[Funland] Hỏi Cách xử lý thẻ máy ảnh Nikon d700 không lấy được dữ liệu.

Thao Nguyen Van

Xe hơi
Em chào cccm
tự nhiên cái thẻ nikon d700 của em ( thẻ Sandisk 16G) máy tính nó ko cho lấy dư liệu ra, nôm na là nó bắt format, em tìm hiểu thì thấy là do máy tính ko nhận diện được tên của cái thẻ là ổ đĩa nào ( ví dụ thông thường nó là ổ F hay G gì đó)
bây giờ cắm thẻ vào máy tính còn không nhận thẻ để xử lý bước tiếp theo...
có cụ nào đã trải qua sự cố này thì bày cho em với.

atd77

Xe tải
Ủn lên xem có bác nào am hiểu công nghệ tư vấn giúp.

cadilac30

Xe tăng
Cắm camera vào pc coi có ok không

Alanh

Xì hơi lốp
Nếu ảnh vẫn xem được bình thường trên máy ảnh thì cụ cắm dây USB vào máy tính và lấy ra tạm. Việc thẻ nhớ thỉnh thoảng có vấn đề là bình thường do nhiều nguyên nhân, đa phần thẻ và đầu đọc thẻ là hàng trung quốc, không phải đáng tin cậy lắm, hơn nữa giờ virus nhiều, đôi khi sẽ có khó khăn và rủi ro với việc mất dữ liệu. Đó cũng là nguyên nhân người ta phải mua những thẻ đắt tiền và sử dụng đúng cách như tháo rút thẻ từ tốn, đúng quy trình, đôi khi rút thẻ đột ngột khi đang có xử lý cũng gây ra lỗi.

Trường hợp ko còn xem được ảnh trên máy ảnh nữa thì chắc chắn lỗi ở thẻ rồi. Lúc này cần đến các phần mềm recovery các file trên thẻ. Có nhiều phần mềm lắm như card recovery chẳng hạn. Tuy nhiên các phần mềm free hoặc dùng bản trial thường bị giới hạn ở một số tính năng

Mong cụ xử lý được