Học bổng BVC - Cháu Tùng - Ngõ Nhà Thờ - Tôn Đức Thắng

safenoodles

Xe cút kít
Lần đến nhà cháu Quyên, anh Chim, chị ZynZyn và em cũng đi xác minh gia đình cháu Tùng, học sinh trường Tô Vĩnh Diện, nhà ở trong ngõ nhà Thờ ở phố Tôn Đức Thắng. Cháu sắp vào học lớp 7 ạ. Cháu rất hoàn cảnh, bố đã mất, mẹ bị bệnh tiền đình, nhà ở chỉ là căn gác nhỏ khoảng 6m2, trần nhà chỉ cao khoảng 1m. :(
Cháu Tùng đạt 6.7 điểm tổng kết cuối năm học lớp 6 nhưng vì điểm văn chỉ 4,7 nên cháu không đạt được danh hiệu học sinh tiên tiến.
Nhà trường thì ko miễn giảm học phí cho cháu hồi lớp 6, ko hiểu lý do làm sao. Có lẽ vì chị Thanh ( mẹ cháu ) ko làm đơn xin miễn giảm học phí hoặc gia đình cháu ko thuộc diện hộ nghèo của phường.
Anh ChimBaoBao sẽ post ảnh ạ.

Cả nhà cùng cho ý kiến ạ!

Website
www.otofun.net
Em xin lỗi cả nhà, cái máy em dùng để chụp ảnh hôm đi xác minh bị hỏng đường xạc pin nên mấy hôm nay em không mở được máy. Nhà mình ai có ảnh mà em đã post lên Viber BVC xin giúp em post lại đây với ạ. Với trường hợp này em thấy cùng cực, quá khổ sở và dù cháu không đạt học sinh tiên tiến như Mỳ nói thì em vẫn đánh giá cháu là người có triển vọng qua khi em có trao đổi với cháu 1 chút về việc học và cháu nói về tình thương với người mẹ bệnh tật. Với 1 đứa bé 12 tuổi sống như cây dại vì người mẹ có thời gian ở nhà và ở viện gần bằng nhau và chỉ có 1 người chú (không vợ con) bán nước gầm cầu thang trông nom thì em thấy 5 năm học sinh giỏi liên lục ở cấp 1 và với điểm số như trên của lớp 6 thì cũng là dễ hiểu.

Em xin phép đề nghị nhà mình đợi sau khi mẹ cháu làm đơn lên nhà trường đề nghĩ miễn giảm học phí như Mỳ đã hướng dẫn rồi sau đó chúng ta cùng nhau bàn bạc và đưa ra quyết định tích cực về trường hợp này.

Em cảm ơn

ZynZyn

Xe lăn

E xin phép up hộ lão Chim. Đây là diện tích lấn chiếm nằm dưới hành lang tầng 2 của khu tt. Toàn bộ khu vực vách gỗ được chia làm 4 cho 3 hộ ở và 1 VS dùng chung. Nhà cháu Tùng nằm phía trên bên tay trái, tay phải là nhà chú, dưới nhà cháu Tùng là vệ sinh + bếp dùng chung.
Diện tích theo ước lượng của em là khoảng hơn 3m2, khoảng 2,5x1,3x1,2m ( D x R x C ).
Ngoài danh hiệu h/s giỏi 5 năm cấp 1, cháu Tùng còn được 3 năm danh hiệu viết chữ đẹp, trong đó 1 năm đc giải kk của trường thì phải ( e ko nhớ rõ lắm ).
Cá nhân e ủng hộ việc giúp đỡ cho cháu Tùng vì hoàn cảnh nhà cháu thực sự là khó khăn. E nghĩ 1 trong những tiêu chí mình đặt ra là phải đạt h/s giỏi nhưng e nghĩ mình có thể linh động tùy vào từng hoàn cảnh.

Romeo_HN

Xe tăng
Em ủng hộ trường hợp này ạ.

junfang

Xe điện
Cám ơn mọi người đã vất vả đi xác minh. Em nhất trí nếu nhà mình thống nhất hỗ trợ cháu. Nhưng nên để cháu làm bản cam kết với nhà mình hết học kỳ I phải phấn đấu ít nhất là hs tien tiến để cháu tự thấy phải phấn đấu tránh ỷ lại nhà mình như trường hợp cháu Thắng trước đây.

B_e

Xe điện
Em nhất trí với trường hợp cháu Tùng và đặt tiêu chí HS Tiên tiến trong HK1 này.

@Chim+Zyn: nhìn hạp quá cơ ;)

kiensurveyor

Xe tăng
Em đồng ý với anh Jun
@B_e: Gọi là tông xuyệc tông đấy

safenoodles

Xe cút kít
Em ủng hộ trường hợp này ạ.
Cám ơn mọi người đã vất vả đi xác minh. Em nhất trí nếu nhà mình thống nhất hỗ trợ cháu. Nhưng nên để cháu làm bản cam kết với nhà mình hết học kỳ I phải phấn đấu ít nhất là hs tien tiến để cháu tự thấy phải phấn đấu tránh ỷ lại nhà mình như trường hợp cháu Thắng trước đây.
Em nhất trí với trường hợp cháu Tùng và đặt tiêu chí HS Tiên tiến trong HK1 này.

@Chim+Zyn: nhìn hạp quá cơ ;)
Em đồng ý với anh Jun
@B_e: Gọi là tông xuyệc tông đấy
Được thế thì tốt quá ạ, em sẽ alo cho chị Thanh ( mẹ cháu Tùng) xem mẹ cháu đã xin được miễn giảm học phí cho cháu chưa, chi tiết thông tin em sẽ cập nhật sau ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Được thế thì tốt quá ạ, em sẽ alo cho chị Thanh ( mẹ cháu Tùng) xem mẹ cháu đã xin được miễn giảm học phí cho cháu chưa, chi tiết thông tin em sẽ cập nhật sau ạ.
Em chuyển các bài về cháu Tùng thành 1 thớt riêng nhé. Sẽ bắt đầu cấp học bổng cho cháu Tùng từ T09/2013 này.
EM xin báo cáo cả nhà, hôm trước mẹ cháu Tùng có a lô cho em thông báo là chị đã làm đơn ra phường nhưng vì chị và cháu vẫn chung hộ khẩu với gia đình chồng nên chị và cháu không được vào danh sách hộ gia đình nghèo ạ. :((
Do đó chị ko ra trường xin miễn giảm học phí được ạ.
Vì vậy, BVC chúng ta cứ theo phương án cấp học bổng cho cháu nhưng đề nghị cháu viết cam kết, mục đích để cháu có chí hướng phấn đấu học giỏi lên, cả nhà nhé!

Cả nhà lên lịch di trao học bổng cho cháu Tùng ạ.

ZynZyn

Xe lăn
Nhà cháu ngay ở TĐT nên cũng đơn giản thôi, hôm nào đi xác minh trường hợp cháu h/s ở trường của Mỳ thì đến nhà cháu Tùng trao học bổng luôn.

safenoodles

Xe cút kít
Nhà cháu ngay ở TĐT nên cũng đơn giản thôi, hôm nào đi xác minh trường hợp cháu h/s ở trường của Mỳ thì đến nhà cháu Tùng trao học bổng luôn.
Chị ơi, mình ko phải đi xác minh gia cảnh cháu hs ở trường em nữa chị ạ, hôm nay cô giáo chủ nhiệm lớp thông báo với em là bố cháu hs đó đã ra tù và đã có việc làm, kinh tế cũng có đủ để nuôi nấng, chăm sóc cháu. Tinh hình tốt hơn rồi chị ạ. :)

safenoodles

Xe cút kít
Anh Chim ơi, anh lên lịch để BVC mình tới trao học bổng tháng 9 cho cháu Tùng, anh nhé!

Website
www.otofun.net
Anh Chim ơi, anh lên lịch để BVC mình tới trao học bổng tháng 9 cho cháu Tùng, anh nhé!
Em định lên lịch tối thứ 4 tuần này vì có liên lạc với mẹ cháu thì chị ấy chỉ ở nhà buổi tối. Nhà mình ai đi được confirm giúp nhé:)

junfang

Xe điện
Lần này đăng ký 1 chân Chim nhé

safenoodles

Xe cút kít
Lần này đăng ký 1 chân Chim nhé
Lâu lắm em mới thấy anh junfang tham gia trao học bổng cho các cháu. :))

@Anh Chim: Thứ 4 em lại ck 1000k vào tk Vietcombank của anh để trao học bổng cho cháu Tùng anh nhé, em đỡ phải đi rút tiền ạ.:)

Chỉnh sửa cuối:

junfang

Xe điện
Mỳ nói thế cứ như anh tèo rồi ý :))

safenoodles

Xe cút kít
Hức, ý em là lâu lắm em mới thấy anh xuất hiện đi từ thiện...:))
Em sửa bài rồi ạ. :P

safenoodles

Xe cút kít
Anh Chim mang tiền mặt đi giúp em nhé! Em ck vào tk anh rồi ạ. Em cảm ơn anh nha! :)