Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

thaothucsg

Xe máy
Em phép chuyển câu hỏi của em qua đây cho ĐÚNG ĐƯỜNG. Bác Top giúp em với ah.

"Bác TOP cho em hỏi ah

Xe em SF Gold có hiện tượng sau:

Khi bắt đầu nổ máy, hạ phanh tay xuống nhưng đèn báo phanh tay vẫn còn sáng và ấn phanh chân thì cứng ngắc (phanh không có tác dụng). Nếu ai không biết mà để vậy đi rất nguy hiểm vì coi như xe không có phanh.

Em thường phải để xe nổ máy khoảng 2 phút hoặc ga lên trên 1200rpm thì hết hiện tượng này.

Bác cho em hỏi hiện tượng này cần được xử lý thế nào ah?

Cảm ơn Bác "
Bác Top trả lời bác ngay ở đầu roài, bác chả đọc gì cả :)

Chúc mừng năm mới, nhà mới bác Top nhá! Nhân tiện báo cáo bác luôn là em đã chạy Getz nhà em ở tốc độ cao rồi mà không hề thấy tiếng radio to lên thêm tí nào, chắc là hôm trước cậu em chạy bám vô lăng bám luôn vào cái nút điều khiển to tiếng trên vô lăng roài!!!

Chúc bác sức khỏe nhá (k)

trankhanh

Xe máy
Bác Hardtop quên trả lời em rùi,

Em đang đi Cà-rem dầu, thỉnh thoảng cạ gầm hự một phát nghe xót hết cả ruột, như thế có sao không bác, có phải khám xét gì không ợ.

Hôm em đi Tam đảo, khi lên 2000 vòng/phút xe sau bẩu là xe em xì khói đen khét lẹt, theo bác có cần căn chỉnh gì không?

P/S: Xe em chạy chưa đến 2 vạn đâu ạ (b)

omerta77

Xe điện
Em mở hàng với thắc mắc của bác Lam md:

Xe của bác bị hỏng hệ thống trợ lực phanh chân không, hệ thống này bao gồm bơm chân không gắn ở máy đuôi phát điện, đường ống chân không dẫn từ bơm vào bầu trợ lực phanh và bầu trợ lực phanh. Khi bị hỏng 1/3 hoặc cả 3 phần của HT này thì đèn báo sẽ sáng và phanh không có trợ lực như bác mô tả.
Để khắc phục phải đi viện cụ ạ, ở đó người ta sẽ kiểm tra xem hỏng phần nào và sẽ có hướng xử lý cho cụ. Nhẹ nhất là tuột ống chân không, nặng nhất là hỏng cái bơm chân không (đắt lắm vì phải thay cả máy phát), nhẹ vừa vừa thì cái bầu trợ lực.
chúc bác ko phải thay máy phát. Hôm trước e phải thay cả máy phát mới đấy. Hơn 5 củ bác ạ

Lammd

Xe tải
Em mở hàng với thắc mắc của bác Lam md:

Xe của bác bị hỏng hệ thống trợ lực phanh chân không, hệ thống này bao gồm bơm chân không gắn ở máy đuôi phát điện, đường ống chân không dẫn từ bơm vào bầu trợ lực phanh và bầu trợ lực phanh. Khi bị hỏng 1/3 hoặc cả 3 phần của HT này thì đèn báo sẽ sáng và phanh không có trợ lực như bác mô tả.
Để khắc phục phải đi viện cụ ạ, ở đó người ta sẽ kiểm tra xem hỏng phần nào và sẽ có hướng xử lý cho cụ. Nhẹ nhất là tuột ống chân không, nặng nhất là hỏng cái bơm chân không (đắt lắm vì phải thay cả máy phát), nhẹ vừa vừa thì cái bầu trợ lực.
Cảm ơn Bác nhiều, để hôm nào em cho nó nhập viện ah.

Lammd

Xe tải
Bác Top trả lời bác ngay ở đầu roài, bác chả đọc gì cả :)

Chúc mừng năm mới, nhà mới bác Top nhá! Nhân tiện báo cáo bác luôn là em đã chạy Getz nhà em ở tốc độ cao rồi mà không hề thấy tiếng radio to lên thêm tí nào, chắc là hôm trước cậu em chạy bám vô lăng bám luôn vào cái nút điều khiển to tiếng trên vô lăng roài!!!

Chúc bác sức khỏe nhá (k)
Dạo này em nhanh ẩu đoảnh quá, cảm ơn Bác đã nhắc ah.

Bác Hardtop quên trả lời em rùi,

Em đang đi Cà-rem dầu, thỉnh thoảng cạ gầm hự một phát nghe xót hết cả ruột, như thế có sao không bác, có phải khám xét gì không ợ.

Hôm em đi Tam đảo, khi lên 2000 vòng/phút xe sau bẩu là xe em xì khói đen khét lẹt, theo bác có cần căn chỉnh gì không?

P/S: Xe em chạy chưa đến 2 vạn đâu ạ (b)
Dưới gầm xe có hiều hệ thống quan trọng như đường dẫn dầu phanh, đường dẫn nhiên liệu, hệ thống treo .... khi cạ gầm rất có thể các HT này bị hư hại, nặng nhất là thủng ống dầu phanh dẫn đến mất phanh, hậu quả thì cụ biết rồi đấy,riêng HT treo thì sẽ làm sai lệch dẫn đến ăn lốp (mòn vỏ), lệch lái.....
Xe có máy CRDI - VGT mà bị khói đen thì là có lỗi ở HT nhiên liệu hoặc HT phối khí, nhất là van tuần hoàn khí xả, khi van này hỏng nặng ngoài việc khói đen còn có thể dẫn đến hỏng toàn bộ phần máy do muội.

Bệnh xe cụ không đơn giản đâu, bác nên đưa xe đi viện sớm.

RKM

Xe máy
em hay sang làm việc bên Lâm Gia Trang nên chắc không cần phải hẹn ở 199 MK đâu.
Cảm ơn cụ. Cụ làm e cảm động quá. Cụ có thương thì thương cho trót, nếu cụ sang GLT vào ngày trong tuần hoặc đến 199MK vào cuối tuần thì làm ơn msg cho e nhé. Cụ sang GLT vào ngày nghỉ cuối tuần thì e k đuổi kịp cụ được ạ:'(...

Chỉnh sửa cuối:

yeswrong

Xe buýt
Bác top ơi xe em bị chuột cắn đứt lìa dây điện của cái cảm biến tốc độ (output speed) mà có thể chập và hỏng cái hộp đen hộp số được thật hả bác? Sao người ta lại lắp cái thứ mong manh dễ vỡ và đắt tiền đó vào xe ôt tô cơ chứ.!:'(

Máy bị đơ

Xe điện
Chúc mừng nhà mới của Nhão Tóp nhá(b)(b)(b)
Nhão đi nghỉ vắng bọn cháu có buồn không:P:21::41:

Bác top ơi xe em bị chuột cắn đứt lìa dây điện của cái cảm biến tốc độ (output speed) mà có thể chập và hỏng cái hộp đen hộp số được thật hả bác? Sao người ta lại lắp cái thứ mong manh dễ vỡ và đắt tiền đó vào xe ôt tô cơ chứ.!:'(
Vâng! Để nhà cháu về nhà cháu bảo bọn Hyundai nói riêng và bọn SX oto nói chung khi thiết kế bắt buộc phải tính đến tình huống bị chuột cắn dây điện. :21::21::21: Sau này các hãng nó sẽ thiết kế sao cho nếu chuột cắn vào dây nào thì dây đó phóng ra nguồn điến triệu vôn cho nó chít cha nó đi.

Chúc mừng nhà mới của Nhão Tóp nhá(b)(b)(b)
Nhão đi nghỉ vắng bọn cháu có buồn không:P:21::41:
Buồn là buồn thía lào, nhà cháu vưỡn online được đấy chứ nhưng mà mải đan quạt kiếm thêm tí ti nên không giả nhời được thôi, chứ với OF thì bi giừ nghiện nựa nó rồi, không vào thì vật sống sao nổi.
Xách cả cái laptop mấy cự đi chỉ có 1 việc duy nhất là vào OF.

Sướng

Xe tăng
Cụ Tóp ơi em hỏi cụ tý. Xe em đã mang xuống cho Khiển sử lý lại rồi - đã hết kêu dưng mà xe có khói khi đề pa - khói đen. SF SLX09 đi mới có 5000km sao mà ra khói đen được hả cụ. em để N đạp ga - ko có khói nhưng nếu để D đạp ga hơi mạnh là ra khói đen. Em đã kiểm tra xe đứa em trong hội cùng đời chạy được 8000km vậy mà em thử đề pa chỉ hơi khói một chút rồi hết ngay, còn xe em mà chạy như vậy thì đảm bảo cụ mà chạy sau em thì còn lâu cụ mới thấy được em. chán quá..:mad:

Korea parts

Xe buýt
Bác Top ơi, xe em HD Avante đã chạy gần 4 vạn... dạo này em để ý thấy nếu lắc tay lái về bên phụ khoảng 30 độ thì nghe tiếng "cục.... cục" cảm giác như rãnh bánh răng của hệ thống lái không khít .... nhưng chỉ bị ở 1 điểm khi lắc về bên phụ còn lắc về bên lái thì không sao bác ah ! Như vậy có sao không bác nhỉ ?!
Xe em chạy gần 4 vạn thì có cần scan kiểm tra tổng thể xe không bác nhỉ ? Cái vụ tiếng róc róc máy vẫn không hết bác ạ vì em chủ yếu chạy nội thành.... chắc hôm nào em xuống HD Giải Phóng nhờ các bác reset lại hệ thống VVT giúp em!

Cảm ơn bác nhiều !
Chúc bác luôn khỏe !

pntechcons

Xe tải
Em thấy trong SG có 1 , 2 bác độ thêm giàn lạnh thứ 2 cho Santa FE, có ổn không bác Huy

Rybicka

Xe buýt
bác HT co em hỏi với. Xe em là tucson 2009 4 WD, khi bấm vào nút 4WD thì thấy đèn trên taplo báo là 4WD LOCKthế nghĩa là thế nào ạ.
cảm ơn bác chúc bác và gia đình năm mới mạnh khỏe(b)

trankhanh

Xe máy
Dưới gầm xe có hiều hệ thống quan trọng như đường dẫn dầu phanh, đường dẫn nhiên liệu, hệ thống treo .... khi cạ gầm rất có thể các HT này bị hư hại, nặng nhất là thủng ống dầu phanh dẫn đến mất phanh, hậu quả thì cụ biết rồi đấy,riêng HT treo thì sẽ làm sai lệch dẫn đến ăn lốp (mòn vỏ), lệch lái.....
Xe có máy CRDI - VGT mà bị khói đen thì là có lỗi ở HT nhiên liệu hoặc HT phối khí, nhất là van tuần hoàn khí xả, khi van này hỏng nặng ngoài việc khói đen còn có thể dẫn đến hỏng toàn bộ phần máy do muội.

Bệnh xe cụ không đơn giản đâu, bác nên đưa xe đi viện sớm.
Chết em rùi, bác nói em khiếp quá, cứ nghĩ em nó chỉ xì khói đen vì làm quá sức (leo dốc) chứ ai nghĩ là bệnh nặng như thế.

THôi thôi, mai phải đưa em nó đi viện ngay thôi, cảm ơn bác, nếu bọn Thải mà làm ăn không ra gì là em réo bác đấy nhé.

Cụ Tóp ơi em hỏi cụ tý. Xe em đã mang xuống cho Khiển sử lý lại rồi - đã hết kêu dưng mà xe có khói khi đề pa - khói đen. SF SLX09 đi mới có 5000km sao mà ra khói đen được hả cụ. em để N đạp ga - ko có khói nhưng nếu để D đạp ga hơi mạnh là ra khói đen. Em đã kiểm tra xe đứa em trong hội cùng đời chạy được 8000km vậy mà em thử đề pa chỉ hơi khói một chút rồi hết ngay, còn xe em mà chạy như vậy thì đảm bảo cụ mà chạy sau em thì còn lâu cụ mới thấy được em. chán quá..:mad:
Như vậy là Khiển nó xử chưa được rồi bác ạ, xử chưa đúng bệnh, thế mà bác chả kêu em ngay để em xuống hoặc allo cho Khiển, thôi thì để cuối tuần em làm cho.

Bác Top ơi, xe em HD Avante đã chạy gần 4 vạn... dạo này em để ý thấy nếu lắc tay lái về bên phụ khoảng 30 độ thì nghe tiếng "cục.... cục" cảm giác như rãnh bánh răng của hệ thống lái không khít .... nhưng chỉ bị ở 1 điểm khi lắc về bên phụ còn lắc về bên lái thì không sao bác ah ! Như vậy có sao không bác nhỉ ?!
Xe em chạy gần 4 vạn thì có cần scan kiểm tra tổng thể xe không bác nhỉ ? Cái vụ tiếng róc róc máy vẫn không hết bác ạ vì em chủ yếu chạy nội thành.... chắc hôm nào em xuống HD Giải Phóng nhờ các bác reset lại hệ thống VVT giúp em!

Cảm ơn bác nhiều !
Chúc bác luôn khỏe !
Tiếng kêu ấy có thể do cái trục các-đăng truyền động lái nhưng là nhà em dự thế thôi chứ tiếng kêu thì nó muôn hình vạn trạng, phải khám mới ra được. Cụ nên đi viện đi, HT lái thì không chủ quan được đâu.

Em thấy trong SG có 1 , 2 bác độ thêm giàn lạnh thứ 2 cho Santa FE, có ổn không bác Huy
Không phải 1, 2 mà là gần 20 cụ làm rồi, trong đó thời tiết nóng nên nhiều cụ làm hơn ở ngoài này, tổng cộng cả nước khoảng 30 cụ đã làm chuột bạch, cả máy xăng lẫn máy dầu, chưa có ai kêu là không ổn cái gì cụ ạ.

bác HT co em hỏi với. Xe em là tucson 2009 4 WD, khi bấm vào nút 4WD thì thấy đèn trên taplo báo là 4WD LOCKthế nghĩa là thế nào ạ.
cảm ơn bác chúc bác và gia đình năm mới mạnh khỏe(b)
Cụ chả chịu đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Cái nút ấy bấm vào khi cần ép xe chạy ở chế độ 2 cầu 100% (đường trơn trượt hoặc vào lầy) nghĩa là lực kéo truyền xuống cầu trước 50% và cầu sau 50%. Nếu không bấm nút này thì lực truyền xuống các cầu là do máy tính làm một cách tự động, ở điều kiện đường tốt, tay lái để thẳng thì 100% lực kéo được truyền xuống cầu trước.

mrtran1201

Xe tải
Hôm nay cụ Top đi làm sớm thế! Hay là làm ở nhà cũng nên :)

linhnm

Xe tải
Buồn là buồn thía lào, nhà cháu vưỡn online được đấy chứ nhưng mà mải đan quạt kiếm thêm tí ti nên không giả nhời được thôi, chứ với OF thì bi giừ nghiện nựa nó rồi, không vào thì vật sống sao nổi.
Xách cả cái laptop mấy cự đi chỉ có 1 việc duy nhất là vào OF.
Vậy mà bọn cháu ở nhà dự bác nhớ bọn cháu quá không làm được gì hoá ra vẫn đan quạt, thảo nào cụ đan toàn trượt :))
Cụ ơi T7 này cụ có ở HD GP không để em qua ngó cái HT lái cái chứ nghe cụ nói thế em hoang mang quá mặc dù vẫn đi ngon :))

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Sáng hôm qua 4/1 em có mang xe em (Santa Fe 2009 SLX) qua Ngọc Hồi làm bảo dưỡng lần 1 và có nhờ thợ kiểm tra hộ chức năng rửa đèn, thỉnh thoảng nó mới hoạt động. Lúc đồng chí thợ kiểm tra thì nó lại hoạt động nên đồng chí ấy cho em là không biết sử dụng và nói là phải nổ máy thì mới sử dụng được. Trước đó thỉnh thoảng em vặn nút rửa đèn thì nó cũng hoạt động. Về nhà em để nổ máy và thử vặn lại cái nút rửa thì nó lại không hoạt động nữa.

Bác HT có cao kiến gì không ạ?

cuncon123

Xe tải
Mãi hôm nay em mới lên đây để cám ơn cụ Top đã không ngại mệt mỏi sau 1 chuyến đi dài từ Nha Trang ra Hà Nội để check nhanh cho vợ 2 em. Nói chuyện với cụ em thấy rất vui, em mong rằng sau này sẽ có nhiều dịp em ngồi cafe với cụ để học hỏi kinh nghiệm về vợ 2( em gà mờ mấy khoản này lắm). Một lần nữa em xin cảm ơn cụ đã nhiệt tình giúp đỡ em(b).

Trạng thái
Thớt đang đóng