Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

lamhv

Xe tăng
Cụ Hardtop ơi ! Cụ cho em hỏi xe Getz 1.1 dùng đồng hồ tapeA là loại không có "Without Trip Computer" em xem trong sách HDSD nó có cả loại TapeB With Trip Computer thì xe của em có lắp được loại B không ? và giá rổ khoảng nhiêu hở Cụ? đặt hàng ở đâu? Cảm ơn Cụ trước.

21052004

Xe tải
Cụ Tóp cho em hỏi xe Forte Sli 1.6 AT 2010 quạt làm mát máy chỉ chạy khi bật A/C còn các trường hợp còn lại quạt không chạy, như vậy có phải quạt gió bất bình thường không ah. Xe em đang trong tình trạng như vậy, A/C off thì quạt không quay nhưng nhiệt độ máy vẫn báo ở mức bình thường và sau một khoảng thời gian máy chạy không quạt thì sẽ xuất hiện tiếng gõ lọc cọc (hiện tượng kích nổ sớm gì gì đó thì phải) nếu bật A/C trở lại thì một lúc sau hết gõ.

Thần Tài

Xe điện
Cụ Hardtop ơi ! Cụ cho em hỏi xe Getz 1.1 dùng đồng hồ tapeA là loại không có "Without Trip Computer" em xem trong sách HDSD nó có cả loại TapeB With Trip Computer thì xe của em có lắp được loại B không ? và giá rổ khoảng nhiêu hở Cụ? đặt hàng ở đâu? Cảm ơn Cụ trước.
Theo em thì chắc là khó vì muốn thay cụ phải thay cả mặt đồng hồ phù hợp Type B và cả ECU cùng một loạt cảm biến kèm theo. Chi phí chắc nhều hơn cụ đổi sang Getz 1.4 có sẵn Type B lại còn được khuyến mại thêm số tự động.

lamhv

Xe tăng
Theo em thì chắc là khó vì muốn thay cụ phải thay cả mặt đồng hồ phù hợp Type B và cả ECU cùng một loạt cảm biến kèm theo. Chi phí chắc nhều hơn cụ đổi sang Getz 1.4 có sẵn Type B lại còn được khuyến mại thêm số tự động.
Cụ Baomeo ơi vấn đề là em đã thấy 1 con taxi bản ả rập nhập năm 2009 1.1 nó có Type B rồi mới hay nên mới muốn hỏi cụ Top cho ra ngô ra khoai chứ em cũng chả có ý định thay đâu, 1,4 AT giờ cũng có con nó cắt Type B rùi, cái này do nhà mình đặt Option cả thôi.

thanhkung

Xe máy
Cảm ơn các bác nhiều ạ. Thế thì em cứ on A/C cho bỏ bu nó đi các bác nhể.

xedieu

Xe cút kít
Cảm ơn các bác nhiều ạ. Thế thì em cứ on A/C cho bỏ bu nó đi các bác nhể.
Em nói thật bác cứ không tin. Cái xe nhà em tắt hết sạch đi nó vẫn có gió ra vào (quạt = off đấy nhá) mà em vẫn còn phải cho nó lấy gió trong nữa cơ. Mà em đi tầm 20km 1 mình chả thấy thiếu oxi gì cả! :D

phongboy

Xe tăng
Em chào bác Huy!!!
Em lại làm phiền bác. Em đã gọi điện và nhắn tin cho bác nhưng V2 nhà em Forte SLi(2009) bệnh cũ vẫn tái phát cụ à.
V2 nhà em cứ đi khoảng hơn 100km là lại hiện lên đèn check. Lúc đó thì xe ra KHÓI NHIỀU, MÁY Ì, lên ga dù nhẹ nhàng cũng đều phát ra tiếng LỌC CỌC.
Em đã hỏi ý kiến của bác và mang V2 xuống HDGP gặp bác Tùng. Bác Tùng bảo trên 199 MK đã kiểm tra đằng sau hết rồi, bây giờ bác ý kiểm tra đằng trước và bác ấy vệ sinh cái gì đó(Em ko nhớ rỏ), rồi xóa lỗi. Bác ấy bảo nếu bị lại thì gọi cho bác ấy. Tối nay, em đi đúng 146km thì đèn check lại hiện lên. Mai bác Tùng ko đi làm, em thì lo, ko biết V2 có bị sao ko nên em đây để nhờ bác tư vấn và chẩn đoán dùm em.
Mong tin của bác. Em cảm ơn bác rất nhiều!!!
À, em tìm mãi mà ko thấy tỉ số nén của em nó là bao nhiêu!!! Thực ra cũng chẳng để làm gì nhưng ko hiểu sao em lại thích tìm hiểu cặn kẽ như vậy. Bác đừng cười nhé:D
I4 -1.6 DOHC là của V2 em. Bác cho em biết với nhé!!

Chỉnh sửa cuối:

Tonbo

Xe đạp
Em chào bác Huy!!!
.... Tối nay, em đi đúng 146km thì đèn check lại hiện lên. Mai bác Tùng ko đi làm, em thì lo, ko biết V2 có bị sao ko nên em đây để nhờ bác tư vấn và chẩn đoán dùm em.
À, em tìm mãi mà ko thấy tỉ số nén của em nó là bao nhiêu!!! Thực ra cũng chẳng để làm gì nhưng ko hiểu sao em lại thích tìm hiểu cặn kẽ như vậy. Bác đừng cười nhé:D
Verna nhà em cũng thế này đấy.
Tuần đầu đưa vào 199, tháo lung tung, xong hết rồi. Tuần sau đấy nó lại báo lỗi....

Cứ đi hết 1 tuần, khoảng 100km lại thấy đèn check hiện ra. Toàn nhè vào thứ 7 or chủ nhật mới điên. Zai nhà em nó loay hoay tháo ở ắc quy rồi lại hết.

tuấnigon

Xe hơi
Website
uploadpic-tuan.blogspot.com
Cụ Hardtop ởi
Xe em Getz 1.1 MT chạy 40k km rồi thì cần bảo dưỡng những phần nào ạ ? Xin cụ giúp cho em
Cảm ơn cụ nhé

tuanha2106

Xe hơi
Bác Tóp cho em hỏi cái? Xe getz của em hôm nay bị cháy cái cầu chì IGN 1. Em đã thay cái khác thì có làm sao ko hả bác,xe có phải kiểm tra gì nữa ko bác

Lắp được cụ ạ, dưng mà thiệt hại thì cao lắm, nhà cháu chỉ biết thế thôi, phải thay ít nhất 3 món rất đắt tiền ở trên xe.

Cụ Tóp cho em hỏi xe Forte Sli 1.6 AT 2010 quạt làm mát máy chỉ chạy khi bật A/C còn các trường hợp còn lại quạt không chạy, như vậy có phải quạt gió bất bình thường không ah. Xe em đang trong tình trạng như vậy, A/C off thì quạt không quay nhưng nhiệt độ máy vẫn báo ở mức bình thường và sau một khoảng thời gian máy chạy không quạt thì sẽ xuất hiện tiếng gõ lọc cọc (hiện tượng kích nổ sớm gì gì đó thì phải) nếu bật A/C trở lại thì một lúc sau hết gõ.
Xe cụ không sao cả, quạt chỉ chạy khi nhiệt độ máy lên đến 85~90 độ C và chỉ chạy tí thôi là nhiệt lại xuống và nó không chạy nữa, cụ không thấy nó chạy là vì cụ chưa thấy thôi, cụ muốn xem náo chạy thì mở nắp máy lên, nhờ người đạp ga trên 4000v/f, chờ một tí là nó sẽ chạy cho mà xem. Tiếng gõ ấy là do nhiên liệu có chỉ số ốc-tan chưa đúng hoặc phần mềm ĐK động cơ cần phải reset, cụ đi viện để người ta kiểm tra mức độ tiếng gõ thì sẽ ra được vấn đề và liệu có phải là lỗi gì của xe hay không.

Em chào bác Huy!!!
Em lại làm phiền bác. Em đã gọi điện và nhắn tin cho bác nhưng V2 nhà em Forte SLi(2009) bệnh cũ vẫn tái phát cụ à.
V2 nhà em cứ đi khoảng hơn 100km là lại hiện lên đèn check. Lúc đó thì xe ra KHÓI NHIỀU, MÁY Ì, lên ga dù nhẹ nhàng cũng đều phát ra tiếng LỌC CỌC.
Em đã hỏi ý kiến của bác và mang V2 xuống HDGP gặp bác Tùng. Bác Tùng bảo trên 199 MK đã kiểm tra đằng sau hết rồi, bây giờ bác ý kiểm tra đằng trước và bác ấy vệ sinh cái gì đó(Em ko nhớ rỏ), rồi xóa lỗi. Bác ấy bảo nếu bị lại thì gọi cho bác ấy. Tối nay, em đi đúng 146km thì đèn check lại hiện lên. Mai bác Tùng ko đi làm, em thì lo, ko biết V2 có bị sao ko nên em đây để nhờ bác tư vấn và chẩn đoán dùm em.
Tỷ số nén là 10.4/1 cụ ạ, cái bệnh báo đèn mà SC nhiều lần không được là do HT tận dụng khí bay hơi nhiên liệu, bệnh này rất khó xử lý, cũng có xe làm phát ăn ngay cũng có xe phải xử lý rất mệt. Bệnh này không nguy hiểm nhưng khó chịu, cụ cứ kêu Tùng làm là OK đấy, có thể cụ phải thay bầu than hoạt tính và cái cảm biến áp suất xăng. Xe cụ dai dẳng mãi ko xong, lần tới nếu gặp Tùng thì báo cho em biết, em sẽ giúp cụ xử tiệt nọc. Forte dễ làm hơn các xe khác vì phần mềm hỗ trợ sửa chữa như xe xuất Mỹ nhưng rất tiếc chả có mấy người biết xử dụng phần mềm này.

Cụ Hardtop ởi
Xe em Getz 1.1 MT chạy 40k km rồi thì cần bảo dưỡng những phần nào ạ ? Xin cụ giúp cho em
Cảm ơn cụ nhé
4 vạn thì ngoài những BD thông thường, cần thay thêm cái ọc xăng, dầu hộp số tự động, dầu trợ lực lái, BD HT phanh còn lại cũng chỉ là kiểm tra nếu có gì bất thường thì sửa thôi cụ ạ. Cụ đừng có lo.

Bác Tóp cho em hỏi cái? Xe getz của em hôm nay bị cháy cái cầu chì IGN 1. Em đã thay cái khác thì có làm sao ko hả bác,xe có phải kiểm tra gì nữa ko bác
Bắt buộc cụ phải đi xưởng để tìm nguyên nhân cháy chì. Đến người chết không rõ nguyên nhân còn phải khám nghiệm tử thi cơ mà cụ!!!!!!!!!!!

MeogiaTL

Xe tải
Cụ Top ơi, cho cháu hỏi thay dầu máy TOTAL Quartz 5000, phẩm cấp SM 20W50 cho xe Lacetti nhập có được không cụ. Đa tạ cụ!

Cụ Top ơi, cho cháu hỏi thay dầu máy TOTAL Quartz 5000, phẩm cấp SM 20W50 cho xe Lacetti nhập có được không cụ. Đa tạ cụ!
Xài cái nỳ được đới cụ ạ, nhất là khi mùa đông đã đến.

lamhv

Xe tăng
Lắp được cụ ạ, dưng mà thiệt hại thì cao lắm, nhà cháu chỉ biết thế thôi, phải thay ít nhất 3 món rất đắt tiền ở trên xe.
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ có tuần làm việc cuối năm thật thỏa mái và vui vẻ !

Escave

Xe buýt
Bác Tóp ah, hôm trước có thưa chuyện với bác về cái cánh cửa trượt và phanh phụ của em carnival nhà em, hôm thứ 6 vừa rồi tiện sang Gia lâm, em cho vào KIA TH số 2A Ngô gia Tự, nay tình trạng lại còn tệ hơn trước khi sửa,đành lại phiền bác ngâm kíu và tư vấn chứ không thể sử dụng được bác ạ:
Xe của em chạy được gần 6 vạn, chưa bị va chạm mạnh hay bị ngập nước, mà chạy thì rất giữ gìn, cung đường đi thì toàn đường đẹp( Hà Nội, Hải Phòng, Bắc Ninh, Hải Dương) khoảng nửa năm nay thì cái cửa trượt bên phụ mở ra khó dần, nhất là mở từ bên trong
Hôm mang qua gara KIA 2A NGT, các đ/c kỹ thuật cứ loay hoay mãi mà không tìm ra nguyên nhân, hết vặn ốc lại búa đập, cậy vách ( làm ẩu, nhìn mà xót ruột, em còn đứng đó động viên để các chú ấy làm cho cẩn thận, nhưng tay nghề thì kém quá, và rất ẩu), đến tận chưa thì kết quả là cửa lại mở còn khó hơn, tiếng mở đóng khóa nghe rất khó chịu.
Buổi chiều sau 2 tiếng đồng hồ và có mặt của đ/c trưởng nhóm kỹ thuật thì cánh cửa đóng mở có cải thiện được thêm 1 chút so với bạn đầu, mặc dù không hài lòng với kết quả sửa chữa nhưng thời gian đã hết gần 1 ngày, mà nhìn các đ/c kỹ thuật biểu diễn mà xót xe quá, e đành thanh toán và nghĩ bụng chấp nhận sử dụng như vậy chứ cứ sửa kiểu này thì không mấy mà nát .
Nhưng sau vài ngày sử dụng em phát hiện ra tình trạng như sau: khi xe chạy có tiếng lọc xọc nhỏ phát ra từ cánh cửa, nếu cánh cửa này đóng kín sau thời gian 1-2 tiếng thì mở ra rất khó, nhưng mở được ở lần đầu này thì sử dụng bình thường, cứ để lâu thì mở ra cực kỳ khó
Bác ngâm kíu và tư vấn cho em cái,
*** xe e đi gần 6 vạn, chưa thay dầu trợ lực lái và dầu hộp số tự động, bác bẩu là nhà em đã phải thay chưa ợ, hiiiiizzzzz

MeogiaTL

Xe tải

phongboy

Xe tăng
Tỷ số nén là 10.4/1 cụ ạ, cái bệnh báo đèn mà SC nhiều lần không được là do HT tận dụng khí bay hơi nhiên liệu, bệnh này rất khó xử lý, cũng có xe làm phát ăn ngay cũng có xe phải xử lý rất mệt. Bệnh này không nguy hiểm nhưng khó chịu, cụ cứ kêu Tùng làm là OK đấy, có thể cụ phải thay bầu than hoạt tính và cái cảm biến áp suất xăng. Xe cụ dai dẳng mãi ko xong, lần tới nếu gặp Tùng thì báo cho em biết, em sẽ giúp cụ xử tiệt nọc. Forte dễ làm hơn các xe khác vì phần mềm hỗ trợ sửa chữa như xe xuất Mỹ nhưng rất tiếc chả có mấy người biết xử dụng phần mềm này.
Lúc chiều em có xuống chỗ anh Tùng nhưng gọi điện cho bác ko ai nhấc máy. Anh Tùng bảo chỉ vệ sinh lại tạm thời cho em. Anh lúc nào xuống HDGP nhắn tin dùm em để em chạy xuống cho anh xem giúp nhé!!!
Số của em : 0909.464.468
Em cảm ơn anh nhiều!!!

hoangsonph12

Xe đạp
Cụ Top ơi! Em đang xài SantaFe MLX diesel 2008, được 3 vạn Km rồi. Cụ chỉ dạy cho em quy trình bảo dưỡng định kỳ với, nên sử dụng nhớt loại nào phù hợp, khi nào phải thay lọc nhiên liệu?
Voka mời cụ!

Bác Tóp ah, hôm trước có thưa chuyện với bác về cái cánh cửa trượt và phanh phụ của em carnival nhà em, hôm thứ 6 vừa rồi tiện sang Gia lâm, em cho vào KIA TH số 2A Ngô gia Tự, nay tình trạng lại còn tệ hơn trước khi sửa,đành lại phiền bác ngâm kíu và tư vấn chứ không thể sử dụng được bác ạ:
Xe của em chạy được gần 6 vạn, chưa bị va chạm mạnh hay bị ngập nước, mà chạy thì rất giữ gìn, cung đường đi thì toàn đường đẹp( Hà Nội, Hải Phòng, Bắc Ninh, Hải Dương) khoảng nửa năm nay thì cái cửa trượt bên phụ mở ra khó dần, nhất là mở từ bên trong
Hôm mang qua gara KIA 2A NGT, các đ/c kỹ thuật cứ loay hoay mãi mà không tìm ra nguyên nhân, hết vặn ốc lại búa đập, cậy vách ( làm ẩu, nhìn mà xót ruột, em còn đứng đó động viên để các chú ấy làm cho cẩn thận, nhưng tay nghề thì kém quá, và rất ẩu), đến tận chưa thì kết quả là cửa lại mở còn khó hơn, tiếng mở đóng khóa nghe rất khó chịu.
Buổi chiều sau 2 tiếng đồng hồ và có mặt của đ/c trưởng nhóm kỹ thuật thì cánh cửa đóng mở có cải thiện được thêm 1 chút so với bạn đầu, mặc dù không hài lòng với kết quả sửa chữa nhưng thời gian đã hết gần 1 ngày, mà nhìn các đ/c kỹ thuật biểu diễn mà xót xe quá, e đành thanh toán và nghĩ bụng chấp nhận sử dụng như vậy chứ cứ sửa kiểu này thì không mấy mà nát .
Nhưng sau vài ngày sử dụng em phát hiện ra tình trạng như sau: khi xe chạy có tiếng lọc xọc nhỏ phát ra từ cánh cửa, nếu cánh cửa này đóng kín sau thời gian 1-2 tiếng thì mở ra rất khó, nhưng mở được ở lần đầu này thì sử dụng bình thường, cứ để lâu thì mở ra cực kỳ khó
Bác ngâm kíu và tư vấn cho em cái,
*** xe e đi gần 6 vạn, chưa thay dầu trợ lực lái và dầu hộp số tự động, bác bẩu là nhà em đã phải thay chưa ợ, hiiiiizzzzz
Bấu cấu bác, thứ nhất là cái món nỳ nó không thuộc chuyên môn của em mà là chuyên môn của thợ gò, hơn nữa hệ thống cửa trượt chỉ có ở KIA, Hyundai không có xe nào có nên em không thạo về nó lắm, thứ hai, cuối năm nhà cháu rất bận nên việc trực tiếp làm giúp bác là gần như không thể được mà alo cho anh em dưới xưởng thì chắc là còn kém cả KIA vì họ chả biết gì về cái cửa trượt này cả.
Thôi thì nếu em bố trí được em sẽ cố gằng giúp bác một làn xem có được không, cũng vừa là em lấy xe bác ra làm con chuột bạch, nếu bác đồng ý phương án ấy thì bác vứt cái alo của bác lên đây nhé, em sẽ kết hợp một buổi với xe của bác Phongboy.

Lúc chiều em có xuống chỗ anh Tùng nhưng gọi điện cho bác ko ai nhấc máy. Anh Tùng bảo chỉ vệ sinh lại tạm thời cho em. Anh lúc nào xuống HDGP nhắn tin dùm em để em chạy xuống cho anh xem giúp nhé!!!
Số của em : 0909.464.468
Em cảm ơn anh nhiều!!!
Em xin lỗi bác vì không xuống được, khoảng 3g30 em xong việc, gọi cho Tùng thì Tùng nói là bác về rồi và xử lý tạm mà ko lấy tiền công. Lần sau nếu xuống bác alo hoặc PM em hẹn trước tí vì em không phải là người ở đó và cuối năm đang rất bận. Một lần nữa mong bác thông cảm.

benjamin

Xe hơi
em muốn hỏi về vụ thước lái và tay lái mặc dù đã cân chỉnh đến 2 lần nhưng có vẻ như vẫn muốn lệch sang bên nào đó thực sự là xe vẫn chưa thật cân lắm , em ra cân chỉnh lại thì thấy vẫn chưa thực sự chuẩn về cấu hình báo máy lẫn thực tế xe chạy vẫn ko cân xe ! em cân chỉnh ở NGỌC Khánh ? cụ xem có chỗ nào có thể khắc phục được không ? hay em có phải thay thếm 2 lốp sau hoặc thước lái ko ???

em đã thay 2 lốp trước loại ngon lành rồi michelin sport rồi

@ xe em chạy là xe cerato em đã độ thêm gương điện nhưng chưa biết để công tắc vào đâu , em thấy ở bản FORTE sli chỗ cái công tắc chống trượt đấy có mấy hộc chờ ko biết có bán ở đâu cái miếng nhựa chờ ấy ko ???chứ em ghét khoan với cắt lắm

cám ơn cụ nhiều chúc cụ khỏe mạnh

Trạng thái
Thớt đang đóng