâu để xử lý
Cho em hỏi thêm tí nữa: em muốn lắp thêm gá nóc xe, tiện cho việc mang đồ khi đi xa, nhưng không biết là có lắp thêm được không và lắp ở đâu, nhờ cụ chỉ giáo
Thôi em không làm mất thì giờ của cụ nữa, ngồi chờ tin cụ, thank cụ
Phanh tay thì cụ phải đi bảo dưỡng má phanh, tăng dây phanh lên cho nó ăn như ý muốn, ai lại để thế đi mất an toàn lắm.
Công tắc xi-nhan không tự nhả thì phải tháo ra xem nó kẹt cái gì, nếu không tự nhả một chiều thôi thì không hỏng cái gì đâu, chỉ gỡ kẹt là lại chạy bình thường.
Giá nóc thì hãng không có và cũng không làm, cụ chịu khó ra hàng nội thất nhưng giá nóc là con dao hai lưỡi, lắp không chuẩn sẽ bị ồn gió, dột nóc, không chắc chắn dẫn đến bẹp nóc, rơi hàng........

Chân thành cảm ơn!
Mua được cái áo thì đừng tiếc cái khuy cụ ơi, em chạy điều hòa cả 4 mùa, chỉ chỉnh nhiệt độ, chả bao giờ bị mờ kính, chạy điều hòa mùa đông không hại HT điều hòa và hại xăng nhiều đâu do nó làm việc rất ít. Khí hậu VN cực ẩm nên nên chạy như thế, hơn nữa không khí trong xe luôn được lọc trong quá trình chạy điều hòa, phổi của cụ sẽ sạch hơn.

E đang định mang em Carens nhà em qua Kia Giải phóng để check lỗi báo đèn phanh + ABS mà thấy cụ nói thế này có khi em mang thằng qua Hyundai Giải Phóng scans có đc ko cụ (mặc dù em có quyển bảo hành bảo tỏi của Kia). Chi phí chắc ko mắc lắm cụ nhỉ
Nếu chỉ check và xóa lỗi thì thường họ không lấy tiền công đâu, nhất là cụ bảo là cụ có họ với em hoặc cụ thay dầu máy, BD ở đó. Cùng lắm thì check lỗi, thổi bụi mấy cái lọc gió, công cũng chỉ khoảng 5 chục.

Sấy kính mà không bật quạt thì ngột ngạt lắm, em toàn bật điều hòa để nhiệt độ 26 là thấy ổn, hơi ấm là khác.
Như thế này tiện nghi hơn nhiều, cái đầu để tập trung vào lái xe và hưởng thụ âm nhạc, hưởng thụ cái cảm giác vần vô-lăng, khỏi phải lo cứ 10 phút lại bật sấy một lần, vừa mất tập trung vừa hại điều hòa do cứ tắt bật liên tục.

Escave

Xe buýt
Thank bác Tóp, vậy thì em ra 199 MK gặp bác Hiển xử lý cho vụ phanh tay và cần gạt signal, nghe bác em bỏ vụ giá nóc vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng