Hoang mang khi thay dầu hộp số tự động C200, các cụ vào tư vấn giúp em gấp nhé !!

Website
chocgaybanhxe.vn
Hôm nay bác chủ đã cho xe qua e thay lại dầu hộp số rồi ạ, làm mất cả buổi chiều vì phải thay coi như 2 lần dầu, lần 1 e cho xả hết dầu và đổ dầu total ATF rồi cho xe chạy, chạy về lại xả toàn bộ bỏ đi rồi lúc đó với thay lọc dầu số và đổ dầu số chuẩn vào xe, mất công một chút nhưng yên tâm
Xưởng đổ nhầm dầu cũng là xưởng quen biết với bác chủ cũ của xe ở Mỹ Đình
Đây cũng là bài học để các cụ nhà ta rút kinh nhiệm ạ

E biết cái ga ra đó. Lần trước xe cũ của e bị chảy dầu thước lái nên thiếu dầu trợ lực. E vào đó đổ bổ sung. Lúc mở nắp e thấy chỉ thiếu 1 ít thôi. Thằng ku thợ cầm 1 hộp dầu dở ra đổ vào xong nó bảo: "hết nửa lít" xong chém e 300k. E bực mình cãi nhau với nó 1 trận xong vẫn trả tiền nó
Đi 1 tuần sau lại bị thiếu e ra chỗ khác mua luôn 1 chai 1 lít để dùng dần về đổ hết có 100ml (nhìn trong bình dầu trợ lực thấy cũng còn như lần trước)

QAZ

Xe container
Dầu trợ lực lái cũng có loại màu đỏ cụ nhé
Nhưng trên hộp nó có ghi bằng tiếng Anh là dầu trợ lực lái hay dầu hộp số mà

Thông thường với các xe đời hơi hơi cũ thì dầu số tự động dùng chung với dầu trợ lực, xe đời mới hơn thì dầu số có phẩm cấp cao hơn, nhưng vẫn cho vào làm dầu trợ lực được (tương thích ngược). Thợ học vẹt thì chỉ biết đến thế nên cứ thay bừa, xe không hỏng ngay nên không biết.

Ví dụ về dùng chung dầu số tự động và dầu trợ lực: Cùng xe Ford Escape 4 số AT,
. ở trên là đời 2003 dùng dầu MERCON cho cả trợ lực và số
. ở dưới là đời 2007 dùng dầu MERCON cho trợ lực, MERCON V cho số. Dầu MERCON V có phẩm cấp cao hơn.

pibo

Xe tải
Em hóng chút, vì cũng chuẩn bị đến lúc e phải bảo dưỡng lớn.

Junko

Xe buýt
hãng đây là ANDU nói chứ tôi chưa hề đọc một bản thông báo nào cả ! Không nhìn thấy bao giờ mà biết là tôi sử dụng xentry ! Đây mới là bái phục ! Đây là cậu Huân kỹ thuật viên lập trình của ANDU sang chơi nói chuyện ! Còn tôi thì quan niệm xe mới còn bảo hành chắc ít phải 2 năm nữa mới đến lượt mình được sửa ! Nhồi nhét làm gì sớm ! Cái này nên dành cho mấy bác buôn xe thôi ! hãy để tâm mà quan tâm tới các bệnh của xe hiện có mà nhiều nơi không sửa được cũng đủ mệt rồi !
Ông này càng bình luận càng mất khách mà thôi. Trình độ chả biết thế nào mà toàn chém gió không đưa ra được dẫn chứng cụ thể.

tuanphuong2508

Xe hơi
chia buồn với cụ rồi. vợ cụ thế là vất rồi đêý.

Caterpillar

Xe tăng
E xin khẳng định lại 1 lần nữa là dầu trợ lực lái ko thể đổ cho hộp số đc, và ngược lại
Đoạn ngược lại em nghĩ không chuẩn, vì đa phần dầu lái đều đổ ATF, bản chất của chúng nó đều là dầu thủy lực thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Đoạn ngược lại em nghĩ không chuẩn, vì đa phần dầu lái đều đổ ATF, bản chất của chúng nó đều là dầu thủy lực thôi.
Cũng là dầu thủy lực nhưng lại có nhiều loại. Cơ bản có thể xếp thành 2 laọi chính là dầu khoáng và dầu tổng hợp. Dầu khoáng thì không nói vì chỉ là loại sau khi đã được tách nhũng hợp chất không cần thiết, nhưng dầu tổng hợp thì rất đa dạng. Kể cả dầu khoáng thì dùng sai cũng gây nhiều hậu quả. VW năm 2013 vừa rồi phải làm 1 cuộc thu hồi rất lớn vì dầu dùng trong bộ ly hợp của họ gây hỏng phần điều khiển điện tử. Bác xem thêm: http://vinamain.wordpress.com/2010/05/14/kien-thuc-chung-dau-thuy-luc/

nem_da_giau_tay

Xe buýt
ơ thế k nói rõ cái ga ra đấy là chỗ nào à,
e dám cá vụ này lại là ba cái trò mèo của mấy cái nhà cụ kinh doanh sửa xe hay dầu má gì đó đây ....
nhảm nhí quá,
đề nghị nói rõ tên gara

dung_taybien

Xe tăng
ơ thế k nói rõ cái ga ra đấy là chỗ nào à,
e dám cá vụ này lại là ba cái trò mèo của mấy cái nhà cụ kinh doanh sửa xe hay dầu má gì đó đây ....
nhảm nhí quá,
đề nghị nói rõ tên gara
Cụ đa nghi quá, xe này đã thay lại dầu hộp số tại chỗ em rồi BKS là 29S 5606, xưởng kia là bạn của chủ xe cũ nên bác chủ xe bây giờ cũng ngại ko muốn nhắc tối

Caterpillar

Xe tăng
Cũng là dầu thủy lực nhưng lại có nhiều loại. Cơ bản có thể xếp thành 2 laọi chính là dầu khoáng và dầu tổng hợp. Dầu khoáng thì không nói vì chỉ là loại sau khi đã được tách nhũng hợp chất không cần thiết, nhưng dầu tổng hợp thì rất đa dạng. Kể cả dầu khoáng thì dùng sai cũng gây nhiều hậu quả. VW năm 2013 vừa rồi phải làm 1 cuộc thu hồi rất lớn vì dầu dùng trong bộ ly hợp của họ gây hỏng phần điều khiển điện tử. Bác xem thêm: http://vinamain.wordpress.com/2010/05/14/kien-thuc-chung-dau-thuy-luc/
Thủy lực nó phân theo độ nhớt là chủ yếu cụ ạ, còn dầu tổng hợp bản chất vẫn là dầu khoáng nhưng qua xử lý để các phân tử dầu đồng đều về kích thước và tính chất để dầu có chất lượng cao hơn dầu khoáng thôi.
Dầu dùng trong hộp số yêu cầu khắt khe hơn vì điều kiện hoạt động khắc nghiệt hơn nhiều so với dầu lái.

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Theo tôi thì dầu hộp số, tay lái, may-ơ... trừ dầu xe thay theo định kỳ có thể thay ở ngoài, nơi có uy tín. Các loại kia nên thay trong Hãng cụ ạ! Thứ nhất là dầu này, hoặc 50000km hoặc 2 năm mới phải thay một lần. Thứ hai là bảo đảm hơn cụ ạ!

Avitech

Xe hơi
Website
avtechmedia.com.vn
Dầu hộp số quan trong các cụ nhỉ, hôm trước em thay gara cậu em không để ý là loại dầu gì thấy các cụ như vậy em lại chột dạ. ec ec

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

dung_taybien

Xe tăng
Như e đã nói ở trên,các hãng dầu nói chung đều làm các loại dầu đa tính năng để sử dụng, ở đây ta nói tới dầu cho hãng xe và chính xác ở đây là các loại dầu của Mer, nếu các loại dầu này đổ lẫn đc cho nhau thì tại sao Mer lại làm thành các loại dầu khác nhau và kèm theo đó là hướng dẫn và khuyến cáo sử dụng? Nếu bác nghĩ e nói ko đúng thì bác có thể đổ dầu trợ lực lái vào dầu hộp số và đổ dầu hộp số vào dầu trợ lực lái sau đó bác chạy xe và tự kiểm nhiệm kết quả nhé

Caterpillar

Xe tăng
Như e đã nói ở trên,các hãng dầu nói chung đều làm các loại dầu đa tính năng để sử dụng, ở đây ta nói tới dầu cho hãng xe và chính xác ở đây là các loại dầu của Mer, nếu các loại dầu này đổ lẫn đc cho nhau thì tại sao Mer lại làm thành các loại dầu khác nhau và kèm theo đó là hướng dẫn và khuyến cáo sử dụng? Nếu bác nghĩ e nói ko đúng thì bác có thể đổ dầu trợ lực lái vào dầu hộp số và đổ dầu hộp số vào dầu trợ lực lái sau đó bác chạy xe và tự kiểm nhiệm kết quả nhé
Ha ha, bác đọc không kỹ bài em nhá. Em nói là dầu số đổ được lái thôi chứ lái không chắc đổ được số.
Bản thân em làm vài năm về dầu nên vẫn nhớ mang máng cụ ạ, gần như hãng xe nào cũng có dầu số và lái riêng nhưng cụ cho em hỏi loại dầu nào đắt hơn :D

QAZ

Xe container
Ha ha, bác đọc không kỹ bài em nhá. Em nói là dầu số đổ được lái thôi chứ lái không chắc đổ được số.
Bản thân em làm vài năm về dầu nên vẫn nhớ mang máng cụ ạ, gần như hãng xe nào cũng có dầu số và lái riêng nhưng cụ cho em hỏi loại dầu nào đắt hơn :D

Tôi đăng lại cho rõ:

SummerHill

Xe máy
Trong cái dầu đa dụng đó có chữ gearshift- em hiểu là "chuyển số", nếu ko phải là dầu hộp số thì chẳng nhẽ để bôi trơn cái cần gạt số thôi ạ? Hic...xe em khi 5v km cũng thay dầu hộp số ở cái xưởng em nghi là giống của cụ chủ và em cũng nghi là cùng loại dầu mà cụ chủ thay. Từ đó đến h cũng khoảng 1 năm rồi và em đi thêm cũng gần 1v rồi mà chưa thấy cảm giác lạ nào cả.

Các cụ thợ giải thích giúp gearshift là cái gì và khác gì "hộp số" (transmission?)? Nếu 2 cái này là khác nhau thì khi nào cần phải thay dầu gearshift? Cảm ơn các cụ!