Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Dầu hộp số thì ít nhất 4 vạn mới phải thay, và với tình hình chất lượng dầu như ta thì cũng khoảng 4 vạn đi kiểm tra vòi phun 1 lần và làm sạch nếu cần thiết. Em chả biết bên KIA họ làm thế nào chứ bên Hyundai thì thường xuyên kiểm tra chất lượng vòi phun khi xe vào xưởng, kiểm hết chừng 5 phút chứ bao nhiêu.

Dạ em cám ơn cụ rất nhiều, như thế dầu hộp số em cứ để đấy đến 4 vạn mới thay. Còn vụ kiểm tra vòi phun theo cụ nên đến xưởng nào của Hyundai ạ ? Giải Phóng, Minh Khai hay Phạm Văn Đồng ?
Tiện đến đâu thì mời cụ đến đấy ạ, 3 điểm này đều làm rất siêu về việc này và đều đều có thiết bị chuyên dùng.

MinhPT

Xe tăng
Đèn trần thì đúng là dùng tô-vít mỏng để mở nắp đậy, đèn soi biển số thì dùng tô-vít 4 chấu tháo nắp mi-ca rồi nhổ cái bóng ra, thay bóng mới.
Cám ơn bác,

Cái đèn trần thì đúng mở như vậy. Nhưng cái đèn soi biển số chắc là cần cái tôvit góc phải không? Và từ phía sau là mở được? Mỗi đèn 2 vít?

Thank bác,

Máy bị đơ

Xe điện
Như vậy là xe đệ vưỡn dùng được chứ hử! Hôm nay chiến đê, đệ không kìm hãm được cái sự xsung xsướng được:'(:'(:'(

Máy bị đơ

Xe điện

bop

Xe hơi
Cho Em hỏi Cụ Hardtop tý kỹ thuật bảo dưỡng

Xe em i30 đã chạy được 1,7 vạn rồi (Đã đảo và cân lốp lúc 1 vạn ) bây giờ thì có người tư vấn cho em phải thực hiện những việc sau :
1. Cân và đảo lại lốp;
2. Chạy lại phần mềm xem có lỗi hay kô;
3. Thay lọc dầu và lọc gió chính ( cả lọc gió điều hòa nữa );
4. Kiểm tra bộ phận điện tử ở đầu nổ ;
5. Kiểm tra gầm ;
còn cái này Em hỏi cụ thêm nữa ợ : Xem em đang chạy vành 17 và lốp goodyead 205/45/17 mà bây giờ có cảm giác rất xóc và có tiếng lục cục khi đi qua đường kô bằng phằng. Cụ có bảo Em kiểm tra luôn giảm sóc kô ợ .
CỤ cứu Em và cho Em địa chỉ Bệnh viện , dự đoán giá tiền để Em còn làm lệnh xin tiền của Gấu để chữa bênh cho vợ 2 ạ .
Thanks many Cụ nhiều :6:

duongtm

Xe tăng
Xe em i30 đã chạy được 1,7 vạn rồi (Đã đảo và cân lốp lúc 1 vạn ) bây giờ thì có người tư vấn cho em phải thực hiện những việc sau :
1. Cân và đảo lại lốp;
5. Kiểm tra gầm ;
còn cái này Em hỏi cụ thêm nữa ợ : Xem em đang chạy vành 17 và lốp goodyead 205/45/17 mà bây giờ có cảm giác rất xóc và có tiếng lục cục khi đi qua đường kô bằng phằng. Cụ có bảo Em kiểm tra luôn giảm sóc kô ợ .
CỤ cứu Em và cho Em địa chỉ Bệnh viện , dự đoán giá tiền để Em còn làm lệnh xin tiền của Gấu để chữa bênh cho vợ 2 ạ .
Sao bác đảo và cân lốp sớm thế. Em cũng chạy gần 1.5 vạn rồi nhưng không suy nghĩ gì chuyện đấy.

Có tiêu chuẩn nào về việc đảo lốp không các bác ơi :ohmy: :ohmy: :ohmy:

Hạn mức chi tiêu có 30k/ngày thì vụ này lâu được duyệt lắm đây :21: :21: :21:

Chỉnh sửa cuối:

bop

Xe hơi
Trả lời cụ duongtm

Vì xe độ vành và lốp nên em mới cẩn thận thế cụ ạ , chức em có biết gì về tiêu chuẩn , tiêu chỉnh gì đâu ?
Lại phải hỏi cụ Hadrtop thôi cụ ạ :77:

Jack0211

Đi bộ
KM và hầu hết các loại xe con ngày nay đều dùng tổng phanh 2 buồng mạch kép chéo và trợ lực bằng chân không. Trong khuôn khổ thớt này em không thể cung cấp nhiều hơn thông tin, nếu cụ muốn học thì mời cụ qua hãng em có cả núi tài liệu để cụ coppy, cả mềm lẫn cứng.
bác có thể bỏ chút thời gian gửi vô mail của em đc hok ạ. Em hok có ở HN :(( mail của em là: allmylovefor_u_only_u_inmyheart@yahoo.com
Thaks bác nhìu nhìu

funcasper2

Xe đạp
Mấy hôm nay trời không lạnh như đợt trước mà khó nổ thì xe cụ có vấn đề rồi, mà có lạnh thì cũng chẳng ăn thua gì so với HQ. Đài bị reset thì đúng là ắc-quy của cụ nó đến cõi rồi, cụ đưa xe đến xưởng để họ xác định việc bảo hành còn hay hết.

@Hardtop: Cám ơn bác thật nhiều

SantaFe 2010

Xe máy
Cụ HT cho em hỏi mục đích và ý nghĩa của số +/- là gì vậy? Nên sử dụng khi nào? Theo ý kiến chủ quan cũng như kinh nghiệm của cụ thì cụ thấy em SF 2010 nên đi số D hay +/- để tiết kiệm nhiên liệu. Với 6 số tự động thì việc đi số D đã được Huyndai xử lý tối ưu chưa?
Em hiện đi trong phố thì đi số D, khi đi đường trường thì đi +/- như vậy có được không? hay nên đi ngược lại? Em cần phương án hợp lý nhất. Cụ tư vấn cho em nhé.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ HT cho em hỏi mục đích và ý nghĩa của số +/- là gì vậy? Nên sử dụng khi nào? Theo ý kiến chủ quan cũng như kinh nghiệm của cụ thì cụ thấy em SF 2010 nên đi số D hay +/- để tiết kiệm nhiên liệu. Với 6 số tự động thì việc đi số D đã được Huyndai xử lý tối ưu chưa?
Em hiện đi trong phố thì đi số D, khi đi đường trường thì đi +/- như vậy có được không? hay nên đi ngược lại? Em cần phương án hợp lý nhất. Cụ tư vấn cho em nhé.
Híc, bác có thể sài +/- bất cứ khi nào bác thích mà không ảnh hưởng tới máy móc hay hộp số. Tuy nhiên có những trường hợp buộc phải sài đó là khi đi đường đèo dốc quanh co, kéo dài như đi Tam Đảo chẳng hạn. Đặc biệt là khi xuống ta phải đi số thấp để nhờ động cơ gìm bớt xe lại (b)! CN này nhớ đi Ọp ẹp với anh em SFC bác nhé!!!!

1. Cân và đảo lại lốp;
5. Kiểm tra gầm ;
1. Cân và đảo lại lốp; Không cần thiết cụ ạ, nếu cần thì cứ 10.000km đảo lốp 1 lần, không cần cân, xe cụ mấy khi chạy được tốc độ cao mà cần cân lốp.
2. Chạy lại phần mềm xem có lỗi hay kô; Cái này là 1 trong những bước của kiểm tra định kỳ 6000km/1 lần nhưng người ta gọi là kiểm tra thôi, chạy lại phần mềm nghe kinh bỏ xừ.3. Thay lọc dầu và lọc gió chính ( cả lọc gió điều hòa nữa ); Lọc dầu máy thay 12000km/lần, các loại lọc khác trừ lọc nhiên liệu thì thay nếu thấy cần thiết vì nó phụ thuộc vào môi trường.4. Kiểm tra bộ phận điện tử ở đầu nổ ; Em chưa nghe thấy thuận ngữ này bao giờ.
5. Kiểm tra gầm ; Cũng giống như phần mềm các loại.

Nâng vành càng cao thì lốp càng mỏng đi để đảm bảo tốc độ và lực kéo ít thay đổi và tỷ lệ thuận với nó là độ xóc và độ ồn. Trường hợp của cụ thì cần kiểm tra áp suất hơi bơm lốp thôi, 1,7 vạn mà chết giảm xóc thì có ra xe hàng mã à.

Cụ chịu khó tìm lại nhé, nhiều người hỏi và em đã trả lời chi tiết rồi.

SantaFe 2010

Xe máy
1. Cân và đảo lại lốp; Không cần thiết cụ ạ, nếu cần thì cứ 10.000km đảo lốp 1 lần, không cần cân, xe cụ mấy khi chạy được tốc độ cao mà cần cân lốp.
2. Chạy lại phần mềm xem có lỗi hay kô; Cái này là 1 trong những bước của kiểm tra định kỳ 6000km/1 lần nhưng người ta gọi là kiểm tra thôi, chạy lại phần mềm nghe kinh bỏ xừ.3. Thay lọc dầu và lọc gió chính ( cả lọc gió điều hòa nữa ); Lọc dầu máy thay 12000km/lần, các loại lọc khác trừ lọc nhiên liệu thì thay nếu thấy cần thiết vì nó phụ thuộc vào môi trường.4. Kiểm tra bộ phận điện tử ở đầu nổ ; Em chưa nghe thấy thuận ngữ này bao giờ.
5. Kiểm tra gầm ; Cũng giống như phần mềm các loại.

Nâng vành càng cao thì lốp càng mỏng đi để đảm bảo tốc độ và lực kéo ít thay đổi và tỷ lệ thuận với nó là độ xóc và độ ồn. Trường hợp của cụ thì cần kiểm tra áp suất hơi bơm lốp thôi, 1,7 vạn mà chết giảm xóc thì có ra xe hàng mã à.

Cụ chịu khó tìm lại nhé, nhiều người hỏi và em đã trả lời chi tiết rồi.
May quá có cụ hoangnn trả nhời giúp em rồi.
Nói thật là công cụ search của cái 4rum này có cũng như không, nếu tìm được câu trả lời thì cũng lòi hết cả mắt cả mũi ra.
Em cũng đã đọc đủ hơn 80 trang của cái thớt này rồi nhưng không có câu trả lời nên mới hỏi cụ chứ. Còn nếu ở chỗ khác thì để em lại tiếp tục nghiên cứu các thớt khác vậy. (y)

Chỉnh sửa cuối:

dreamlun

Đi bộ
Thưa cụ mui cứng, xe em là i30CW mới đi được 3000Km không hiểu sao phần đằng sau thỉnh thoảng đi qua ổ gà hoặc chướng ngại vật (thỉnh thoảng thôi) nó kêu "boong" một cái như gõ vào thùng phuy rỗng. Em đã ra 199MK nhấc gầm lên kiểm tra nhưng không phát hiện được nguyên nhân. Hiện tại em vẫn bị nghe rất khó chịu. Cụ thử chẩn bệnh cho em cái. Cảm ơn cụ nhiều.:102:

bop

Xe hơi
(b) Cám ơn cụ Mui cứng nhé , nhưng cụ chưa cho Em tên Bênh viện và số ddt thoại cùng với số thiệt hại để làm đẹp vợ 2 của em .:77::77:

Baprangbo

Xe đạp
Thưa cụ Hardtop, tôi chạy xe Getz, thứ năm tuần trước thì được 11,000 km tôi có đưa xe vào xưởng ở 199 MK để bảo dưỡng, sau khi thông báo với đồng chí phụ trách là xe đã được 1vạn1 rồi thì cần làm cái gì thì đồng chí đó cho anh em thay dầu và lọc dầu và kết thúc. Xin hỏi cụ là như thế đã đủ thủ tục chưa ạ, hay có gì cần làm thêm hoặc lưu ý để lần sau nhờ anh em làm hộ.
Và có 1 vấn đề là 2 hôm nay tôi thấy xe chạy không được trơn tru lắm, tiếng máy hơi to và đặc biệt là khi để xe đứng yên nổ máy thì kim chỉ vòng tua của máy không đứng yên tại 1 vị trí mà hơi dao động, đấy là điều bình thường hay có vấn đề gì, và tôi phải làm gì? kệ nó hay là đưa đến xưởng? Xin cụ bớt chút thời gian và cho ý kiến chỉ đạo.

Chỉnh sửa cuối:
Thưa cụ Hardtop, tôi chạy xe Getz, thứ năm tuần trước thì được 11,000 km tôi có đưa xe vào xưởng ở 199 MK để bảo dưỡng, sau khi thông báo với đồng chí phụ trách là xe đã được 1vạn1 rồi thì cần làm cái gì thì đồng chí đó cho anh em thay dầu và lọc dầu và kết thúc. Xin hỏi cụ là như thế đã đủ thủ tục chưa ạ, hay có gì cần làm thêm hoặc lưu ý để lần sau nhờ anh em làm hộ.
Và có 1 vấn đề là 2 hôm nay tôi thấy xe chạy không được trơn tru lắm, tiếng máy hơi to và đặc biệt là khi để xe đứng yên nổ máy thì kim chỉ vòng tua của máy không đứng yên tại 1 vị trí mà hơi dao động, đấy là điều bình thường hay có vấn đề gì, và tôi phải làm gì? kệ nó hay là đưa đến xưởng? Xin cụ bớt chút thời gian và cho ý kiến chỉ đạo.
Vạn mốt mà họ làm thế thì hơi thiếu, còn thiếu cái món kiểm tra siết gầm và dùng máy Scan để check lỗi hệ thống điện.
Xe cụ có hiện tượng như thế thì có thể lại do bẩn van không tải rồi, cụ quay lại đó yêu cầu họ làm vệ sinh cái van này là xong thôi (20 phút).

BMW 318i

Xe máy
bác chủ cho e hỏi xe kia morning 2010 có 2 chìa khóa : 1 điện điều khiển và 1 là chia khóa cơ như xe máy đúng ko ah.

Baprangbo

Xe đạp
Vạn mốt mà họ làm thế thì hơi thiếu, còn thiếu cái món kiểm tra siết gầm và dùng máy Scan để check lỗi hệ thống điện.
Xe cụ có hiện tượng như thế thì có thể lại do bẩn van không tải rồi, cụ quay lại đó yêu cầu họ làm vệ sinh cái van này là xong thôi (20 phút).
Xin chân thành cảm ơn cụ, mặc dù cụ đang bận và vất vả với mấy cái Hi-Tech nhưng vẫn bớt thời gian để trả lời.
Cũng có thể đợt này 199MK nhiều xe tai nạn quá nên anh em bận không kiểm tra hết được, theo cụ nói thì nó cũng không đến nỗi lăn quay ra ngay đúng không, vì vậy tôi sẽ chờ khi 1 thời gian ngắn nữa khi nào cụ thông báo đã thành công với nút khởi động ở Getz số sàn thì tôi sẽ qua cho cụ làm luôn mấy thứ đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng